Loader

องค์พระคเนตร

Started by chaicharna, June 17, 2010, 20:44:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เป็นองค์พระคเนตรซึงบูชาที่บ้านครับ สำหรับเศียรพระคเนตรน้องท่านนึงที่เว็บแห่งนี้ค่อยเป็นธุรจัดการให้ครับ(ไม่ขอเอ่ยนามนะครับเพราะต้องถามเจ้าตัวก่อน)ขอบพระคุณอย่างสูงจริง ๆ ที่ช่วยเหลือครับขอบพระคุณมาก ๆ ต้องบอกว่างดงามถูกใจเป็นอย่างมากครับ ก็จัดรูปแบบตามฉบับที่ชอบครับทั้งอินเดีย ทั้งไทย และมีจีนปนด้วยคงจะพอได้นะครับ

มองหามุมในความชอบของตัวเราเอง แต่ไม่ลืมที่จะรักษาความเป็นศิลปและวัฒนธรรม ของตัวเรา

เพิ่มเติมภาพอีกนิดหน่อย ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาชมนะครับ

มองหามุมในความชอบของตัวเราเอง แต่ไม่ลืมที่จะรักษาความเป็นศิลปและวัฒนธรรม ของตัวเรา

ชอบพุ่มทองน้อยจังเลยครับสวยงามมาก และองค์พระคเณศก็สวยครับ

Quote from: chaicharna on June 17, 2010, 20:47:49

สวยครับ แต่มีจุดบกพร่องครับ คือ มองไม่ค่อยเห็นครับ
ยังงามได้อีก

งดงามจับใจ ครับผม สุดยอด 

Quote from: คุณ บาส on June 17, 2010, 20:53:08
Quote from: chaicharna on June 17, 2010, 20:47:49

สวยครับ แต่มีจุดบกพร่องครับ คือ มองไม่ค่อยเห็นครับ
ยังงามได้อีก

ด้องขออภัยพอดีใช้กล้องจากมือถือนะครับกล้องที่ใช้งานพอดีอยู่ที่บ้านอีกหลังไม่ไอ้เอามาด้วยก็เลยทำให้อัฐรสในการชมเสียไปขออภัยด้วยครับ

งดงามครับ ทำเป็นฉากสวบงามจริงๆ ครับ

ผมชอบการจัดไฟมากลเยครับสวยจริงอยากทำบ้างอะ

เห็นด้วยกับคุณ Aladdin ค่ะ การจัดไฟยอดเยี่ยมมาก สงบ สว่างแต่ดูอลังการจริงๆค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ขอบพระคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมเข้ามาชมกันเป็นกำลังใจอย่างมาก ๆ เลยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ชอบการจัดของคุณมากเลยคะ  มี  ริ้วๆ  สายรุ้ง
คริสมัสด้วย  มีสีสันจริงๆดูเป็นหิ้งที่น่านอนมาก
555  ดูน่ารักนะคะ  มีตุ๊กตาห้อยเเขวน  มีไฟด้วยมองเเล้วรู้สึกว่า  พระพิฆเนศ  ไม่ได้ดุน่ะคะ  ท่านยังมีความน่าเคารพ  น่ารัก  น่าทะนุถนอม  สูงส่ง

เห็นเทวรูปของคุณเเล้วยิ่งชอบค่ะ  มีหนูมากมายล้อมรอบ  เหมือนมีผู้ช่วย  มีผู้ค้ำจุน  เยอะเเยะ  รอบทิศทาง  รอบด้านมีเเต่ผู้ช่วยเหลือ

หากเป็นในศาสตร์ของงานช่างโขน  การที่งวงม้านไปด้านหลัง  ครูท่านนิยามเเละให้ความหมายว่า
เป็นการปกป้องคุ้มครองดูเเลนะคะ  โดยมีเเนวคิดว่า
งวงม้วนเข้าด้านในเพื่อให้งายื่นมาด้านหน้าเพื่อป้องกันอันตราย 

สรุปสั้นๆ  งดงาม  สูงส่ง  ท่านน่ารัก  น่าทะนุถนอมคะ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: เสือร้องไห้ on June 28, 2010, 13:05:01
ชอบการจัดของคุณมากเลยคะ  มี  ริ้วๆ  สายรุ้ง
คริสมัสด้วย  มีสีสันจริงๆดูเป็นหิ้งที่น่านอนมาก
555  ดูน่ารักนะคะ  มีตุ๊กตาห้อยเเขวน  มีไฟด้วยมองเเล้วรู้สึกว่า  พระพิฆเนศ  ไม่ได้ดุน่ะคะ  ท่านยังมีความน่าเคารพ  น่ารัก  น่าทะนุถนอม  สูงส่ง

เห็นเทวรูปของคุณเเล้วยิ่งชอบค่ะ  มีหนูมากมายล้อมรอบ  เหมือนมีผู้ช่วย  มีผู้ค้ำจุน  เยอะเเยะ  รอบทิศทาง  รอบด้านมีเเต่ผู้ช่วยเหลือ

หากเป็นในศาสตร์ของงานช่างโขน  การที่งวงม้านไปด้านหลัง  ครูท่านนิยามเเละให้ความหมายว่า
เป็นการปกป้องคุ้มครองดูเเลนะคะ  โดยมีเเนวคิดว่า
งวงม้วนเข้าด้านในเพื่อให้งายื่นมาด้านหน้าเพื่อป้องกันอันตราย 

สรุปสั้นๆ  งดงาม  สูงส่ง  ท่านน่ารัก  น่าทะนุถนอมคะ 

ขอบคุณน้องเสือมากนะครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม สำหรับริ้วที่เห็นผมไม่แน่ใจว่าชาวฮินดูเค้าเรียกว่าอะไรนะครับ แต่โดยปกติเราจะเห็นเจ้าสิ่งนี้แขวนบริเวณประตูบ้าน แล้วก็จะเห็นส่วนใหญ่ขายที่พาหุรัดเป็นหลักครับ สำหรับเจ้าเส้นนี้ผมได้ไว้นานมากละพอดีพี่สาวของผมเป็นคนซื้อให้ครับสมัยตั้งแต่ยังอยู่บ้านเดียวกันจนทุกวันนี้มีบ้านเป็นของตนเองทำที่บูชาองค์พระคเนตรใหม่ ก็ยังนำมาด้วยเพราะว่าเป็นสิ่งที่เค้าให้เรามาเลยยังไม่คิดจะเปลี่ยนหรือจะทิ้งครับเพราะมันค่อนข้างจะมีความหมายมาก

ขอบคุณน้องเสือมากนะครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม สำหรับริ้วที่เห็นผมไม่แน่ใจว่าชาวฮินดูเค้าเรียกว่าอะไรนะครับ แต่โดยปกติเราจะเห็นเจ้าสิ่งนี้แขวนบริเวณประตูบ้าน แล้วก็จะเห็นส่วนใหญ่ขายที่พาหุรัดเป็นหลักครับ สำหรับเจ้าเส้นนี้ผมได้ไว้นานมากละพอดีพี่สาวของผมเป็นคนซื้อให้ครับสมัยตั้งแต่ยังอยู่บ้านเดียวกันจนทุกวันนี้มีบ้านเป็นของตนเองทำที่บูชาองค์พระคเนตรใหม่ ก็ยังนำมาด้วยเพราะว่าเป็นสิ่งที่เค้าให้เรามาเลยยังไม่คิดจะเปลี่ยนหรือจะทิ้งครับเพราะมันค่อนข้างจะมีความหมายมาก
[/quote]

ดูมีคุณค่าทางจิตใจมากเลยคะ  ยิ่งได้ทราบว่าใครให้มา  หายากนะคะ  คนที่จะมองอะไรที่ละเอียด 
เห็นคุณค่าทางจิตใจ  ของผู้ให้เเละสิ่งที่ได้รับ 

น่าชื่นชมมากค่ะ  นอกจากหิ้งมีพระพิฆเนศเเล้ว  ยังมีความรักของน้อง  เเละพี่สาวอยู่ด้วย  ก็เลยอบอุ่นดีใช่ไหม
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

วันนี้วันหยุดพอดีเลยมีโอกาศหลังจากสวดมนต์เสร็จก็เลยหยิบเจ้ากล้องตัวใหญ่ออกมาถ่ายภาพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำที่บ้านแล้วเอามาลงใหม่เนื่องจากภาพคราวก่อนเป็นภาพที่ถ่ายจากกล้องมือถือก็อาจจะได้มุมมองที่ไม่สวยเท่าไหรวันนี้ก็เลยถือโอกาศถ่ายภาพใหม่แล้วน้ำมาลงให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ได้ชมกันอีกครั้งนะครับ

หวังว่าภาพคงจะชัดขึ้นแล้วก็ถูกใจหลายๆ ท่านนะครับ

ถ่ายไว้หลายภาพมาชมกันต่อครับ

ลงภาพซ้ำ ๆ กันต้องขอโทษทีนะครับมือใหม่

ชมกันต่อครับ

สำหรับภาพนี้หลายท่านอาจจะงงว่าคืออะไร จริงแล้วเป็นผงกุม ๆ ครับแต่เป็นผงที่ได้จากงานแห่พระแม่ศรีอุมาฯ ที่วัดแขกซึ่งรวบรวมไว้ทุก ๆ ปีครับก็ปริมาณที่มีก็พอดูอยู่ครับ สำหรับด้านหลังก็เป็นกะลาตาเดียวซึ่งถือว่าเป็นของมงคล แล้วก็ได้นำไปแกะสัญลักษณ์โอม แบบลักษณะตัวแทนองค์พระคเนตรพอดีพึ่งน้ำไปทำทองเพิ่มเติมมาครับ

ไหน ๆ วันนี้หยิบกล้องแล้วก็เลยขออนุญาติลงภาพเทพเจ้าทางจีนด้วยเลยนะครับ เริ่มต้นก็เป็นองค์เจ้าแม่กวนอิมแกะจากไม้จันทร์หอมของจีนก่อนเลยนะครับ

ถัดมาก็เป็นอีกส่วนครับ เป็นองค์เจ้าพ่อเสือครับ ที่เรามักไปไหว้กันที่แถวเสาชิงช้าหละครับองค์เดียวกัน และก็องค์ไต่เสี่ย (หรือองค์เห้งเจีย) องค์ไฉ่ซิ่งเอี้ย และพระภูมิเจ้าที่ตามแบบจีนเป็นอันปิดท้าย เพราะต้องเรียนว่าเดิมทีเดียวเชื้อสายที่บ้านเป็นคนจีน แต่ใจก็มีความศรัทธาในองค์พระคเนตรเป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ

และสุดท้ายที่ขาดไม่ได้คงจะเป็นพระสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเป็นสิ่งที่เราชาวพุทธต้องนับถือกันทั่วทุกคนครับ
และก็ขอขอบพระคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาร่วมชมครับ

เย้  ได้มาเม้นรูปเพิ่มของคุรเจ้าของกระทู้เป็นคนเเรกอีกเเล้ว

ชอบรูปเเบบการจัดหิ้งของคุณคะ นอกจากดูสะอาดตา
สว่างด้วยเเสงไฟ  ที่เหมือนถูกคัดสรรค์  เครื่องบูชาโดยรอบ  ถูกจัดวางอย่างเหมอะสม  ด้วยศิลปะที่ไปในทิศทางเดียวกัน
เครื่องเบญจรงค์  เเบบลายไทยถูกจัดวาง  คู่กับโต๊ะหมู่ที่เป็นไม้เเกะ  เเละประพุทธรูป 

เครื่องลายครามที่ถูกเขียนสีใต้เคลือบ(โคบอลต์) 
ถูกจัดวางที่หิ้งพะเเม่กวนอิม  จากไม้หอม 

หิ้งเจ้าพ่อเสือ  ขนาดพอดีกับมุมเสา  ด้วยสีที่ร้อนเเรง
เเดงดำ  ถูกตัดกับ  สีเขียวอ่อนซึ่งเป็นสีห้องที่ดูสว่าง เย็นตา
ทำให้รู้สึกผ่อนคลาย  ดูน่านั่ง  (นานๆ)

สอบถามนิสนึงนะคับ

เต็งลั้งคู่เล็กๆที่แขวนอยู่หน้าสิ่งคำตั่วเล่าเอี้ยนี่ซื้อจากที่ไหนหรอคับ

สวยน่ารักดีอ่ะคับ

Quote from: Avalokit on July 27, 2010, 21:34:32

เต็งลั้งคู่เล็กๆที่แขวนอยู่หน้าสิ่งคำตั่วเล่าเอี้ยนี่ซื้อจากที่ไหนหรอคับ

ที่เยาวราชร้านทำโคม ซอยตรงข้ามถนนแปลงนาม เป็นซอยที่จะไปทางมูลนิธิปอเต็กตึ้ง ที่เห็นจะเขียนคำว่า "จูไถ่ฮกซิ้ง" แต่ถ้าจะเปลี่ยนคำ ก็ต้องสั่งล่วงหน้า

งามแท้ๆค่ะ

เรียบง่ายแต่ดูมีพลัง

^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

Quote from: chaicharna on July 28, 2010, 11:46:09
Quote from: Avalokit on July 27, 2010, 21:34:32

ที่เยาวราชร้านทำโคม ซอยตรงข้ามถนนแปลงนาม เป็นซอยที่จะไปทางมูลนิธิปอเต็กตึ้ง ที่เห็นจะเขียนคำว่า "จูไถ่ฮกซิ้ง" แต่ถ้าจะเปลี่ยนคำ ก็ต้องสั่งล่วงหน้า
ขอบคุณนะคับ