Loader

ลองแชร์หึ้งที่บ้านบ้าง (เห็นทั้งหมดแล้ว)

Started by Shaka, December 08, 2010, 21:46:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ประธานหึ้ง พระสดาศิวะ (ฝ่ายมหาเทพ)

มหาศิวาราตรี

ไม่แน่ใจ  นวราตรีหรือเปล่า

ยังไม่ครบนะ  เพราะองค์หลักๆอยู่บนชั้นหนังสือข้างๆ  เลยถ่ายมาเฉพาะมุมนี้

ล้นหึ้งเลยได้แบ่งองค์หนักๆลงมาข้างล่าง    ดอกไม้ประดิษฐ์สีชมพูมีคนถวาย

***เพิ่มรูปให้เห็นทั้งหึ้งแล้วนะครับ  แสดงการค่อยๆมีเพิ่มมาเรื่อยๆ    ให้เป็นตัวอย่างละกัน  หึ้งง่ายๆแต่เกิดจากน้ำพักน้ำแรงตัวเองเกือบทั้งหมด

เปิดให้ผู้ศรัทธาเข้ามากราบไหว้ได้  แต่คนไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไหร่  เพราะเป็นบ้านส่วนตัว 
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ภาพพระพิฆเนศ สวยมากๆเลยค่ะ

ชอบภาพที่ท่านกำลังร่ายรำ ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

คงไม่ว่าอะไรนะคะ พี่น่าจะลองจัดอย่างนี้ดู

........แจกัน....................พระตรีมูรติ.........แจกัน........
.............พระแม่ลักษมีอัมมัน............พระศรีคเณศ..........
.......พระแม่อุมาเทวี............องค์เล็กๆ..........พระศรีคเณศ....

ป.ล.ของหนูก็ล้นค่ะหิ้งแคบเพราะเป็นแบบตอกผนังองค์หลักๆอยู่บนนั้นองค์ที่ล้นหลือใหญ่เกินก็อยู่บนหัวเตียง

เอ่อ ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ  คือว่า  สงสัยมานานแล้วว่า เราสามรถนำมหาเทพ มหาเทวีไว้ในห้องนอนได้รึป่าวครับ  แล้วจะผิดไหม ??

เห็นมีแต่ พระแม่กาลีอัมมัน องค์เดียวนะคะที่เอามาไว้ได้  แต่สำหรับหนูไม่รู้องค์ไหนล้นหรือใหญ่เกินไว้หัวเตียง+โต๊ะข้างๆหมดเลย(เยอะจัด)

Quote from: afp071194 on December 08, 2010, 22:11:11
เอ่อ ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ  คือว่า  สงสัยมานานแล้วว่า เราสามรถนำมหาเทพ มหาเทวีไว้ในห้องนอนได้รึป่าวครับ  แล้วจะผิดไหม ??

ได้   แต่ถ้ายังไม่ได้บูชา  ให้ใช้ผ้าสีแดงคลุมไว้   (สำหรับคนเช่าห้องไม่มีพื้นที่พอ)

Quote from: Shaka on December 09, 2010, 14:45:35
Quote from: afp071194 on December 08, 2010, 22:11:11

ได้   แต่ถ้ายังไม่ได้บูชา  ให้ใช้ผ้าสีแดงคลุมไว้   (สำหรับคนเช่าห้องไม่มีพื้นที่พอ)
[/quo
ทำไมต้องใช้ผ้าสีแดงคลุมไว้เหรอครับ

Quote from: Aladdin on December 12, 2010, 09:58:03
Quote from: Shaka on December 09, 2010, 14:45:35

[/quo
ทำไมต้องใช้ผ้าสีแดงคลุมไว้เหรอครับ

อ่อ  เหมือนที่เคยที่กระทู้ว่าทำไมต้องผูกผ้าคาดตาที่เทวรูป

ลักษณะนี้ใช้ได้ทุกศาสนา  ยกเว้นพระพุทธรูปให้ใช้ผ้าสีเหลืองคลุมหึ้ง

หมายความว่า  เรายังไม่ทำการบูชาและห้องที่ใช้นั้นเป็นห้องรวม  เช่นห้องเช่าห้องเดียว  ต้องตั้งหึ้งพระในห้องนอน

เป็นการขออนุญาติว่า  เราอาจจะเปลี่ยนเสื้อผ้า  หรือทำอะไร...  โดยที่ไม่ตะขิดตะขวงใจ

หรืออีกกรณี  คือจะเคลื่อนย้ายหึ้ง หริอเทวรูปให้ขออนุญาติเคลื่อนย้ายก่อน แล้วใช้ผ้าสีแดงคลุม