Loader

เพลงอะไรเนี่ย

Started by Gatang, November 28, 2010, 14:38:01

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดูๆครับเขาทำไปได้เอาเพลงลูกทุ่งมาปนเพลงอารตีฮึๆ

http://www.youtube.com/v/6GSm1PWnv-I&feature=related

ทำได้ไงเนี่ย 555
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

เพราะมากกค่าแม่นพภา เสียงหวาน แต่mvไม่เข้ากันเลย
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

เป็นเพลงพิณแคนอ่ะครับ เอาไว้เชิญเทพเวลาเขาจัด
นไหว้ครูประจำปี
แถวภาคกลางอ่ะครับจะมีมาก
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

[HIGHLIGHT=#000000]แปลกก ไป อีก แบบ ไม่ เคย ฟัง แหะ ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#000000]อิอิ[/HIGHLIGHT]

Nu Tonnum~

แปลกมาก คนอิสานก็เก่งเหมือนกันนะนี่
"อัปสราวตาร"
ฝ่่ายว่านนทุกก็รำตาม, ด้วยความพิสมัยใหลหลง. ถึงท่านาคาม้วนหางวง, ชี้ตรงถูกเพลาทันใด

December 04, 2010, 10:34:03 #8 Last Edit: December 04, 2010, 10:38:20 by กาลอวตาน
ยอมรับครับ ว่ามีความสามารถสอดแทรกทำนองกับคำร้องที่ใช้บูชาเทพเจ้าได้อย่างงดงาม และเป็นการตั้งใจทำเพื่องานบวงสรวงครูบาอาจารย์

แต่ถ้าถามถึงความเหมาะสมคงไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ ของเดิมรากฐานต้นฉบับที่แท้จริงเค้ามีอยู่ การสอดแทรกอะไรที่ผิดเพี้ยนจากวัฒนธรรมเก่าก่อนคงไม่ดีแน่ อะไรที่แปลกๆ ส่วนใหญ่พวกนี้มักเกิดขึ้นมาจากวัฒนธรรมของพวก ((ตรงนี้กล่าวไม่ได้ครับ ผิดกฎ))

ยังไงซะใครจะชอบหรือไม่ชอบส่วนตรงนี้ ขึ้นอยู่กับสิทธิส่วนบุคคลครับ แต่การจะทำอะไรซักอย่างขอให้คำนึงถึงรากเหง้าเดิมด้วยครับ ก่อนที่มันจะเพี้ยนไปซะหมดจนไม่เห็นรากเหง้าเดิมที่งดงาม
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

แปลกดีนะคะ แต่เห็นด้วยกับคุณกาลอวตานนะคะ รักษาของเดิมไว้ดีที่สุดค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

จริงๆแล้วของเดิมเขาทำมาอย่างดีอยู่แล้ว ถูกต้องตามแบบ ไม่ควรนำมาทำใหม่ให้เพี้ยนไปหรอกครับ

เพลงพวกนี้ลองเอาไปเปิดในโบสถ์เทวสถานต่างๆคงโดนไล่แน่ๆ เพราะมันเป็นของพวก.......
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้