Loader

รบกวนท่านผู้รู้ดูเทวรูปให้อีกที่ค่ะ

Started by tang99, February 23, 2011, 02:39:47

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#95b3d7]พอดีเพื่อนเขาไปได้เทวรูปองค์นี้มาจากอินเดีย[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#95b3d7](พร้อมกับองค์อรรธนารีศวรของเราเอง)แต่เขาไม่ทราบว่าเป็นองค์อะไร รบกวนท่านผู้รู้ชี้แจงให้หน่อยค่ะ[/HIGHLIGHT] 

เป็นภาพพระศิวะกับศักติ

ในแบบลัทธิตันตระนิกายครับ

เท่าที่ผมเคยอ่านมา เป็นพระโพธิสัตว์ครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเป็นพระโพธิสัตว์องค์ไหน

น่าจะ ศิวา ศํกติ นะคะ เคยเห็นของรุ่นพี่คนนึง เป็นแบบนี้เลยแต่ มันโยกตรงแม่ศักติได้ด้วย