Loader

หิ้งของผมครับอาจ ไม่สวย ช่วยแนะนำด้วยครับ

Started by เขี้ยวกาลี, January 31, 2011, 15:10:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ลองเข้าไปศึกษาวิธีการโพสภาพลงในเว็บบอร์ดได้ที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=842.0
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวยแล้วบอกว่าไม่สวย  แนะนำให้หาเพิ่มอีกองค์  แล้วย้ายพระคเนศมาวางตรงกลางด้านหน้า
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

สวยครับ เรียบง่าย ได้สมดุลย์

สององค์ที่ตั้งเคียงศิวลึงค์ คือ เทวรูปของพระองค์ใดครับ

เป็นพระฤาษี 4 ตน ครับ เลยจัดวางไว้ ว่างๆเดียวจะลองถ่ายนารายณ์ 10 ปางลงมาให้ดูนะครับทุกท่าน

ขอชมพระฤษีชัดๆ ด้วยได้ไม๊ครับ

บังเอิญผมบูชาท่านอยู่ด้วยเหมือนกัน

ได้ครับ พอดี ด้านฤา่ษี ศาสตร์พวกนี้ ผมศึกษามาเมื่อนกันครับ

แต่ละตนชื่ออะไรครับ สำหรับพระฤษี

แล้วที่เป็นหญิงคือใครครับ ขอความรู้ด้วย

ปล.มีหัวกระโหลกด้วยแฮะ

เป็นพระฤาษีมงคลทั้ง 4 ครับ ส่วนชื่อนี่ยังไม่แน่นใจครับเป็นของตกทอด    ส่วนองสูงๆ เป็นเทพแนท ซึ้งเป็น ที่บูชาของคนพม่าส่วนมากจะขอพรนะครับ   ส่วนเด็กผู้หญิง คือ    โยตันเดครับ  เป็น ของโบราณครับ ช่วยป้องกัน สิ่งไม่ดีต่างๆได้ครับ ส่วนกะโหลก เป็นสาวกพระศิวะอีกทีครับ ผมเน้นแบบ ศาสตร์ นิดหน่อยครับ ทั้งนี้และทั้งนั้น ทำดีได้ดีครับ

เรียบง่ายดีครับ สะอาดตา ไม่ทราบว่า เจ้าของกระทู้ไปอัญเชิญพระนรสิงห์จากแถวไหนมาหรอครับ พอจะบอกร้านกับราคาได้มัย้ครับพอดีกำลังอยากได้องค์ท่านมาบุชาเหมือนกัน ตอนนี้จัดที่เฉพาะให้ท่านไว้อยู่หนะครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

ร้านที่พาหุรัดครับ แต่ เหลือแต่ทองเหลืองนะครับ สำริดหมด ครับ

ทุกสาย หรือศาสนาไหน ล้วนสอนให้ทุกดคนเป็นคนดีครับ ที่ผมลง เป็นส่วนเติมเต็มครับ คุณกาลิทัสเขาถามผมเลยชี้แจ้งครับ

ส่วนเรื่องของเทพนัต ผมรู้จักอยู่องค์เดียว คือ เทพทันใจ เพราะจากประสบการณ์ไปเที่ยวพม่า ก็ได้ยิ้มกับเทพองค์นี้ครับ

เทพนัต มีหลายจำพวก พวกที่อยู่ในวัดวาอารามในพระพุทธศาสนาก็มีครับในสังคมพม่า ตามศาลต่างๆ ก็มี ซึ่งผมเองไม่เคยศึกษาเรื่องพวกนี้ลึกซึ้งนัก เลยไม่กล้าแสดงความคิดเห็นครับ

เอาเป็นว่า ไม่ว่าเราจะเดินทางไหน จะไปทางตรง หรือไปทางอ้อม ถ้าจิตใจเปี่ยมไปด้วยความดีงามแล้ว จุดมุ่งหมายสุดท้ายก็คือจุดเดียวกัน บางคนใช้เท้าเดิน บางคนใช้รถยนต์ บางคนใช้จักรยาน จะเดินทางสะดวก หรือ ลำบาก ก็ถึงที่หมายเดียวกันครับ

แต่โยตันเดนี่ไม่รู้จักจริงๆ ครับ

-*- พี่นี่ ช่างน่ากลัวกว่าที่คิดแฮะ แต่สวยจริงๆนะนิ ทุกองค์เลย(ยกเว้นกระโหลก น่ากลัว)

พระไภรวะ องค์นี้ก็อยู่กับหัวกระโหลกเหมือนกัน

ชอบพระศิวะนาฎราชค่ะ ไม่ทราบว่าท่านได้แต่ใดมาหรือ ? ราคาแพงไหม๊ค่ะ ?

ชอบหิ้งแบบง่ายๆ แต่ดูเปี่ยมด้วยศรัทธาค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

พาหุรัดครับ แต่พอดีเนื้อสำริด 3 องค์เลยครับ  ราคาประมาณ7000-8000 ครับ   แต่ แบบนี้ไม่มีแล้วครับ มีแต่ทองเหลืองนะครับ

อันนี้ ของคุณมาตาศรี หรอครับ  สวยครับ

สะอาดตา
เรียบง่าย
ชอบองค์พระเเม่จังเลย ครับ

หิ้งเทวรูป ดูลงตัวดีครับ ไม่มากไม่น้อยเกินไป สรุปแล้วชอบครับ