Loader

มหากาลี

Started by poppuri, June 22, 2010, 10:04:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

ใครมีรูปพระแม่กาลี สวยๆ แปลกๆ ดุๆ แรงๆ มาแบ่งปันกันชมบ้างนะคะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ไหนๆขอพิมมี่ถามในกระทู้นี้เลยนะคะ อะไรคือเจ้าแม่กาลี เจ้าแม่กาลีคือความดุร้าย? เจ้าแม่กาลีคือความแรง? แล้วเจ้าแม่กาลีคืออะไรหรอคะ?
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ลองดูตามลิ้งค์นี้นะครับ มีเพื่อนๆ มาโพสภาพพระกาลีอยู่หลายภาพเลยครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=736.0

มุมมองของผม น้องเจ้าของกระทู้อาจไม่ได้หมายถึงพระองค์ทรงเป็นเทพเจ้าที่โหด หรือดุร้าย หรือชอบความรุนแรง แต่คงหมายถึงเทวลักษณะที่ออกจะดุดันและรุนแรง เวลาทรงปราบอสูร ซะมากกว่ากระมังครับคุณพิมมี่

รูปพระแม่ศรีมหากาลีที่บ้านผมคับ

ดีคราฟนี่ไช่เเม่อะป่าว

รุปมะขึ้นอ่าคราฟ

Quote from: superbas on July 09, 2010, 09:23:16

[HIGHLIGHT=#c00000]รูปนี้แรงจิงๆครับ  อยากทราบที่มาและประวัติ 
หรือความหมายรายละเอียดของภาพนี้ครับผม
[/HIGHLIGHT]

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

พระแม่กาลีที่บ้านคับ

มีอันนี้ค่ะ

Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

ใช่ค่ะพี่กาลิทัศมิเชลล์แค่ศรัทธาในอำนาจการปราบอสูรของพระแม่เท่านั้นเองไม่ได้หมายถึงแม่ท่านจะใจยักษ์ใจมารซะหน่อย
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

เออคือว่ารูปนั้นทำไมถึงเป็นเฃ่นนี้หวังงว่าคนที่วาดคงไม่ได้จินตานาการขึ้นมาเองนะงับ..หรือว่ามีจริงๆอะ

บางรูป พระแม่แรงจิงๆค่ะ

ไม่เคยเหนมาก่อน .................

[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

เอาล่ะค่ะตามิเชลล์นะ

จะนับถือพระแม่อันเป็นที่รักของลูกตลอดไป โอม สตี เย มาตากาลี

บางภาพน่ากลัวมาเลยอ่า ...............

แต่ก้อถือว่าเอามาแบ่งปันน่ะค่ะ งิงิ ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :

ภาพเเรงมากครับ
ขนลุก

ค่ะมิเชลล์ศัทธาในตัวของพระแม่มากและก็รักท่านมากเหมือนกัน   ที่ท่านดูน่ากลัวก็เพื่อปกป้องลูกๆอย่างเราเนี่ยล่ะค่ะ

November 25, 2010, 21:14:22 #21 Last Edit: November 25, 2010, 21:17:31 by ศรีมหามารตี
ขออนุญาตินะค่ะ อิชั้นรู้สึกว่าบางรูปของคุณมิเชลมิใช่พระแม่กาลี  ตัวอย่างเช่นรูปที่สองนี่เห็นจะเป็นพระชินมัสตาคะ

ที่มีปรากฎอยู่ในทศมหาวิทยา

อิชั้นก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีความเคราพรักศรัทธาในองค์พระกาลีมากเช่นกัน และก็ทราบดีถึงกลุ่มพลังศรัทธาต่อองค์พระแม่ในประเทศนี้

ว่ามีกันอย่างล้นหลาม  แต่น้อยนักที่จะอุทิศตัวศึกษาในเรื่องราวประวัติของพระแม่  น้อยนักที่จะเข้าใจ เข้าหา เข้าใกล้พระเป็นเจ้าที่เรารัก

ทั้งในเรื่องของ พระคัมภีร์ มันตรา  และอะไรอีกหลายๆอย่าง

ส่วนใหญ่เข้าใจว่ามัวแต่ไปติด ไปวนอยู่แต่กับรูปลักษณ์ (มายา) อิทธิฤทธิ์ปาฎิหาริย์  และก็อะไรไร้สาระต่างๆนาๆ จนลืมแก่นคำสอน ปรัชญาและธรรมมะที่แฝงอยู่ในปางอวตารที่แท้จริงของศาสนาไป   

สำหรับตัวอิชั้นแล้ว กาลีคือพลังสูงสุด กาลีคือพรหมมัน  เราเกิดมาเพื่อเพียรปฎิบัติกรรมดี เพื่อที่สักวันเราจะได้กับไปรวมกับพระเป็นเจ้า(พรหมัน)โดยสมบูรณ์

สุดท้ายนี้ขอฝากคลิปมนต์ตราศักสิทธิ์   ศรีกาลีกายาตรี  ไว้ให้ผู้ที่มีความศรัทธาเคราพรักในองค์พระเทวี ได้สวดสรรเสริญ ภาวนามนต์แห่งพระเทวีให้กึกก้องไปทั่วสามโลก  ให้พระแม่ได้รับรู้ถึงความศรัทธาที่พวกเรา เหล่าสาวกมีต่อพระองค์
และเราเหล่ากาลีสาวกก็จะเดินตามรอยสาวกเอกแห่งพระกาลีนั่นคือท่าน รามกฤษณะ สืบไป

http://www.youtube.com/v/eGZad4FHS84

ว้าว!!!!!!!  มาแล้วครับพี่กิฟ นี่แหละครับ ตัวจริงของจริงศิษย์พระแม่เจ้าของแท้  บุคลแบบนี้หายากครับ  ภาพสวยถูกใจผมมากเลยครับ  ชอบภาพแรกครับ  ต้องขอยอมพี่เค้าเลยครับ อิอิ

ภาพแรกชอบมากครับ พี่กิ๊ฟ บวกกับข้อความที่ทำให้ผู้ที่นับถือในพระแม่ได้นำไปคิดกัน

มีคำแนะนำและคำสอนดีๆจาก พี่ๆใน Hm เสมอ

ขอบคุณค่า ^^

อ๋อค่ะมิเชลล์ทราบแล้วค่ะว่าภาพที่หามานั้นคือพระแม่ชินมัสตา แต่ทว่า ที่มิเชลล์เอานั้นก็เพราะอยากจะทราบประวัติของท่านด้วยค่ะว่าทำไมท่านต้องตัดเศียรของตัวเอง แล้วทำไมท่านต้องยืนอยู่บน กามเทวากับกามเทวีที่กำลังเสพสังวาศกันอยู่ มิเชลล์ทราบแต่พระนามของพระแม่ แต่ไม่ทราบประวัติของท่านช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ว้าแย่จังไม่มีใครตอบได้เลยว่าที่มาและปริศนาธรรมของพระแม่ชินมัสตาคืออะไร จะรอนะคะ อ้อเกือบลืมค่ะพี่ๆเห็นรูปที่มีคนแต่งเป็นพระแม่ไหมคะมิเชลล์อยากทราบอ่ะค่ะว่าพวกพี่ๆคิดกันยัง ทำไมเค้าถึงทำแบบนั้นคะ มิเชลล์ไม่ค่อยสบอารมณ์เลย อย่างภาพนี้อ่ะค่ะ

Quote from: kalika on November 24, 2010, 16:58:58
มีอันนี้ค่ะ

รูปนี้ไม่ใช่เจ้าแม่กาลีนะครับ เป็นเทพเจ้าในพระพุทธศาสนาฝ่ายวัชรยาน