Loader

Update หิ้งพระกฤษณะใหม่คร๊าบบบบบ

Started by JTPKNC, June 21, 2010, 23:08:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีเพื่อน HM ทุกท่านครับ

ผม JTPKNC เจ้าเก่าอีกแล้วครับท่าน วันนี้ผมเอารูปหิ้งพระกฤษณะที่บ้านมาฝากครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

เริ่มด้วยภาพหิ้งรวมๆกันก่อนครับ

พระกฤษณะและพระแม่ราธา

พระโกปาละกฤษณะ

พระนรสิงหาวตาร

พระบาลาจีหรือเวงกะเตศวร อวตารแห่งพระวิษณุ

จากขวาไปซ้าย พระจะกันนาท สุพัตรา และบะละราม (พลราม)

พระราม พระลักษ์ พระนางสีดา และหนุมาน

พระกฤษณะเชธัญญะมหาพระบู (อวตารรูปทองของพระกฤษณะรวมกับพระแม่ราธาเมื่อราว 500 ปีก่อน - พระผู้สถาปนาขบวนการฮะเร คริชณะ) และพระนิตยานันดะ (อวตารของพระบะละราม)

เมื่อท่านสวดมหามนต์อันเป็นพระนามอันศักดิ์สิทธิ์ของพระกฤษณะ ผู้เป็นบุคลิกภาพสูงสุดแห่งพระเจ้า ด้วยจิตอันเป็นสมาธิและความรักบริสุทธิ์ต่อพระองค์ พระองค์จะทรงเติมเต็มความปราถนาและอำนวยความสุขสวัสดีแด่ท่านเสมอ

ฮะเร คริชณะ ฮะเร คริชณะ
คริชณะ คริชณะ ฮะเร ฮะเร
ฮะเร รามะ ฮะเร รามะ
รามะ รามะ ฮะเร ฮะเร

ขอพระกฤษณะเจ้าโปรดเมตตาอำนวยพรแก่ทุกท่านนะครับ

สาธุ

สวยงามสง่ามากคราฟ

ฮะเร คริชณะ ฮะเร คริชณะ
คริชณะ คริชณะ ฮะเร ฮะเร
ฮะเร รามะ ฮะเร รามะ
รามะ รามะ ฮะเร ฮะเร

จัดหิ้งได้สวยงามมากๆ ทั้งฉากหลัง แสงสี

ลงตัวจังค่ะ วางองค์พระก็เป็นระเบียบเรียบร้อย

ชอบองค์ที่คู่กันตรงกลางมากๆค่ะ

ชอบที่สุด...มีดาวด้วย กรี๊ดดดดดดดดดดดด
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

สวยดีครับ  ผมเห็นแล้วก็ชอบนะครับ เป็นหิ้งที่บ้านเลยหรอ

Quote from: Khrisana on August 01, 2010, 19:53:09
สวยดีครับ  ผมเห็นแล้วก็ชอบนะครับ เป็นหิ้งที่บ้านเลยหรอ

สวัสดีครับ ขอบคุณนะครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและคอมเม้นต์ ใช่ครับ นี่เป็นหิ้งที่บ้านผมเองครับ

ก่อนอื่นคงต้องสวัสดีพี่เจ้าของกระทู้ก่อนเลยนะครับ
ผมเฝ้าติดตามชมการจัดห้องพระจากในเว็บบอร์ดนี้มานานมากแล้วครับ
อยากชมว่า พี่จัดหิ้งพระได้งดงาม สะอาดและเป็นระเบียบเรียบร้อยมากเลยครับ
ที่สำคัญคือห้องพระของพี่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกือบทุกศาสนาเลย
ขอชื่นชมจากใจจริงครับ

Quote from: bookbig on August 15, 2010, 17:47:46
ก่อนอื่นคงต้องสวัสดีพี่เจ้าของกระทู้ก่อนเลยนะครับ
ผมเฝ้าติดตามชมการจัดห้องพระจากในเว็บบอร์ดนี้มานานมากแล้วครับ
อยากชมว่า พี่จัดหิ้งพระได้งดงาม สะอาดและเป็นระเบียบเรียบร้อยมากเลยครับ
ที่สำคัญคือห้องพระของพี่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เกือบทุกศาสนาเลย
ขอชื่นชมจากใจจริงครับ

สวัสดีครับคุณ Bookbig

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับกำลังใจครับ โดยส่วนตัวแล้วผมมักจะทำความสะอาดห้องพระเสมอน่ะครับ ผมยึดหลักว่าพระเป็นเจ้า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ก็เปรียบเสมือนญาติผู้ใหญ่ที่อาศัยอยู่ในบ้านเรา เรารักความสะอาดยังไง เราก็ทำให้ท่านอย่างนั้น ห้องนอนของเรา บ้านของเรา เรายังทำความสะอาดแทบทุกวัน ดังนั้นในห้องพระ หิ้งพระก็ควรทำอย่างนั้นด้วยเหมือนกัน เราอาบน้ำทุกวันเพื่อชำระร่างกายให้สะอาดหมดจด พอเราไม่ได้อาบน้ำซักวันนึงเราก็รู้สึกอึดอัดแล้ว ผมจึงมีความคิดความรู้สึกว่า ถ้าเราปล่อยให้ฝุ่นจับองค์พระ ถ้าพระท่านเป็นอย่างเราท่านก็คงจะรู้สึกอึดอัดไม่น้อย ผมเลยหมั่นทำความสะอาดห้องพระอยู่บ่อยๆน่ะครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่ติดตามกระทู้ของผมมาโดยตลอด ขอพระเป็นเจ้าอำนวยพรครับผม

ขอบคุณนะครับ
ผมก็ขอพระเป็นเจ้าอำนวยพรแก่พี่เช่นกันนะครับ
วันหลังผมจะนำรูปหอ้งพระมาให้พี่ช่วยคอมเม้นบ้างนะครับ

จัดหิ้งพระสวยงามสะอาดสะอ้าน

ประกอบพิธีกรรมทั้งหลายก็ไม่ขาดตกบกพร่อง

นี่แหละครับ "ศรัทธา" ที่ไม่ไช่แค่ลมปาก

ผมติดตามมาตั้งแต่อยู่พิพิธภัณฑ์พระเคนช (น่าจะใช่คนเดียวกันครับ)

สวยงามมากครับ ดูแล้วสบายตาจริงๆ

งดงามมากคับ....
[HIGHLIGHT=#ffffff]                      [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]                           น้อมบูชามหาเทพ มหาเทวี[/HIGHLIGHT]