Loader

บทสวดสดุดีพระคเณศ (ஸ்ரீ மஹா கணபதி ஸ்துதி : ศรี มหา คณะปติ สดุดี)

Started by s_untan_o, February 05, 2009, 00:50:46

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีคับพี่ๆน้องๆ วันนี้ได้มาพบกันอีกครั้ง มิตรภาพเดิมๆ ในบ้านหลังใหม่ ก็ไม่มีอะไรจะฝาก นอกจากบทสวดสรรเสริญพระพิฆเนศ 5 บท ที่ผมปริวรรต ออกมาจากภาษาทมิฬคับ ใครรู้เพิ่มเติมกว่านี้ ช่วยเสริมได้ตามสบายเลยคับ...(คือผมปริวรรตออกมาจากภาษาทมิฬ อาจจะดูตลกนิดนึงนะคับ เพราะว่าผมปริวรรตจากสันสกฤตม่ายเป็น คืออ่านม่ายออกคับ อ่านออกแต่ทมิฬ)

சு'க்லாம்பரதரம் விஷ்ணும்
ச'சி'வர்ணம் சதுர்புஜம் /
பர்ஸன்ன வதனம் த்யாயேத்
ஸர்வவிக்னோபசா'நதயே //1//

คำอ่าน
ศุกลาม พรธรัม วิษณุม
ศศิวรณัม จตุรปปุจัม /
ปรสัณณ วตณัม ธยาเยต
สรวิฆโน ปศานตเย //1//

**เด๋วไว้มาต่ออีก 4 บทนะคับ**

อ่า...มาต่อกันเลยคับ เมื่อคืนว่าจะโพสให้จบ พอดีงานเข้าคับ...

வக்ரதுண்ட மஹாகாய்
ஸுர்யகோடி ஸம்பரப /
அவிக்னம் குருமே தேவ
ஸர்வ கார்யேஷு ஸர்வதா //2//

วักรตุณฑ มหากาย
สุรยโกฏิ สัมปรป /
อวิกณัม คุรุเม เทว
สัรว กาเยษุ สัรวตา //2//

கஜானனம் பூதகணாதி ஸேவிதம்
கபித்த ஜம்பூபல ஸார பக்ஷிதம் /
உமாஸுதம் சோக விநாச காரணம்
நமாமி விக்னேச்வர பாத பங்கஜம் //3//

กชาณณัม ภูตคณาธิ เสวิตัม
กปิตต ชัมภูผล สารภักษิตัม /
อุมาศุตัม โศกวินาศ การณัม
นมามิ วิฆเนศวร ปาท ปังกะชัม //3//

அகஜானன பத்மார்ககம்
கஜானன மஹர்நிசம் /
அநேகதம் தம் பக்தானாம்
ஏகதந்தம் உமாஸ்மஹே //4//

อคชาณณ ปัทมารกกัม
คชาณณ มหัรนิศัม
อเนกตัม ตัม ภักตานาม
เอกทันตัม อุมาสมเห //4//

மூஷிக வாஹன மோதக ஹஸ்த
சாமர கர்ண விலம்பித ஸூத்ர /
வாமன ரூப மஹேச்வர புத்ர
விக்ன விநாயக பாத நமஸ்தே//5//

มุษิก วาหน โมทก หัสต
สามร กัรณ วิลัมปิต สูตร /
วามณ รูป มเหศวร ปุตร
วิฆณ วินายก ปาต นมัสเต //5//

..จบบริบูรณ์..

ปล. ม่ายรุว่าจาถูกใจหรือป่าว หรือว่าใครมีแล้ว ปามาณว่าซ้ำก็โทดทีนะคับ แล้วไว้จาเอาอย่างอื่นมาลงให้เรื่อยๆ
อ้อ...อ่านแล้วก็ติชมกันด้วยนะ จะให้ดีก็เอาไปสวดดูนะคับ อิอิ

ถูกใจมากกกเลยยยย แต่อยากให้ซันลงเพลง อินเดียใต้มากกว่าอ่ะ ....555+

ขอเพลงนะซันนะ ...Pleaseeee....

อ่า อยากท่องได้บ้างจัง แต่อ่านแล้วตาลายเลย ขอบคุณครับ พี่น้อง หุๆๆๆ  

อ่านแต่ภาษาไทยก็ได้พี่
อย่าไปอ่านภาษาทมิฬดิ งงตาย
น้องเค้าอุตส่าห์แปลมาให้แล้ว

ผุ้สูงวัยก้องี้ๆๆๆๆๆ ฮร่าๆ
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

อ่า...ขอทำควมเข้าใจนิดนึงนะคับ สาเหตุที่ผมต้องกำกับภาษาทมิฬไว้ ก็ด้วยเหตุผล เพราะว่าถ้าบางคนที่อ่านภาษาทมิฬออก แต่ไม่มีบทสวดนี้อยู่ ก็จะสามารถอ่านได้จากภาษาทมิฦ ซึ่งการออกเสียงก็จะใกล้เคียงต้นฉบับมากกว่าภาษาไทยคับ...ไม่ได้มีเจตนาทำให้ตาลาย หรือทำให้งง หรือเหตุผลอื่นๆแต่อย่างใดไม่...ถ้าอ่านแล้ว ตาลาย หรืองง อะไรก็แล้วแต่ต้องขออภัยไว้ด้วยคับ...คือถ้าจะลงภาษาไทยโดดๆ เนี่ย มันก็ยังงายอยู่ การออกเสียงก็ผิดไปจากเดิมค่อนข้างมากคับ

Quote from: s_untan_o on February 07, 2009, 22:11:37
อ่า...ขอทำควมเข้าใจนิดนึงนะคับ สาเหตุที่ผมต้องกำกับภาษาทมิฬไว้ ก็ด้วยเหตุผล เพราะว่าถ้าบางคนที่อ่านภาษาทมิฬออก แต่ไม่มีบทสวดนี้อยู่ ก็จะสามารถอ่านได้จากภาษาทมิฦ ซึ่งการออกเสียงก็จะใกล้เคียงต้นฉบับมากกว่าภาษาไทยคับ...ไม่ได้มีเจตนาทำให้ตาลาย หรือทำให้งง หรือเหตุผลอื่นๆแต่อย่างใดไม่...ถ้าอ่านแล้ว ตาลาย หรืองง อะไรก็แล้วแต่ต้องขออภัยไว้ด้วยคับ...คือถ้าจะลงภาษาไทยโดดๆ เนี่ย มันก็ยังงายอยู่ การออกเสียงก็ผิดไปจากเดิมค่อนข้างมากคับ

ไม่เป็นไรครับพี่น้อง อิอิ ผมคงแก่ เกินไปจริง เหมือนอย่างเจ้า nooneloveme   อิอิ ถึงแม้ร่างกายจะแก่ แต่ใจยังหนุ่มครับ
และขอขอบคุณกับบทความดีๆ นี้อีกครั้งครับ อิอิ

หุๆๆ และเว็บเราก็ได้ผู้มีวิชาความรู้ความสามารถมาให้ถามได้อีกท่านแล้ว หุๆๆ ถามๆๆ เลยครับ คุณมาธวี ยินดีเสมอ (บังคับแกมมัดมือชก) อิอิ

ถ้าเป็นไปได้ อยากได้คำแปลด้วยอะครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง ขอบคุณครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

อยากใด้เป็นเพลงด้วยยามนี้ฟังแล้วจะใด้สบายใจครับ

เข้ามาอ่าน แล้วก็ขอบคุณคุณซัน กับคุณมาธวีครับ ^_^ 

เฝ้ารอคำแปลที่เหลืออะคับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

อ่าว >_<

ที่คุณมาธวีแปลไว้ หายไปไหนแล้วอะ

กะจะมาเซฟ หายไปซะละ