Loader

กำลังงง ระหว่าง ศรีจักร กับ ยันตราพระแม่ลักษมี

Started by thianrawhich, May 24, 2012, 16:22:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใครมีภาพความแตกต่างตามหัวข้อ แชร์ข้อมูลหน่อยนะครับ

คับพี่ ผมก็มีแผ่นยันต์พระแม่ลักษมี8ปางแบบของอินเดียใต้อยู่ แสะก็มีศรีจักราที่เป็นสถูปอยู่. ผมก็อยากรู้ในความแต่กต่างกันและวิธีใซ้ในการที่เราจะนำมาบูชาว่าควรทำอย่างไรตอนนี่แผ่นยันตราพระลักษมี8ปางผมนำมาวางหน้าองค์พระแม่ลักษมี ส่วนศรีจักราที่เป็นสถูปผมนำมาวางที่หน้าเทวรูปคือตรงกับตัวผมเวลานั่งสวดมนต์บูชาคับ. และผมขอให้พี่พี่ ชวยมาให้ความรู้หน่อยนะคับถึงความแตกต่างและวิธีการบูชาและและพลังเทวานุภาพของทั่งสองอย่างผมจะได้นำไปปฏิบัติ บูชาให้ถูกต้องคับ.  ขอบคุณคับ

ขอตอบคุณ thianrawhich ก่อนนะครับ

จริงๆ แล้วแนวความคิดเกี่ยวกับศรีจักรา (ศรียันตรา) กับ ลักษมียันตรา แบ่งออกเป็นสองแนวความคิด คือ

1. เชื่อกันว่าทั้งสอง คือ ยันตราชนิดเดียวกัน ตามภาพด้านล่าง สืบเนื่องมาจากคำว่า " ศรี " อาจจะหมายถึง " พระศรีเทวี " คือ พระลักษมีนั่นเองครับ

2. เชื่อกันว่ายันต์ทั้งสองต่างกัน ดังนี้ ศรีจักรา เป็นแค่สามเหลี่ยมซ้อนกันด้านในตามภาพด้านล่าง

และมหาลักษมียันตรา เป็นแบบตามภาพครับ

พี่กาลิทัสคับยันต์พระลักษมีแปดป่างของผม  คลายคลายกับ รูปที่3ของพี่ที่มีตัวอักษรคับแต่เป็นภาษาทมิญ ของไต้ คับไงพี่ชวยตอบของผมด้วยนะคับขอบคุณคับ
จะได้นำมาวางให้ถูกต้องคับ   ตอนนี้วางไว้หน้าองค์พระลักษมีกับพระปารายีคับ   ขอบคุณคับพี่

คุยกันเรื่องยันต์คงไม่จบแน่ครับ ที่ผมเคยบอกคือเรื่องการวางศรียันต์ หรือ ศรีจักรา ซึ่งเป็นยันต์สูงสุดทางศาสนาฮินดู ที่รวมเอาพลังของเทพเจ้าทั้งหมดมาไว้ที่ยันต์นี้ ดังนั้นจึงต้องวางด้านหน้าหิ้งพระ

ส่วนยันต์อื่นๆ บ้างก็ว่าแขวนไว้ได้ บ้างก็ว่าวางไว้ด้านหน้าเทวรูป บ้างก็ว่าเอาเทวรูปวางทับ ซึ่งความจริงแล้ว ยันต์ทางศาสนาฮินดูนั้น ไม่ว่าจะเป็นลักษมียันต์ กาลียันต์ ทุรคายันต์นั้น ศิวะยันต์ เค้าสร้างขึ้นเพื่อแทนรูปเคารพหรือเทวรูปครับ ซึ่งผู้ที่มีไม่เทวรูปสามารถบูชายันต์เหล่าเปรียบเสมือนมีเทวรูปไว้ในบ้านนั่นเองครับ เพราะฉะนั้นวางตรงไหนก็ไม่สำคัญ เพราะนั่นคือตัวแทนพระเจ้าที่เราเคารพครับ จึงควรวางในที่สูง และอันควรครับ

ภาพการบูชายันตราของชาวฮินดูในอินเดียครับ

บางคนนำสร้อยคล้องเล็กๆ มาคล้องไปที่ยันตราแทนเทวรูปก็ยังมีครับ ^^

ขอบคุณมากครับสำหรับคำอธิบายเพิ่มเติมครับ