Loader

แต่งพระแม่กาลีอัมมัน

Started by Gatang, January 17, 2011, 19:29:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้แต่งพระกาลีอัมมันมาครับเลยนำมาให้ชมครับ

January 17, 2011, 19:40:29 #5 Last Edit: January 19, 2011, 00:15:25 by มาตาศรี มารีอัมมัน
แต่ง ตามมี ตามเกิด ตามความสามารถที่ทำได้ นะน้องนะ พี่เช่ามาปีนึงละ ยังไม่ได้แต่งซักที ผ้าส่าหรีไม่มีทำไงได้-*-

ทำไมเอาดาบหุ่นยนต์ไปเสียบไว้งั้นล่ะนิ -*-

เหมือนกันครับ ผมก็แต่งไม่ค่อยเป็น

อยู่แถวไหนกันอ่าคับ  พี่อยู่จรัญ13อ่า  กทม  จร้า
เดวไปช่วยแต่งอ่ะ  พี่พอจะแต่งได้อ่ะ  แต่ไม่มีพระให้แต่งสักองค์  อิ อิ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

แต่งใหม่อีกแล้วครับ เติมเขี้ยว งู และอาวุธ นิดหน่อย

ผมเห็นถึงความศรัทธาในการแต่งองค์พระของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกที่นำขึ้นมาให้ได้ชมกันทุกคนนะครับ

แต่การแต่งองค์พระนอกจากเพื่อความสวยงามแล้ว ต้องคำนึงถึงความเหมาะสมด้วยครับ

ตรงนี้ผมไม่ได้ว่าน้องเจ้าของกระทู้นะครับ เพียงแต่อย่างบอกกล่าวเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนครับ

ว่าเทวรูปของเทพเจ้า ไม่ใช่ตุ๊กตา ที่จะนั่งจับแต่งโน่น แต่งนี่ ไปเรื่อยๆ ตามใจชอบ แม้สิ่งที่ทำจะถูกกับเทวปกรณ์ก็จริง

แต่ก็ควรคำนึงถึงครับ อย่างเทวรูปวัดพระศรีมหาอุมาเทวียังเปลี่ยนเครื่องฉลองพระองค์เฉพาะในพิธีสำคัญ และมีขั้นตอนค่อนข้างมากมายครับ

เอาเป็นว่า ให้คำนึงถึงความเหมาะสมและพอเหมาะให้มากครับ

ฝากไว้เท่านี้ครับ
กาลิทัส

โอย จะว่าสวยก็ดีอยู่ แต่ก็สงสารพระแม่จริงๆ-*-

พี่รับบ่ได้อ่านะ  เอาเหอะนานาจิตตัง แฮ่ๆ

(ป.ล.เดี๋ยวพี่บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี เขาจะไปช่วยแต่ง ขอให้มีที่อยู่เถอะ )