Loader

รูปที่บ้านบูยาคับ มีปู่ และก็ของที่แม่&

Started by buya1234, February 19, 2011, 18:01:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

น่าจะบูชามานมนานแล้วน่ะครับ
ด้วยศรัทธา สาธุน่ะครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

แนะนำครับ ทำความสะอาดอย่างด่วนเลยครับ และจัดลำดับใหม่ด้วยครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

- - อ่านะ

หิ้งพระนี่ความจริงทำความสะอาด เดือนละครั้ง หรือ2เดือนครั้งก็ดีนะ พระเป็นเจ้าอยู่ในที่สกปรกไม่ดีเลย อาจจะบาปด้วย

ก่อนอื่นต้องบอกว่า  "ยินดีต้อนรับครับ"  บอร์ดแห่งนี้มีทั้งความรู้ดีๆที่ถูกต้องตามหลักศาสนา(ต้องศึกษาอันที่มาจากผู้รู้จริงๆครับ)
และมีมิตรภาพ  ความเป็นพี่น้องกันครับ  การตักเตือนของพี่ๆที่นี่ก็ถือว่าเป็นควารู้ครับ  เรารับเอาไปปฏิบัติได้อย่างสบายใจได้เลยครับ
พี่ๆที่น่ารักและทรงความรู้ก็มีหลายท่านเลยครับ  เช่น  คุณกาลิทัส  คุณอักษรชนนี  อาจารย์พี่หริทาส  คุณศรีมหามารตี  และอีกหลายท่านครับ
ค่อยๆศึกษาไปจะได้รับความรู้มากเลยครับ^^

ส่วนผมไม่ค่อยมีความรู้อะไรมากนะครับ  ยังไงก็แนะนำให้เริ่มต้นศึกษากฎระเบียบต่างๆก่อนแล้วกันนะครับ  อันนี้เลย
http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?board=1.0 

มาที่เรื่องแรกก็การทำความสะอาดนะครับ  จากความรู้ที่ได้จากพี่ๆก็บอกกันว่า
หิ้งหรือแท่นที่ตั้งมูรติองค์พระ  ควรจะต้องทำความสะอาดอย่างสม่ำเสมอครับ  เพราะอย่างน้อกก็ถือเป็นการให้ความเคารพและปฏิบัติบูชาพระเป็นเจ้าครับ

ต้องขออณุญาตเอารูปมาให้ดูเพราะฝุ่นจับหนามากครับ  ผมพอเข้าใจเรื่องที่ทำความสะอาดปีละครั้ง
แต่อยากแนะนำให้ทำบ่อยหน่อยจะดีกว่าครับ  แท่นบูชาถือเป็นสื่ออย่างหนึ่งที่เราเอาไว้ตั้งองค์พระเพื่อบูชา
ถ้าเราทำความสะอาด  ถวายน้ำ  ดอกไม้บูชา  เครื่องหอมต่างๆประจำ  จะทำให้การบูชาของเราเข้าถึงพระเป็นเจ้าได้ดีมากขึ้นครับ
ถ้าปล่อยให้รกและฝู่นจับเชื่อกันว่าไม่ส่งผลดีต่อการบูชาครับ(ผมสรุปเอานะคร่าวๆครับ)  ลองทำดูครับและจะรู้สึกได้เลยถึงผลที่เปลี่ยนไป^^

และที่สำคัญเลย  ผมขอชื่นชมในความงดงามของพระคเณศดินเผาเคลือบ  กับศิวะลึงค์ครับ
สวยงามมากๆ  เราจัดให้เรียบร้อย  องค์พระจะโดดเ่นสวยงามมากเลยครับ

หวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับ  เราพี่น้องHMเหมือนกันครับ
พระเป็นเจ้าคุ้มครองครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณน้อง บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี ด้วยคำที่กล่าวถึงเรื่อง กฎ กติกา มารยาท ในการใช้เว็บบอร์ดครับ

ซึ่งผมได้ทำการลบภาพบางภาพและย้ายกระทู้บางส่วนไปเพื่อความถูกต้องแล้วครับ

ตรงนี้ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้นำไปทบทวนด้วยครับ

ส่วนหิ้งพระ ผมเห็นเทวรูปหลายองค์งดงามครับ ยังไงดูแลความสะอาดด้วยจะดีมากครับ

ถ้าทำความสะอาดแล้วจัดหิ้งให้สูงขึ้นอีกนืด

นู่ว่ามันงดงามมากเลย เพราะเทวรูปหลายๆองค์ สวยงดงามและดูมีมนต์ขลังมากเลยเจ้าค่ะ

ขอบคุณที่นำภาพดีๆมาให้ชมกัน ^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic