Loader

อยากได้รูปพระเเม่สุรัสวดี ปางปราบมารคับ คัยมีบ้างช่วยลงให้หน่อยคับ

Started by มหาศักติ, August 09, 2010, 20:28:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คัยมีรูปพระแม่สุรัสวดีปางปราบมาร อยากได้มากเลยคับ ใครมีช่วยลงให้หน่อยคับ.....ปางนี้หายากมากเลยคับ อยากได้ๆๆ

สมาชิกชาว HM  ช่วยลงให้หน่อยคับ....

ขอความกรุณา ด้วยน่ะคราฟ............
[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

ไม่เคยเห็นน่ะครับ หุหุหุ มานั้งค่อยเป็นเพื่อนล่ะกัน

แต่ที่แน่ๆพระแม่สรัสวตีคือเทวีแห่งสรรพความรู้ทั้งปวง ท่านคงไม่อวตารมาปราบมารแบบพระแม่ปารวตีหรอกครับ

ยังไงถ้าใครมีก็ช่วยนำมาให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

รอชมด้วยคนครับ  ไม่เคยทราบเลยว่ามีปางนี้ด้วย

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ไม่เคยเห็นภาพดังกล่าวเหมือนกัน

หากท่านใดมี ช่วยนำมาลงให้ชมเป็นบุญตาหน่อยนะครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เอ่อ.... ไม่ทราบว่าท่านเจ้าของกระทู้จะหมายถึงพระศรีมาตังกี ที่มีปรากฎในทศมหาวิทยาหรือเปล่าค่ะ
ลักษณะคล้ายๆกับพระแม่สรัสวตี

บางตำนานก็ว่าพระนางก็คือพระสรัสวตีอย่างที่เข้าใจกันอะคะ บางตำนานก็ว่าพระนางคือพระปาราวตี พระมีนัคชี่และพระสรัสวตี

ปรากฎทางอินเดียใต้ รัฐทมิฬนาดู

แต่วันนี้เอารูปไปก่อนละกัน  จะได้รู้ว่าเป็นองค์เดียวกับที่คุณต้องการหรือเปล่า  ถ้าใช่อย่างไรเดี๋ยวประวัติอิชั้นจะทยอยมาลงคะ

เพราะมันยาวเหลือเกิน

เท่าที่ทราบน่ะคับ  ปางนี้หายากมาก...บางคนบอกว่ามีจริงเหรอปางนี้   อยากบอกว่ามีจิงคับ.....ตอนนี้กำลังหาเเละติดตามอยุ่

อยากขอบคุณเจ้าของกระทู้ศรีมหามารตีน่ะคับ ที่นำภาพมาลงให้ดู ท่าทางจะใช่น่ะคับ ขอบคุณมากมาย  อยากได้เยอะๆอ่าคราฟ...อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]

ถ้าใช่ก็เพิ่มรูปให้นะค่ะ ส่วนประวัติรอหน่อย อิชั้นงานยุ่งช่วงนี้

ยันตราองค์เจ้าแม่คะ สังเกตว่าจะมีวีณาและหงษ์อยู่ด้วย

พระแม่สรัสวดี ปางออกรบคับ ท่านมีนามว่า มหาสรัสวดี คับ

ตามที่คุณ ARTICLE และ คุณ กาลิทัส โพสรูป นั้น คือ รูปพระสรัสวตี ที่แสดงถึงพลังอำนาจทางออกรบครับ จะเรียกได้ว่า เป็น วีระ สรัสวตี เทวี จะให้ได้ว่าในภาพนี้ พระสรัสวตี จะไม่ทรงถือ วีณา หรือ พิณ โดยทั่วไปแล้วจะถูกบูชา ในเทศกาล นวราตรี ครับ

รู้จักแต่ วีระลักษมี ครับ วีระสรัสวติ เพิ่งเคยได้ยิน

องค์ในรูป ถูก แล้ว ครับ วีระ หรือ วีรัม เป็น ชื่่อ ที่ใช้เรียกพระในปางรบแทบทั้งสิ้น ครับ ยกตัวอย่างเช่น วัด วีลัมกาลี เป็น ต้น เหมือนคำว่า วีระบุรุษ วีระสตี ยังไงหละ ครับ