Loader

สุริยคราส

Started by อินทุศีตาลา, December 28, 2009, 16:17:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ได้ทราบว่าวันที่ 15 มกราคม 2553 จะเกิดสุริยุปราคา เลยอยากรู้เป็นเกร็ดว่าชาวฮินดูทำอะไรกันเวลาเกิดคราสบังดวงอาทิตย์คะ
มีอะไรพิเศษหรือเปล่า

ปล.ไม่ได้คิดจะเอามาทำอะไรหรอกนะคะ แค่อยากรู้เป็นเกร็ด

แต่เอ...คราสมาใกล้วันเกิดเราเลยวุ้ย
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เดี๋ยวขอเวลาไปค้นก่อนนะครับ

แต่ตอนนี้เท่าที่ทราบและฟังมาจากครูอาจารย์
ท่านว่า วันสุริยคราส (คฺรหนฺ)
เทวสถานต่างๆ จะไม่เปิดให้คนสักการบูชาเทพเจ้า และจะไม่ประกอบพิธีกรรมต่างๆ
ถ้าไปวัดเทพมณเฑียรวันที่มี คราส วัดจะปิดม่านเทวรูป แม้ในเวลาที่ปกติจะเปิดก็ตาม และไม่มีการสวดมนตร์ การอารตี

ส่วนพิธีของพวกพราหมณ์ ก็มีอีกส่วนหนึ่ง คือวันที่มีคราสจะมีการ สนาน หรืออาบน้ำศักดิ์สิทธิ์
ทำอุปกรรม และ ยัชโญปวีตธารณะ หรือการเปลี่ยนสายยัชโญปวีตครับ

และเข้าใจว่า ศาสนิกชนจะพากันไปชุมนุมยังตีรถะ หรือท่าน้ำศักดิ์สิทธิ์ เพื่อสนานด้วย อันนี้ต้องเช็คข้อมูลอีกทีครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

โอ๊โอ...เพื่อนที่บริษัทเจี๊ยบคุณหมอกำหนดคลอดเด็กน้อย วันที่15 มกราคม 2553 นี้พอดีเป๊ะเลยค่ะ
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

เด็กเกิดวันคราส ใช่ว่าจะไม่ดีนะครับ คราสมีทั้งดีทั้งร้าย ดวงชะตาใน 1 วันก็เช่นกัน ไม่งั้นเด็กเกิดต่างกันเพียง 2 - 3 นาทีแบบคู่แฝดคงไม่ผิดกันราวกับฟ้ากับเหวหรอกครับ ไม่ต้องกลัวคราส

คนที่เกิดวันคราสส่วนมากจะมีอะไรพิเศษๆ เสมอ เช่นมีสัมผัสที่ 6 ที่ดี แต่จะเป็นคนหลุดโลก หรือ art มากสักหน่อย ลองสังเกตดูนะครับ อีกอย่างถ้าสีนัยน์ตาเขาสีแปลก คือ อาจจะเป็นสีน้ำตาลอ่อน ย่อมแสดงว่าคนนั้นมีพลังพิเศษมากครับ

หมอนัดคลอดกี่โมงอะครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

คุงหมอเค้ากำหนดไว้คร่าวๆอ่ะค่ะ  อาจจะก่อนหรือหลังจากนี้ก้อเปนไปได้

ขอบคุณมากนะค่ะสำหรับความรู้
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

วันสริยคราสเนี่ยไม่ใช่ไม่ดีนะคะ 

คุณยายของเสือ  ตอนวั้นสุริยคราส  ท่านขอให้มะยมลูกดก  ดกจริงๆค่ะ  กินกันไม่ไหว

5555  ขำขำเเต่จริงคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ถ้าคนเรามีความประพฤติดี จิตใจดี ต่อให้เกิดในวันที่มีคราส มันก็ดีครับ