Loader

ประมวลภาพบรรยากาศงานสมโภชพระศิวลึงก์ 26 กุมภาพันธ์ 2554

Started by อินทุศีตาลา, February 28, 2011, 13:43:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตามกำหนดการของเทวสถานเทพมณเฑียรซึ่งทุกท่านได้ทราบแล้วนะคะ อินทุศีตาลาได้นำภาพบางส่วนของพิธีบูชาในวันแรกของงานคือ 26 กุมภาพันธ์ 2554 เวลา 09.00 - 13.00 น. มาให้ชมค่ะ

การตั้งแต่ง และประดับประดาในพิธี
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เมื่อได้เวลาอันสมควรแล้ว ท่านบัณฑิตลลิต โมหัน วยาส ประธานพราหมณาจารย์เทวสถานเทพมณเฑียร ได้เป็นผู้นำในการประกอบพิธี โดยมีบัณฑิตพราหม-มานัน ดวิเวดี พร้อมเหล่าบัณฑิตเป็นประกอบผู้พิธีต่างๆ

ผู้ร่วมพิธีในวันนี้นอกจากคุณมหาบีร์ โกลเดอร์ ประธานคณะกรรมการสมาคมฮินดูสมาสแล้ว ยังมีกรรมการสมาคมและชาวอินเดียที่มีถิ่นพำนักในกรุงเทพมหานคร พร้อมคณะศรัทธาเทวสถานเทพมณเฑียรร่วมพิธี โดยส่วนใหญ่เป็นชาวอินเดียค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

สำหรับขั้นตอนในการประกอบพิธี โดยคร่าวๆนั้น เริ่มต้นจากการสถาปนากาลัศ บูชาเทพยดาทั้งหลาย และสถาปนาสรวโตภัทรปิฐตะ แต่ขั้นตอนโดยละเอียดนั้นขออนุญาตเรียนตามตรงว่าไม่กล้าอธิบายค่ะ เพราะทุกขั้นตอนเป็ฯภาษาฮินดีล้วนๆ (555555555) ขอนำแต่ภาพมาฝากนะคะ

ทั้งนี้ยังมีพิธีสำคัญทุกวันตลอดจนถึงวันที่ 2 มีนาคม 2554 ค่ะ แล้วจะนำภาพมาให้ชมอีกครั้ง

ขอบพระคุณค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับภาพนะครับ

งดงามในทุกรายละเอียดและขั้นตอนพิธีกรรมจริงๆครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0