Loader

พระแม่ของผม

Started by sikhareshwara, June 14, 2010, 00:14:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สมสัดส่วน  ยิ่งตกเเต่งด้วยเเล้วดูเเตกต่างไปจากเดิมมากค่ะ

สวยจริงๆค่ะ  โชคดีที่ได้เม้นต์คนเเรก
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

รูปทรงสวยงาม ดูมีอำนาจมากๆค่ะ

June 14, 2010, 05:53:20 #3 Last Edit: June 14, 2010, 08:30:30 by กาลิทัส

พระแม่ พอถ่ายรูปและดูน่าเกรงขามดีจัง จ้า
ขอพระแม่ประทานพร จ้า

ปล.ติดเขี้ยวซะสวย

งานนี้พี้กี้ เป็น Designer ปะคะ อิอิ

[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

พระแม่ทรงงดงาม สง่ามากมายเจ้าค่ะ

ว้าว งดงามมากเลยครับ อิอิอิอิ แม่มารีอัมมาอง์นี้เช่ามาจากร้านใหญ่แดง(ร้านเจ้นนท์) วัดราชนัดดาป่ะ อิอิอิอิสวยๆๆๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: sikhareshwara on June 14, 2010, 00:14:37
Before

After

พระแม่ทั้งสองแบบนี้เรียกว่าพระแม่พระนามใดครับ  คือสงสัยจิงๆอ่ะ
แบบแรกจะดูสวยงามออ่นหวานหน่อย
แต่พอแต่งแล้วดูดุดัน  น่าเกรงขามมากๆอ่ะครับ
รบกวนขอความกรุณาให้ความรู้ด้วยครับ  ผมไม่รู้จิงๆอ่า - -*

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมเดาว่า กาลีอัมมัน ครับ

แต่ไม่แน่ว่าท่านเจ้าของอภิเสกเป็นพระองค์ใดครับ

งดงามและน่าเกรงขามมากเลยค่ะ ที่บ้านก็บูชามาองค์หนึ่ง แต่แบบดำล้วนไม่ได้ปิดทอง เห็นว่าศิลปะนี้งามจริงๆค่ะ
แต่นำไปอภิเษกเป็นพระทุรคาเพราะเห็ฯว่าท่านไม่ได้ถือกปาละ ซึ่งพระอัมมันทรงถือเป็นประจำค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

อิอิ เห็นพระเเม่ รู้สึกว่า น่าเกรงขาม ดี เเต่งพระพักตร์
..

Quote from: สิรวีย์ on June 14, 2010, 17:01:24
งดงามและน่าเกรงขามมากเลยค่ะ ที่บ้านก็บูชามาองค์หนึ่ง แต่แบบดำล้วนไม่ได้ปิดทอง เห็นว่าศิลปะนี้งามจริงๆค่ะ
แต่นำไปอภิเษกเป็นพระทุรคาเพราะเห็ฯว่าท่านไม่ได้ถือกปาละ ซึ่งพระอัมมันทรงถือเป็นประจำค่ะ
เอ่อ...ขอโทษครับผมมะรุจิงๆอ่ะ   กปาละ  คืออะไรอ่ะครับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

กปาละ ตามรูปศัพท์ก็หมายถึง ถ้วย (ซึ่งทำจากกระโหลก) ค่ะ ใทงประติมาณวิทยาทำเป็ฯถ้วยเปล่าใบกลมๆ ตามปรกติถ้าพระอัมมันทรงมีสี่พระกร พระหัตถ์ซ้ายล่างจะทรงกปาละนี้ไว้ ถ้ามีหลายพระกร พระกรใดพระกรหนึ่งด้านซ้ายจะทรงกปาละไว้

ทั้งนี้ไม่ทราบว่าถูกผิดประการใดนะคะ เป็นแค่ความสังเกตของตัวดิฉันเอง เมื่อได้เทวรูปพระองค์นี้มาเห็นไม่มีกปาละจึงขอให้ทรงเป็นพระทุรคา

ภาพตัวอย่างเหล่านี้แอบขโมยมาจากกระทู้ของคุณ Kearnice ค่ะ ขออนุญาตไว้ที่นี้ด้วยและขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on June 14, 2010, 09:22:00
งานนี้พี้กี้ เป็น Designer ปะคะ อิอิ

ดู ออก เหรอ ดู ตรงไหน อ่ะ 55+

June 14, 2010, 21:25:49 #14 Last Edit: June 14, 2010, 21:41:29 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
ดีจังครับคุณสีรวีย์ อิอิอิ แบบนี้ถ้าหาเสือหรือสิงโตที่หล่อจากทองเหลืองนำมาไว้ข้างเทวรูปก็จะทำให้ดูเป็นพระแม่ทรุคามากขึ้นป่าวครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอทายนะครับ เจ้าของกระทู้ถ่ายภาพที่บ้านพี่กี้หรือป่าวเอ๋ย

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 14, 2010, 21:47:41
ขอทายนะครับ เจ้าของกระทู้ถ่ายภาพที่บ้านพี่กี้หรือป่าวเอ๋ย
ถถถถถูกต้องนะคราบบบบบบบบบบบบ
อิอิอิ

พระแม่เนื้องานแบบนี้ สามารถเช่าได้ที่ไหนอ่ะคับ

แร้วราคาประมาณเท่าไหร่อ่าคับ

มือใหม่อยากบูชาอ่ะคับ

เอ่อ...คือ  สรุปอภิเษกในนามพระปม่องค์ใดอ่ะคับ  รอๆๆๆๆๆ
สวยจัง  อยากได้ๆๆๆๆๆๆT^T

Quote from: Avalokit on June 14, 2010, 22:30:35
พระแม่เนื้องานแบบนี้ สามารถเช่าได้ที่ไหนอ่ะคับ

วัดราชนัดดาครับ องค์นี้มีร้านเดี่ยวคือร้านใหญ่แดง ร้านที่มีเจ้แต่งหน้าแรงๆใส่ผ้าใหมสีสดๆสวยๆจ้า ร้านนี้เทวรูปสวยทุกองค์จ้ะ องค์ที่คุณถาม ราคาก็ 2800บาทถ้ารมดำอย่างเดี่ยว ถ้ารมดำปิดทองน่าจะ3500-3700นะครับอันนี้ลิมๆนิด ต้องให้เจ้าของกระทู้มาช่วยตอบจ้ะ

โอม ศักติ ปาลา ศักติ
ขอน้อมบูชาพระแม่ศักติ ไม่ว่าจะอยู่ใน อากาศ ในมหาสมุทร และในจักรวาล

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 14, 2010, 22:41:26
Quote from: Avalokit on June 14, 2010, 22:30:35

วัดราชนัดดาครับ องค์นี้มีร้านเดี่ยวคือร้านใหญ่แดง ร้านที่มีเจ้แต่งหน้าแรงๆใส่ผ้าใหมสีสดๆสวยๆจ้า ร้านนี้เทวรูปสวยทุกองค์จ้ะ องค์ที่คุณถาม ราคาก็ 2800บาทถ้ารมดำอย่างเดี่ยว ถ้ารมดำปิดทองน่าจะ3500-3700นะครับอันนี้ลิมๆนิด ต้องให้เจ้าของกระทู้มาช่วยตอบจ้ะ
ถูกเป๋ะเลยคับ 3500 คับ

ขอขอบพระคุณมากๆครับ ที่กรุณาให้ข้อมูลครับ

พระแม่สวยจังเลยค่ะ

...

และขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เรียน  คุณพี่  กาลิทัส

คำว่า  อภิเษก  เเปลว่าอะไรค่ะ

เคยได้ยินเเต่อภิเษก  ที่เเปลว่าเเต่งงานคะ

ช่วยเเนะนำหน่อยนะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

เอ่่อ คำว่าอภิเษก นี่ ในที่นี้ มีความหมายเดียวกับ เทวาภิเษก หรือเปล่าครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจแบบนั้น

ขออนุญาตตอบแบบโง่ๆ ตามประสาคนสมองน้อยแต่ดันเข้ามาเห็ฯคำถามนะคะ

อภิเษก แปลตามรูปศัพท์ว่าการรดน้ำค่ะ และกินความหมายถึงการรดน้ำเพื่อความเป็นมงคล บางครั้งเราจึงเรียกรูปพระลักษมีที่มีช้างชูงวงพ่นน้ำมาหาท่านว่า การอภิเษกพระศรี

ดังนั้นอะไรที่เกี่ยวข้องกับการรดน้ำเพื่อเป็ฯมงคลเราจึงเรียกว่าการอภิเษก เช่น อภิเษกสมรส (รดน้ำเพื่อแต่งงาน) บรมราชาภิเษก (รดน้ำเพื่อความเป็ฯราชาผู้ยิ่งใหญ๋) เป็นต้น ในกาลต่อมา คำ อภิเษก จึงกินความหมายกว้างไปถึงการเสก หรือการทำพิธีเพื่อสถาปนา หรือการทำพิธีเพื่อให้เกิดความเป็ฯมงคลต่อสิ่งสำคัญต่างๆ แม้จะไม่ด้รดน้ำก็ตาม เช่น พุทธาพิเษก เทวาภิเษก

ทั้งนี้บางพิธีการก็ยังใช้น้ำเป็นเครื่องหมายของพิธีนะคะ เช่นการหลั่งน้ำสังข์เพื่อบูชาเทวรูป หรือการนำวัตถุมงคลลงแช่ในน้ำศักิด์สิทธิ์นั่นเอง

ตอบไปนี้คงมีผิดหลายแห่ง ขอให้อย่าเชื่อจริงจังนะคะ รอท่านผู้รู้ (จริง) มาบอกดีกว่าค่ะ

อภิเสก ในที่นี้ผมให้ความหมายถึงการ เทวาภิเสกเทวรูป

ขอบพระคุณ คุณสิรวีย์ และ คุณบาส ครับ ที่ช่วยขยายความครับ

ขอบพระคุณครับผม สำหรับทุกๆ ความรู้

หวัดดีค๊าบบบบ แวะมาให้กำลังใจคับ พระแม่สวยงามมากเลยคับ งามตั้งแต่ยังไม่ตกแต่งอะไร พอตกแต่งแล้วพระองค์ยิ่งดูสง่างามน่าเกรงขาม เป็นกำลังใจให้นะคร๊าบบบบบ

ขอบคุณคราบ
เดี๋ยวแต่งองเสร็จเมื่อไรจะนำภาพความงามของพระองมาโพสใหม่อีกคับ

มาคอยชม คอยให้กำลังใจ จ้า

งามมาก ครับบบบบบบบบ 
พระแม่เนื้ออะไรครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 08, 2010, 21:45:41
งามมาก ครับบบบบบบบบ 
พระแม่เนื้ออะไรครับ
ทองเหลืองคับ