Loader

ขอรูปศรีจักรายันตรา ใครมีบ้างค่ะ

Started by Pujahree, July 20, 2010, 23:07:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอรูปศรีจักรายันตรา ของพระลักษมีมหาเทวี ใครพอจะมีบ้าง
[HIGHLIGHT=#00b0f0]pujahree[/HIGHLIGHT]

ตอบคุณ Pujahree ไม่ถูกครับ เพราะเป็นคำรวมระหว่าง

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ภาพที่คุณพิษประจิมนำมาโพส ผมคิดว่าเป็นภาพ "ศรียันตรา" หรือ "ศรีจักรา" ครับ

เชื่อกันว่าเป็นยันต์สูงสุดในเหล่ายันตราทั้งหลายครับ

สำหรับศรียันตราหรือศรีจักรานั้น รูปร่างหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

สำหรับมหาลักษมียันตรานั้น รูปร่างหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

และมีอีกหนึ่งยันตราครับ ที่รวมเอาศรีจักราและมหาลักษมียันตรารวมกันไว้
เท่าที่ทราบจะเรียกว่า อัฐลักษมีศรียันตราครับ ลองชมภาพตามลิ้งค์ด้านล่างครับเป็นภาพขนาดใหญ่ครับ

ถึงพี่กาลิทัสครับ: ผมเข้าไปดูตามลิ้งค์ไม่ได้อะครับ

ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยว่าเป็นอย่างเดียวกันนะครับนี่ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ขอบคุณ คุณกาลิทัส มากค่ะ
[HIGHLIGHT=#00b0f0]pujahree[/HIGHLIGHT]

จริงๆจะถือเป็นยันต์พระแม่ลักษมีก็ได้นะครับ
เพราะยันต์นี้ชื่อว่า ศรี-ยันตระ ศรี คือ พระศรี
รวมกันแปลว่า ยันต์ของพระศรี

บางตำราก็กล่าวไว้อย่างท่านพิษประจิมว่า

แต่ผมขอแยกดีกว่าครับ จะได้เห็นกันชัดๆ ไปเลย