Loader

พระแม่องค์นี้ชื่อะไรครับ

Started by Neosiris, November 18, 2009, 15:32:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบประวัติด้วยครับ รบกวนผู้รู้นะครับ

ขอบพระคุณยิ่งครับ

พระมารดาแห่งพระทัตตระเตรยะ (พระตรีมูรติ)

นางพราหมณี อนสูยา ครับ

เรียนคุณ กาลิทัส ว่าพอจะทราบพระประวัติมั้ยครับ

รบกวนด้วยครับ

พระแม่อันสุยาชายาแห่งฤาษีอาตรี  ผู้ที่เคารพในเกียรติแห่งสวามีเหนือสิ่งใด  เป็นสตรีซึ่งเปี่ยมไปด้วยตบะและพลังแห่งโยคินี  ทรงเป็นมารดาผู้เลี้ยงดูภาคอวตารแห่งตรีเทพคือ พระทัตตะเตร  พระทุรวาสะ  พระจันทรมาน  (พระตรีมูรติ)  ด้วยอำนาจแห่งสัจจะของพระนางทำให้ทั้ง 3 โลกต่างพากันสรรเสริญ   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากครับกะผม

เทพเทวาคุ้มคองรักษาครับ 

ในพระราชนิพนธ์"ลิลิตนารายณ์สิบปาง"มีรายละเอียดเกี่ยวกับฤๅษีอัตรีและนางอนะสูยาครับ

อัตริ
พรหมฤษีและประชาบดี เปนมานสาบุตร์ของพระพรหมา เปนผัวนางอนะสูยา และมีหลานชื่อทุรวาส ในรามายณะว่าพระรามได้ไปเยี่ยมเมื่อเดินดง

อนสูยา
ธิดาพระทักษะประชาบดี และมเหษีของพระอัตริประชาบดี

ทัตตะไตรย
ฤษี โอรสพระอัตริประชาบดีกับนางอนะสูยา และบิดาทุรวาส

---

ในลิลิตนารายณ์สิบปาง รามจันทราวตาร

....ชวนเทวีสีดา อีกอนุชาคู่ใจ ไปเสียจากกุฎี จรลีดั้นดง ตรงไปยังกุฏิ แห่งอัตริมหา พราหมณ์ประชาบดี ไหว้โยคีองค์ขลัง ทั้งอนะสูยา ผู้โสภามหิษี มุนีและชายา เปรมปรีดาไม่น้อย กล่าวถ้อยคำสั่งสอน อีกอวยพรศรีสวัสดิ์ สามกษัตริย์ลาจร เข้าดงดอนเดินไป.....

เจอแระครับ
อยู่ในปรศุรามาวตาร
....แถลงเรื่องประวัติ แห่งกษัตริย์ทรงยศ ปรากฎนามอรชุน สุนทรราชฦๅชัย จอมไหหัยชนบท โอรสกฤตะวีรยะ พระจึงมีฉายา การตะวีรยะ คราเมื่อพระยังเยาว์ เอาใจใส่พากเพียร  เรียนศิลปวิทยา ณ อาศรมสำนัก ที่พักพระมุนี มีนามทัตตะไตรย ผู้บุตร์ไท้อัตรี...