Loader

ขอเอารูปท่านนักรบมาดูไรมาให้ชมนะครับ

Started by superbas, June 02, 2010, 15:25:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ท่านเจ้าของกระทู้ชอบพระมาดูไร วีรั่นเหรอค่ะ ... ช่วยลงรูปละกัน

ทราบมาจากเพื่อ่น ๆ ว่าที่มาเลย์ ท่านเป็นที่นิยมของสานุศิษย์  มากๆ

อิชั้นสับสนเรื่องพระนามของพระมาดูไร วีรั่น 

ยังไงขออินเดียใต้ตัวแม่ทั้งหลายมาแนะนำด้วยนะค่ะ  คือมันหลายชื่อเหลือเกิน เยอะจัด ทำให้จำสับสน ...

ขอบพระคุณคะ ....

ที่มาเลย์เซียคนท้องถิ่นที่นั่นก็เรียกท่านว่า อัยยะ (AYYA) ด้วยครับ
ท่านดูเป็นที่ศรัทธาของคนท้องถิ่นมากแทบทุกบ้านต้องบูชาท่านกันทั้งนั้นเขาว่า
ท่านจะพิทักษ์และปกป้องคนที่เป็นคนดีและไม่ให้สิ่งชั่วร้ายและคนพาลมาทำอะไรเหล่าสาวกท่าน

รบกวนท่านผู้ทราบ กรุณาลงประวัติของ องค์พระนี้หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ท่านชื่อมาดูไร วีรั่น เป็นนักรบที่เก่งมากๆสมัยนึงในเมืองมาดุไร รัฐทมิฬ

ทางเข้าวิหารวัด พระแม่มินาคชี ที่เมืองมาดุไร ก็สร้างรูปท่านไว้เป็น เทพคอยดูแลรักษา

ชาวฮินดูยกย่องนับถ์อท่านให้เป็นเทพนักรบ ดูแลรักษา องค์นึง ทราบแแแแแค่นี้จ้า

รู้สึกว่าในช่วงสุดท้ายของชีวิต   ท่านต้องจบชีวิตลงด้วยโศกนาฎกรรมแห่งความรักคะ   ทราบมาว่าท่านได้ไปรักกับหญิงงามต่างวรรณะนางหนึ่งแห่งรัฐทมิฬ  แต่อิชั้นจำชื่อไม่ได้คะ ....555

เพราะเหตุที่ว่าท่านถือกำเนิดขึ้นมาในวรรณะจัณฑาล  คือจะแต่งงานข้ามวรรณะก็คงมิได้  ดังนั้นเมื่อท่านฝ่าฝืน
ก็ย่อมจะต้องได้รับการลงโทษคะ  วิธีการก็คือเจ้าเมืองจับท่านไปตัดแขนตัดขา  แล้วเหลือไว้แต่ร่างเปล่าเปลือยคะหลังจากนั้นก็ปล่อยให้สิ้นใจไปเอง

ว่ากันว่าตามตำนานมีการกล่าวถึงความอาธรรพ์ในช่วงนี้ว่ามือเพชฆาตรที่สังหารท่านมาดูไรจมน้ำตาย

จากนั้นชาวบ้านทั้งหลายจึงมาบูชาท่าน  และได้รับการยกย่องให้เป็นทหารศักดิ์สิทธ์คอยดูแลหมู่บ้าน

คนส่วนใหญ่นิยมไปขอพรท่านในเรื่องของการขึ้นลงขึ้นศาล  หรือการโดนใส่ร้ายป้ายสีคะ

สาเหตุก็เพราะว่าท่านทรงเกลียดเรื่องพวกนี้มากๆ   เพราะเหตุว่าท่านก็เคยประสบปัญหาแบบนี้มาก่อนในช่วงที่ยังมีชีวิตอยู่

......   มเหสีอีกสององค์อิชั้นไม่แน่ใจนะค่ะ ว่าจะสะกดชื่อถูกหรือเปล่า  เพราส่วนตัวแล้วไม่ถนัดอินเดียใต้หรือภาษาทมิฬสักเท่าไหร่

อีกสององค์น่าจะชื่อบูมี และเวไลยัมมัลนะค่ะ  และรู้สึกว่าจะมีเทวรูปพระมาดูรัยวีรั่นประดิษฐานอยู่ที่วัดแขกสีลม  อยู่ข้างๆพระกัตวรายันด้วยอะคะ  ลองสังเกตดูกันดีๆ   เดาว่าน่าจะใช่องค์เดียวกับที่เราพูดถึงกันอยู่ในกระทู้นี้นะค่ะ

เพราะตั้งแต่อ่านตำราเทพองค์นี้มาก็มีหลายที่มาหลายตำนานหลายพระนามสะเหลือเกิน

อิชั้นทิ้งคลิปไว้ละกันนะค่ะ  ...

http://www.youtube.com/v/aCigsik5eqs

http://www.youtube.com/v/I0VVogsZJVs

แอบไ้ด้ยินมาว่าร้านจำหน่ายเทวรูปดังของมาเลเซียครั้งหนึ่งเคยสั่งทำเทวรูปของท่าน
จากเมืองไทย เพื่อไป จำหน่ายที่มาเลเซีย นับพัน องค์

ขอสรรญเริญพระมาดูไรวีรั่นค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ