Loader

คือ ช่วย ติ ชม ด้วยครับ

Started by nutkop, November 29, 2009, 11:26:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

*****ขออนุญาติแก้ไขภาพให้คุณเจ้าของกระทู้นะครับ*****

1. หิ้งพระ

2.องค์พ่อ พิฆเณศวร

3.-4. องค์พ่อศิวะ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ปล.ชอบองค์พระคเณศ ไม่ทราบว่าองค์ท่านเป็นเนื้อกระเบื้องสังคโลกหรือเปล่าครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

พระพิคเนศวร สวยงามจับใจจริงๆค่ะ

เห็นหิ้งพระแล้วอดถามไม่ได้ครับ

พระคเนชองค์นี้คุ้นมากๆ ไม่ทราบว่าบูชามาจากสนามหลวง 2 หรือเคยนำไปตั้งบูชาที่นั่นหรือเปล่าครับ

เพราะครั้งแรกที่ผมเห็นคือชอบมากมาย แต่ขอเค้าบูชาเมื่อประมาณสี่ห้าปีที่แล้ว เจ้าของเค้าไม่ปล่อยให้บูชาครับ

ปล. สวยงามมากจริงๆครับ พระเคนชองค์นี้

ถ้าคนละเจ้าของหรือคนละองค์ผมต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ เพราะไม่คิดว่าจะพบเทวรูปที่มีเทวลักษณะคล้ายแบบที่เคยพบแล้วสวยสะดุดตามากมายครับ

โทษทีครับ ตอบช้าไปนิด
ขอบคุณสำหรับคำ ติ ชม ครับ
เป็นเนื้อกระเบื้องครับ ถูกต้องแล้ว ศิลาดล
...
ทั้งสององค์ (เขียว น้ำตาล)
บูชาได้ไม่ถึง ปีครับ
เลยไม่ทราบจริงๆว่า ไปตั้งที่ไหน อย่างไร
...
องค์ เขียว เจ้าของเดิม(นานมาก) ชื่อ จิตมุณีครับ
องค์ น้ำตาล ....จำประวัติไม่ได้ ทราบแค่ว่า
ปั้นองค์นี้ ต้องแลก ด้วยชีวิต ตัวเอง ประมาณนั้น....
ทุกครั้งที่บูชา ก็อุทิศบุญ บารมี ให้เจ้าของ ทุกครั้งครับ
..................
ขอบคุณอีกครั้ง ครับ

แล้วองค์พระศิวะ
ดูแล้วเป็นแบบเขมรได้มาจากที่ไหนหลอคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

องค์สวยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ดูเป็นแบบเหมือนของโบราณเลยค่ะ...
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

Quote from: nai 3 on November 30, 2009, 22:35:08
แล้วองค์พระศิวะ
ดูแล้วเป็นแบบเขมรได้มาจากที่ไหนหลอคัฟ

แบบนี้ผมเคยเห็นที่ท่าพระจันทร์ครับ

สวยงามมากค่ะ ชอบองค์พ่อพระพิฆเณศมากค่ะ
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง