Loader

ท่านศรีปุลัยทร--ท่าศรีปุลัยลา เทวาผู้รักษาศิวาลัยสถาน

Started by tadatada, October 07, 2009, 11:55:12

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ท่านศรีปุลัยทร--ท่าศรีปุลัยลา เทวาผู้รักษาศิวาลัยสถาน

ผมรู้สึกทึ่งกับผลงานของคุณมากครับ เป็นภาพที่งามจริง ๆ วันหลังนำมาลงเป็นวิทยาทานใหม่นะครับเป็นกำลังใจให้กับความคิดดี ๆ ครับผม

สวยงามมากๆครับ ชื่นชมๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ไม่ทราบว่าท่านเหยียบใครคะ  แล้วทำไมถึงเหยียบคะ??
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

หนูกิมจ๋า พี่แนทว่าต้องเหยียบอสูรแน่ๆเลยอ่าค่ะ  แต่ที่แน่ ๆ ขอชมจากใจว่าภาพงามมากมายค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เหยียบอสูร ถูกต้องแล้วค๊าบ   ((ยืมท่าคุณปัญญามาใช้ก่อน))

ถ้าเป็นเทวาลัยพระศิวะทั่วไป เทพ2องค์คือ นนทิ กับ มหากาล

อ่อ ค่ะ ขอบคุณค้า..
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ชอบมากเลยค่ะ   สวยมากๆค่ะ  เอามาลงอีกนะคะ
อยากหาเพื่อนร่วมบุญค่ะ

เป็นรูปที่งามมากเลยค่ะ เห็นแล้วทึ่ง

อย่างที่คุณ plawan ว่าครับ สำหรับศิวะสถาน หรือ เทวาลัยแห่งพระศิวะ หรือวัดของพระศิวะ

ผู้ที่รักษาประตู หรือที่เราเรียกกันว่าทวารบาล จะมีเพียงสององค์ครับ คือ พระนันทิ และ พระมหากาล

ซึ่งบางทีเราจะเห็นเป็นพระนนทิองค์เดียวครับ

แต่ถ้าเป็นศิวะสถานที่อื่นที่ไม่ใช่วัด หรือ สร้างขึ้นเอง อันนี้ผมไม่ทราบ
ถ้าสิ่งใดผมตกหล่นไปในรายละเอียด หรือว่ามีวัดไหนที่นอกเหนื่อจากที่ผมทราบ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยบอกด้วยนะครับ

แต่สำหรับสถานที่ที่ไม่ใช่วัดที่ไว้สำหรับบูชาพระเป็นเจ้าทางศาสนา ไม่มีพราหมณ์ในการประกอบพิธีอันศักดิ์สิทธิ์
ผมถือว่าผิดกฎของบอร์ดนะครับ ถ้าอยากคุยกันเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าว ขอให้ไปคุยกันเป็นการส่วนตัวทาง PM นะครับผม

องค์ที่หน้าดุๆ คือมหากาล หน้าไม่ดุคือนนทิ

....

ส่วนเรื่องเหยียบอสูร ทวารบาลที่ประตูวัดไทยก็เหยียบ เทวดาก็เหยียบอสูรเหมือนกันครับ

บางทีก็ไม่เกี่ยวกับตำนานอะไร แต่ทำรูปเหยียบอสูร ให้ดูเก๋ แบบว่าขู่ๆอสูร หุหุ

ทวารบาลที่ปราสาทโลเลย เมืองหริหราลัย เปนเทวาลัยพระศิวะ องค์นี้คือมหากาล

องค์นี้อยู่ที่ปราสาทพระโค หน้าไม่ดุ คือ นนทิ