Loader

รูปศิวะนารายณ์

Started by Nongnut, February 13, 2011, 17:07:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากจะรบกวนเพื่อนๆและทีมงานฮินดูช่วยหารูปพระศิวะกับพระนารายณ์ที่อยู่ในร่างเดียวกันนะค่ะที่เขาเรียกกันว่าศิวะนารายณ์นะค่ะช่วยหาให้หน่อยนะค่ะถ้าใครพอมีช่วยนำมาให้โหลดหน่อยนะค่ะจะขอบคุณมากๆเลยค่ะ  และขอถามอีกอย่างนะค่ะว่าวันที่ 4 ส.ค 54 เป็นวันนาคปัญจมิ คืออะไรค่ะเป็นวันของเทพเจ้าองค์ไหนค่ะ รบกวนช่วยตอบให้หายสงสัยที่นะค่ะ   ขอบคุณมากๆนะค่ะ

เรียกพระหริหระครับ

วันนาคปัญจมี คือวันบูชานาคครับ

Quote from: chai on February 13, 2011, 17:36:56

เรียกพระหริหระครับ

วันนาคปัญจมี คือวันบูชานาคครับ

อาจารย์พี่ตุลพอจะมีรายระเอียดและพิธีการบูชาแนะนำบ้างไหมครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมพึ่งเคยเห็นครั้งแรกเลยครับ งามมากๆครับผม

ที่นู่เรียนมา อาจารย์บอกว่า ท่านคือ "พระหริหระ" แปลว่าผู้สร้างและผู้ทำลาย เริ่มบูชาในสมัยพระนครของเขมร แต่มีน้อยปราสาทหินที่จะพบคู่กัน โดยส่วนมากจะพบแบบแบ่งแยกลัทธิ

มายุคหลังก่อนที่จะมีอาณาจักรสุโขทัย เขมรเริ่มบูชาพระอวโลกิเตศวรแล้ว นั้นหมายถึง กว่าจะมีชื่ออาณาจักรสุโขทัย เขมรเค้ารุ่งเรืองด้วยอารยธรรมและ ศาสนาต่างๆมานานมากแล้ว

ปล. เทวสถานในอุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย ชื่อวัดศรีศิวายะ (ศรีสวาย) ย่อมเป็นหลักฐานได้ดีเลย

ปอลิง. นู่นับถือเขมรในฐานะที่เป็นเมืองที่รุ่งเรืองด้วยอารยธรรมค่ะ อยากไปเที่ยวแบบเจาะลึก แต่ยังไม่มีงบเลย ทำงานเก็บเงินสักพักก่อนงิ

ไม่แบ่งแยก ไม่เอาเรื่องส่วนตัวมาสร้างปัญหาให้กับส่วนรวม ทิฐิ และ อคติ วางไว้ในใจได้ แต่อย่าเอาออกมาใช้
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ขอขอบพระคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ช่วยหารูปและช่วยตอบคำถามให้นะค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ  อืม!พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะพอมีใครจะทราบประวัติความเป็นมาขององค์ศิวะนารายณ์บ้างค่ะถ้าพอมีก็ช่วยอธิบายให้ทราบหน่อยซิค่ะว่าศิวะนารายณ์เกิดมาได้ยังไงหรือเป็นการร่วมร่างกันเฉยๆ  ช่วยตอบให้หายสงสัยที่นะค่ะ