Loader

ขอโชว์หิ้งบูชาพระและเทพของตัวเองบ้างค่ะ

Started by tang99, February 25, 2011, 01:57:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#d99694]ได้เห็นท่านที่น่ารักทุกคนนำรูปมาโชว์ห้องพระบูชาเทพของแต่ละท่านเลยนึกอยากเอาห้องบูชาพระและเทพของเรามาอวดบ้างเริ่มเลยน่ะค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]เนื่องจากเป็นคอนโดเลยจำกัดด้วยสถานที่เลยได้เล็กๆแค่เนี้ยค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]เริ่มจากหิ้งบูชาพระพุทธค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]มีสองหิ้งค่ะเนื่องจากวางไม่พอ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]หิ้งบูชาพระโพธิสัตว์กวนอิม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ลงมาด้านล่างจะเป็นโต๊ะบูชาเทพและศรีษะครูทางนาฎศิลป์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ตรงนี้เป็นที่บูชาพระแม่ศักติทั้งหลาย[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ส่วนด้านข้างเป็นตู้เก็บศรีษะครู(ศร๊ษะใหญ่)และอุปกรการแสดงต่าง[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]สุดท้ายเป็นศรีษะพระคเณศที่หวงแหนค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอมศรีคเณศายะนะมะฮา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]มีข้อไหนที่จะต้องแก้ไขยินดีรับฟังค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]ขอบคุณค่ะ[/HIGHLIGHT]

สวยงามมากครับ โดยเฉพาะหิ้งหัวครูขนาดเล็กและขนาดใหญ่หนะครับ ไม่ทราบว่าไปหาเช่ามาจากไหนหรือครับถึงได้ครบขนาดนี้
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

อย่ากล่าวว่ามาอวดมาโชว์เลยครับ เอาเป็นว่ามาให้เพื่อนๆ ได้ชม กันก็แล้วกันครับ

สวยครับ สะอาด เรียบร้อยครับ

ไม่ทราบว่าเป็นครูนาฎศิลหรือประกอบอาชีพทางนาฎศิลหรือครับ

สวยงามครับ
โดยเฉพาะองค์พระเเม่ทั้ง 3 ครับ
ชอบจังเลย

..สวยมากค๊ะ การจัดวางได้สวยและเป็นระเบียบ ชอบตู้ที่เก็บศรีษะครูค๊ะ 
..jamatakee..

[HIGHLIGHT=#b2a2c7]ขอบคุณทุกท่านค่ะที่แสดงความเห็นในทางที่ดี...  ก็เรียนจบทางนาฎศิลปมาค่ะและก็เป็นคนที่ชอบและทำงานด้านนี้ค่ะ... โดยเฉพาะศรีษะครูเทพที่มีงานศิลปะอันสวยงามจะชอบเก็บมาก เพราะเป็นศิลปของแผ่นดินน่ะค่ะ แต่ถ้ามีอะไรไม่ถูกต้องรบกวนเพื่อนผู้รู้ชี้แจงด้วย.......เพราะเป็นคนมีความรู้น้อยในทางฮินดู[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#b2a2c7]ขอบคุณค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]โอมศานติ โอมศานติ[/HIGHLIGHT]

คือ ผมเกรงว่า พระโพธิสัตว์กวนอิม จะอยู่เหนือเหล่าเศียรพระ ไปไหม
ไม่แน่ใจน่ะครับ
แต่การจัดลำดัยอย่างอื่น สวมงามเป็นอย่างมาก
อนุโมทนาความศรัทธาครั้งนี้ครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

อดรนทนไม่ได้เมื่อเห็นภาพที่สะดุดตาเเละสะดุดใจ ยิ่งเลื่อนหน้าต่างมาเจอภาพศีรษะครูอีกยิ่งเเล้วใหญ่ สวยงามมากครับ จิตมันพองโตเเละขึ้นวิถีเลย (หน้าครูงามมากครับ)
ขอคุณครูจงรักษาให้ข้าพเจ้าอยู่เย็นเป็นสุข

คุณvisarut ผมมองว่าหิ้งพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร น่าจะอยู่สูงกว่า น่าจะถูกต้องแล้วนะครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

สวยงามมากเลยนะครับ

ที่บอกว่าเล็กนะ

ไม่เล็กเลยนะครับ

ผมว่าใหญ่ และอลังการมากเลยนะครับ

สาธุ...

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอบคุณทุกความเห็นน่ะค่ะ...เรื่องหิ้งพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร(กวนอิม)ก็คิดอยู่เหมือนกันเนื่องจากเป็นพระโพธิสัตว์ฝ่ายหญิงไงก็รับฟังทุกความเห็นล่ะค่ะ...[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#b2a2c7]เห็นว่ามีคนชอบศีรษะครูในตู้ก็จะเพิ่มรูปให้ได้ชมกันน่ะค่ะพอดีตู้มันเล็กเลยแน่นไปหน่อยค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#e5b9b7]ด้านขวาก็จะเป็น พระราม พระลักษมัณ์ หนุมาน (ตัวละครเอกในเรื่องรามเกียรติ์)[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ccc1d9]ส่วนด้านซ้ายหน้าพระฤาษีและพระพิราพเมื่อก่อนจะมีทศกัณฐ์ด้วยแต่ตู้เติมเลยย้ายออกไปไว้ตู้อื่นๆแทน[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#b2a2c7]สุดท้ายก็จะเป็นครูฝ่ายอสูร(ยักษ์)[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#95b3d7]ทั้งหมดนี้ก็จัดไปตามความเชื่อในทางนาฎศิลป์ค่ะ คือถ้าจะวางฝ่ายพระราม(ฝ่ายพลับพลา)ไว้ในตูเดียวกันกับฝ่ายทศกัณฐ์(ฝ่ายลงกา)จะต้องมีหน้าฤาษีหรือเทพเจ้าตั้งกลางก็เลยเชิญศรีษะพระคเณศไว้ตรงกลางซะเลย.....จะผิดถูกอย่างไรก็ทำไปตามความรู้อันน้อยนิดของลูกศิษย์คนนี้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#95b3d7]ขอบพระคุณคุณครูบาอาจารย์ที่ท่านประทานความรู้มาให้.....[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอบคุณค่ะ[/HIGHLIGHT]

เศียรครูสวยงามมากครับ ผมก็ชอบเหมือนกันซึ่งเดี๋ยวนี้บอกได้เลยว่าหาช่างที่ทำเศียรครูสวยๆยากมาก ชอบครับชอบ สงสัยใช้เวลาเก็บสะสมมาเรื่อยๆใช่ไหมครับเพราะในตู้ถ้ารวมๆกันก็เหยียบแสนนะครับ นี่แหละศรัทธา.....ขอครูประทานพรครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffc000]Om sakti  Om sakti  Om sakti[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ผมชอบหัวครูพระคเณศ งามสง่ามาก
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

เห็นแล้วขนลุกตั้งแต่ภาพแรกเลย สง่ามากครับ
  Pattrick