Loader

ขอรบกวนด้วยค่ะ

Started by Somjai23, February 07, 2012, 12:23:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือหนูอยากทราบประวัติของพระพิฆเนศปางชวานะค่ะ ขอรบกวนด้วยนะค่ะ
Somjai23

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ

สำหรับพระพิฆเนศปางชวาที่กล่าว ผมคิดว่าน้องเจ้าของกระู้ทู้น่าจะหมายถึงพระพิฆเนศ ศิลปะชวา ใช่รึเปล่าครับ

ถ้าใช่ รูปลักษณะท่านจะคล้ายๆ แบบนี้ครับ

พระพิฆเนศเป็นเทพเจ้าที่ได้รับการนับถือเป็นอย่างมากในชวา ตั้งแต่พุทธศตวรรษที่ 15-21 ในยุคราชวงศ์สิงหส่าหรี และ มัชปาหิต

ลักษณะเด่นของพระพิฆเนศของชวานั้น

ส่วนใน อินโดนีเซีย พระพิฆเณศเคยเป็นที่นับถือกันมากในอดีต โดยเฉพาะในชวาภาคตะวันออกตั้งแต่พุทธศตวรรพี่ 15-21 ซึ่งเป็นยุคของ ราชวงศ์สิงหส่าหรี และ ราชวงศ์มัชปาหิต และรวมถึงบางสมัยในชวาภาคกลางด้วยะทรงมีเทวลักษณะที่สงบเสงี่ยมอย่างเห็นได้ชัด ไม่เคลื่อนไหวหรือทรงพลังอำนาจอย่างรุนแรงแบบอินเดีย องค์ที่สำคัญก็เช่นพระพิฆเณศจากบารา เมืองบลิตาร์ (BIitar) สร้างใน พ.ศ 1782 สมัยราชวงศ์สิงหส่าหรี เป็นองค์ที่มีขนาดใหญ่และสวยงามมากที่สุดในโลกองค์หนึ่ง พระพิฆเณศองค์นี้ประทับนั่งแยกพระชงฆ์แต่หันฝ่าพระบาทเข้าหากัน ทรงถือกปาละไว้ในพระหัตถ์หนึ่ง ที่ฐานด้านหน้าก็มีกะโหลกศีรษะมนุษย์ประดับอยู่

สาเหตุที่พระพิฆเณศของชวาจึงต้องมีการประดับหัวกะโหลกอย่างน่าสะพรึงกลัวเช่นนั้นเพราะชาวชวานิยมนับถือพระองค์ในฐานะ คณปติ คือทรงเป็นหัวหน้าบริวารแห่งพระศิวะ หรือเรียกอีกอย่างได้ว่าทรงเป็นผู้อยู่เหนือภูตผีปิศาจต่างๆ ดังนั้นการสร้างเทวรูปดังกล่าวจึงแสดงถึงเทวานุภาพในการขจัดล่งชั่วร้าย มนต์ดำ รวมทั้งอัปมงคลและโรคภัยต่างๆ นั่นเอง

จากหนังสือ "คเณศปกรณ์" สำนักพิมพ์เมืองโบราณ

ขอบคุณมากมายค่ะ ใช่ปางนี้ละค่ะ
Somjai23

แล้วต้องสวดบทไหนหรือค่ะพี่ ขอรบกวนอีกครั้งนะค่ะ
Somjai23

ก็เหมือนบทสวดที่บูชาพระคเณศทั่วๆไปล่ะคับ แต่ถ้าเป็นปางคณปติ ก็อาจใช้บทสวดบทนี้ก็ได้คับ

โอม คัม คณะปัตเย นะมะ  หรือ บทที่รู้จักกันดี โอม ศรีคเณศายะ นะมะ ก็ได้คับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ปางนี้เคยเห้นที่มหาวิทยาลัยราชภัฎพระนคร บางเขน ก็ยัง งงกับพ่อที่นั่งบนหัวกระโหลก

แต่วันนี้ก็รู้เเล้วเพราะอะไร..ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆๆน่ะคับ