Loader

ใครมีรูปพระแม่ธรณีเอามาให้ชมกันบ้าง

Started by �เฟิร์ส—♀คิต}, March 18, 2009, 20:22:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ประเดิมด้วยภาพมี่ผมมีครับ

เป็นศิลปะแบบอินเดียวใต้
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

สวยมากๆๆ... ขอรูปพระแม่ลักษมีเยอะๆๆๆด้วยมีมั้ยค่ะ ....

ตามมาอัพให้ค่ะ แต่ตอนนี้พี่ถุงแป้ง อัพรูปได้แล้ว

อันนี้อันเก่า กิมอัพให้นะคะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

พระแม่ธรณี  ส่วนใหญ่คือจะไปไหว้แถวสนามหลวงนะคะ  แต่ถ้าทางอินเดียจะไม่ค่อยได้เห็นเท่าไร ได้ดูภาพก็อยากบอกว่าสวยงามมากค่ะ ขอบคุณนะคะ

รูปบนสุดคือ ภารตะ มาตา

นางภูเทวี คือ พระแม่ธรณีไงครับ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ภาพสวยนะคัฟ

ของคุณ plawan22 งามมากๆ

เหมือนที่ไหนซักที่นึง...อิอิ

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะคัฟ

ขอบคุณทุกคนที่เอื้อเฟื้อภาพ ใด้ร่วมชมพร้อมเจ้าของกระทู้

555+
Yes, I  Love  HM...       

ภารตะ มาตา
นิคือพระทุรคา ปะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ที่โบสถ์พราหมณ์มีปางนี้ 2องค์คือ ศรีเทวี(พระลักษมี) ภูเทวี(ภู แปลว่า แผ่นดิน)

พระวราหะปางนี้เรียกว่า ภูวราหะ

พระปฤถวี เทพแห่งผืนดิน ศิลปะญี่ปุ่น

พระแม่ธรณีเมืองจีน อิอิ

พระแม่ภูเทวี เป็นพระชายาคู่พระทัยของพระวราหะ (อวตานของพระวิษณุ ที่อวตานเป็นหมูป่าครับ) แต่รูปปรากฎส่วนใหญ่ พระแม่มักจะปรากฎร่วมกับพระศรีเทวี (พระแม่ลักษมี) และพระวิษณุครับ

ส่วนด้านล่างพบเทวรูปที่พระแม่ภูเทวี ประทับเคียงข้างกับพระวราหะครับ