Loader

ทำไมบางที่สวดพุทธก่อน บางที่สวดฮินดูก่อน จริงแล้วต้องเริ่มสวดอย่างไหนก่อนคะ

Started by ladyhalfthai, December 22, 2009, 03:09:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ทำไมบางที่สวดพุทธก่อน บางที่สวดฮินดูก่อน จริงแล้วต้องเริ่มสวดอย่างไหนก่อนคะ   พอดีไนท์จะสวดคาถา๑.คาถาบูชาหลวงพ่อโสธร๒.คาถาพระประจำวันเกิด ๓.คาถาเจ้าแม่กวนอิม ๔.คาถาเจ้าพ่อเสือ ๕.คำบูชาเทพ ๖.สรรเสริญคุรุเทพ ๗.บทพระพิฆเณวร(วัดแขก) ๘.บทพระขันธกุมาร(วัดแขก)๙.บทพระศิวะ(วัดแขก) ๑๐.บทพระแม่ศรีอุมาเทวี(พระแม่มารีอัมมา)บทที่อยู่ในกระทู้เวบบอร์ด ๑๑.บทพระนารายณ์(วัดแขก) ๑๒.บทพระแม่ลักษมี(บทสั้น) ๑๓.บทพระกฤษณะ(บทสั้น) ๑๔.บทพระพรหม(บทไทย) ๑๕.บทพระสุรัสวตี(บทไทย) ๑๖.คาถาพ่อปู่ฤาษี๑๐๘(บทไทย) ๑๗.บทบูชานาคราช(ในเวป) ๑๘.คาถาบูชาเทพสายจักรี ๑๙.คาถาบูชากุมาร ๒๐.คาถาอัญเชิญเทวดา ๒๑.คาถาชินบัญชร ๒๓.แผ่เมตตา สั่นกระดิ่งและอารตี ไนท์เลยอยากรู้ว่าไนท์ทำอย่างนี้จะผิดมั้ยคะ ช่วยแนะนำแนวทางที่ถูกให้ไนท์ด้วยขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ
ด้วยใจบูชา

มันอยู่ที่เรานับถืออะไรมากกว่ากัน มากกว่าครับ

แล้วทำไมต้องสวดเทพองค์นั้นก่อนองค์นี้หล่ะ นั่นก็เพราะคุณนับถือเทพอีกองค์สูงกว่าไง

คนอินเดียที่นับถือพระวิษณุ ก็จะสวดมนต์บูชาพระมหาวิษณุก่อน แล้วไล่สวดอวตารต่างๆ

พระพุทธก็เป็นหนึ่งในอวตารของพระวิษณุ ก็จะถูกสวดหลังพระนามของพระมหาวิษณุเป็นต้น

แล้วสุดท้าย จุดประสงค์ในการสวดเราต้องการอะไร ถามตัวเองก่อนดีไม๊ครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ขอบคุณมากค่ะสำหรับความรู้ที่มอบให้ แต่ที่สวดแค่เพียงอยากสวดถวายให้ท่านและให้ท่านได้ยินความรู้สึกของเรา จึงใคร่อยากรู้ให้ถูกต้อง เพราะวิธีปฏิบัติต่อท่านถ้าทำไม่ถูกต้องผลออกมาก้อสักว่าจะท่องสักว่าจะสวด กลัวท่านจะไม่พึงใจ จึงอยากได้คำชี้แจงที่เป็นกิจลักษณะถูกต้อง ใครมีความคิดเห็นใดมอบให้อีกขอความรู้ประดับปัญญาให้ด้วยเถิดค่ะ
ด้วยใจบูชา

[HIGHLIGHT=#c0504d]ส่วนตัวแล้ว เรา สวดบทพุทธก่อนนะคะ เช่น [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]นะโม 3 จบ อะระหังสัมมา ฯลฯ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]ชัยมงคลคาถา พาหุง อิติปิโส ตามอายุ ต่อ ด้วย ชินบัญชร พร้อมคำแปล[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]บทบูชา รัชกาลที่  5[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]พระสิวลี นะ ชา ลี ติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]แผ่ เมตตา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]และ ก้อ ต่อ ด้วย บทบูชา เทพ ทุกๆพระองค์ บทของวัดแขกสีลมอ่ะค่ะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]ปล.ถ้ามีเวลาน้อย ก้อ นะโม 3 จบ อะระหังสัมมา อิติปิโส 3 จบบ้าง 9 จบบ้าง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]แผ่เมตตา และ ก้อ บทสั้นๆในการบูชา มหาเทพ โดยเริ่มที่พระคเนศก่อนอันดับแรก เพราะพระคเนศ คือ มหา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]เทพองค์แรกที่เราควรสวดมนต์สรรเสริญพระองค์ก่อนค่ะ เช่น โอม ศรีคเนศายะนะมะฮะ ต่อ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]ด้วย องค์อื่นๆ แต่เป็นบทย่อๆตามลำดับค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]ส่วนที่ถามว่าทำไมต้องสวดพุทธก่อนเพราะเราเป็นชาวพุทธไงคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]และที่สำคัญ ถ้า เราไม่มีเวลาสวด เราก้อ จะสวด ระหว่างเดินทางไปทำงาน หรือ ตอนเรา ว่างๆ เป็นต้นค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]ท้ายนี้ ขอ ร่วมอนุโมธนาบุญ ต่อ ผู้ที่สวดมนต์ด้วยนะคร้า ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#c0504d]จิตใจสำราญ ผ่องใส เงินทองไม่สามารถ ชื้อหาได้ แต่ ต้องเริ่มต้นที่ตัวเราเอง นะคะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สำหรับผมนับถือพระแม่ศรีมหาอุมาเทวีมากที่สุด ก็จะสวดบทของพระคเณตก่อนเพื่อความสำเร็จแล้วสวดบทของพระแม่ แล้วก็ค่อยสวดบทปางต่างๆของพระแม่ สวดบทอันเชิญ อารตี แล้วก็ขอพร จากนั้นก็สวดขององค์ศิวะเทพ อารตีแล้วก็ขอพร ต่อจากนั้นก็สวดของพระคเณต อารตีและก็ขอพร จากนั้นก็สวดขอพรองค์เทพทุกๆพระองค์ แล้วก็บทแผ่เมตตาฮินดู

แล้วก็เริ่มสวดบทของพุทธครับ
โดยส่วนตัวจะเป็นนิกายมหายานก็จะต้องสวดแบบจีนครับ บทนมัสการพระพุทธเจ้าสามพระองค์ ทั้งอดีต ปัจจุบัน และอนาคต
ต่อจากนั้นก็สวดบทของพระแม่กวนอิม บทมหากรุณาธรณีสูตร บทโอมมานี่แปะหนี่ฮง บทธิเบตอีกหลายๆบทโดยส่วนตัวชอบแบบธิเบตครับเพราะดี
เวลาสวดก็นับประคำไปด้วยนับจนแตกเลย

จากนั้นก็มาสวดบทบูชาพระแม่ธรณี แล้วก็คาถาอันเชิญพระแม่ธรณี แล้วก็คาถาบูชาหัวใจพระแม่ธรณี-หัวใจดิน ต่อด้วยคาถาบูชาท้าวเวสสุวรรณ ต่อด้วยบารมี30ทัศ แล้วก็แผ่เมตตา
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อยู่ที่ตัวของคุณครับ ว่าจะเลือกแบบใหน แต่ถ้าถามจากความเห็นของผมเนี่ยอะนะครับ อย่างแรกเลยเราต้องไม่ลืมว่าเรานับถือศาสนาพุทธครับ เพราะฉนั้น ผมจึง เลือกสวดพุทธคุณก่อน แล้วค่อยตามด้วยบทสวดทางฮินดูครับ แล้วจะสวดบทบูชามหาเทพ ทั้ห้าพระองค์ ครับ แล้วตบท้ายด้วยบทบูชาฤาษี ทั้ง 108 ตน ครับ  แล้วถ้าดูกันตามหลักแล้ว เทพ ทางฮินดูก็มีประวัติเกี่ยวข้องกับศาสนาพุทธ เพราะฉะนั้นก้อเลยตามลำดัครับ แล้วเพื่อนๆว่ายังัยกันบ้างก้อ แนะนำนะครับ

ส่วนตัวเรานับถือทั้งไทย จีน ฮินดู

เราจะสวดแบบบาลี ต่อด้วยสวดจีนของเจ้าแม่กวนอิม  แล้วต่อด้วยสายฮินดุค่ะ

คิดว่าแล้วแต่สะดวกและก้อการนับถือของเราว่านับถือองคืใดสำคัญที่สุดก้อสวดแรกๆ

เราเป็นคนไทยก้อสวดบาลีก่อนก้อดีค่ะ