Loader

เพื่อนผูกคอตาย ทำบุญยังไงจะได้รับครับ

Started by jamessino, December 28, 2009, 23:09:26

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ 28 /12 /52 เป็นวันเผาศพเพื่อนผมที่ผูกคอตายเมื่อ ประมาณ 1 ทุ่มกว่าๆ  ของวันที่ 24
หลังบวชมา 2 พรรษาและสึกมาได้เพียง เดือนกว่าๆ ก่อนจะบวชก็เคยกินยาตายมาครั้งนึง
อยากถามท่านผู้รู้ว่า จะมีวิธีทำบุญ อทิศส่วนกุศลยังไงถึงจะได้รับครับ

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เจมส์ซิโน   
เจมส์ซิโน 

เวลาทำบุญ นึกถึงเขา แผ่เมตตาให้เพื่อน

และกรวดน้ำ ให้ถูกต้องกรวดน้ำต้องกรวดลงดิน หมายถึงการทำบุญให้ผู้ล่วงลับ

จริงๆการกรวดน้ำ มันคือคือการยืนยันการสร้างทานบารมี อย่างในชาติสุดท้าย ตอนมารผจญ พระพุทธเจ้าเอานิ้วชี้ที่ผืนดิน จนเทวีผืนดินผุดขึ้นมา และยืนยันว่าในชาติก่อนๆสร้างทานบารมีมานับไม่ถ้วน มีหลักฐานคือน้ำที่กรวดลงดิน และนางบีบมวยผมที่บรรจุน้ำทั้งหมด สามารถพัดพามารเหล่านั้นไปได้ครับ 

ตาเจมส์  กรรมบางอย่างไม่สามารถแก้ไขได้นะ แต่กัมมัฎฐานอาจจะส่งผลบุญให้ได้เร็วอีกนิด

เพราะฉะนั้นนอกจากทำบุญ อุทิศส่วนกุศล นอกจากปกติแล้ว ตาเจมส์ต้องนั่งสมาธิและแผ่

เมตตาให้เพื่อนบ้างนะ

ปล ตาเจมส์เองก็สวดมนต์ด้วยนะ เดี๊ยวปู่เทอก็งอนหรอก ไม่ตั้งใจน่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เคยได้ยินว่าการอุทิศส่วนกุศลด้วย
การทำกรรมฐานสมาธิให้แก่ผู้ล่วงลับ
ได้ผลเร็วที่สุดเลยครับและให้ได้กับ
ทุกๆคนแม้แต่ผู้ที่อยู่ในนรกภูมิที่ลึกที่
สุดไงก็ลองดูแล้วกันนะครับ

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

เพื่อนคุณจะต้องฆ่าตัวตายแบนี้อีก 500 ชาติ ทำบุญให้เขาเยอะเขาจะได้พ้นทุกข์
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

การฆ่าตัวตายเคยได้ยินมาว่าเขาจะได้รับบุญยากกว่าสัตว์เดรัจฉานซะอีกดังนั้นการถวายของกับพระ กรวดน้ำ อาจจะไม่ถึง เพราะเป็นกรรมหนักจึงไม่สามาถรับได้จึงแนะนำการทำกรรมฐาน
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ผมว่าชาตินี้คงเป็นชาติสุดท้ายที่เขาจะผูกคอตายแล้วครับ

ฆ่าตัวตาย..ทำให้จิตคิดวนเวียนอยู่กับสิ่งๆ นั้น...
เกิดใหม่ ก็มีแนวโน้มเป็นคนจิตใจอ่อนแอ คิดฆ่าตัวตายได้อีก
วิธีแก้ ก็ต้องอธิษฐาน ให้เจอกัลยาณมิตร ที่มีปัญญา ช่วยให้เขาคิดได้
เมื่อมีจิตใจเข้มแข็งขึ้น ก็จะไม่ฆ่าตัวตาย และพฤติกรรมนี้ ก็จะจาง สลายไปจากจิตของเขา

แต่วิธีอุทิศส่วนกุศลให้คนที่ฆ่าตัวตายนี่...มันก็ขึ้นอยู่กับว่า
เราแผ่ไปถึงเขาจริงไหม และเขารับบุญของเราได้มั้ย น่ะครับ

เข้าใจว่า น่าจะมีทุขคติ เป็นที่ไป...
ก็ทำกรรมฐาน แล้วตรวจน้ำ อุทิศให้เขาไป ด้วยใจบริสุทธิ์ ก็แล้วกัน
อาจจะเป็นเจ้าภาพบวชคนอื่นในนามเขา แล้วขอให้พระท่านอุิทิศส่วยกุศลเจาะจงให้คนๆ นั้นด้วยก็ได้
หรือหากมีศรัทธา รักเพื่อนมาก ก็บวชให้เพื่อไปเลย ตรวจน้ำให้
เป็นพระที่ดี แผ่เมตตาให้ ขอให้เขามีสติ รับส่วนกุศลที่เราอุทิศให้
หรือระลึกถึงความดีของตัวเองได้ ก็ยังดี

เปรต หรือ อสูรกายบางจำพวก รับบุญที่อุทิศไปไม่ได้
แต่สามารถระลึกถึงบุญเก่า ที่ตนเองเคยทำไว้แต่ครั้งเป็นมนุษย์ได้
เมื่อระลึกได้ จิตเกิดกุศล ก็จะเปลี่ยนภพภูมิ ทันที ก็มีครับ
เพียงแต่ต้องมีอะไรไปเตือนสติเขา ให้เขานึกได้ เท่านั้น
อันนี้ ไม่ต้องคิดจะทำเอง เราอาจยังไม่เก่งพอจะติดต่อวิญญาณได้เอง
ก็ทำเท่าที่เราจะทำได้ ก็พอครับ

แต่ถ้าบุคคลนั้น สมัยเป็นคน ไม่เคยทำความดี ไม่เคยทำบุญ
เรียกง่ายๆ ไม่มีอะไรจะไประลึกถึงความดีของตนเอง หรือของผู้อื่นได้
อันนี้ก็เรียกว่า โคม่า... คงต้องเสวยกรรมของเขาไปเรื่อยๆ น่ะครับ

ขอเตือนว่าเวลาอุทิศส่วนกุศล "ไม่ต้อง" เรียกเขามานะครับ...เราไม่รู้สภาพของเขา
มิเช่นนั้น เกิดเป็นอสุรกาย มาพร้อมกลิ่นซากศพคลุ้งไปทั่ว
แล้วจะวุ่นวายกันใหญ่ ถ้าเรียกเขาแล้วส่งกลับไม่ได้ลุ่ะ ยุ่งเลย..
ปล่อยให้เป็นไปตามกลไก ของการนำส่งส่วนกุศล จะดีกว่า

Quote from: Putthanan on January 17, 2010, 23:59:50
ผมว่าชาตินี้คงเป็นชาติสุดท้ายที่เขาจะผูกคอตายแล้วครับ

ผมเห็นด้วยคร้าฟ เป็นอย่างยิ่ง เรย ...........

ตอบว่ากรรมฐานเหมือนกันค่ะ  ไม่ยืนยันว่าจะได้รับหรือไม่  แต่เป็นวิธีที่ให้ผลบุญอย่างใหญ่
แต่ในส่วนที่ลึกที่สุดของอบายภูมิ  ส่วนของสัตว์ทั้งหลายที่กระทำกรรมหนัก  เช่น
ทำให้พระพุทธองค์ห้อพระโลหิต  ทำบิตุฆาต มาตุฆาต  กรรมฐานไม่สามารถส่งผลนะคะ
กรรมที่ทำมันหนักเกินไปค่ะ  ต้องรับผลของกรรมนั้นจนหมดเสียก่อน  หลังจากนั้นจึงสามารถรับบุญที่อุทิศให้ได้ค่ะ

แต่ในกรณีของเพื่อนคุณ jamessino น่าจะได้รับผลบุญนะคะ
ยังไงก็แนะเสริมเติมท้ายตอนอุทิศบุญกุศลไปนิดละกันนะคะว่า
ขอให้เพื่อนของคุณ jamessino จงเกิดสติปัญญาได้ไปอยู่ในภพภูมิที่ควรแก่ผลบุญแล้วกัน

เอาใจช่วยนะคะ

พี่เจมส์ นี้น้องเอนะครับพี่
ก็อุทิศบุญกุศลให้เค้าด้วยการ ถวายสังฆทาน แล้วก็ผ้าไตร นะคร๊าฟพี่ กรวดน้ำให้เขาด้วย

กรรมฐานที่พึงทำ และ ผู้นั้นจะได้รับคือการ ปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานครับ
หรือทำสมถกรรมฐานก็ได้ แต่ผู้ปฏิบัติได้ ฌาน ย่อมมีผล มีอานิสงส์ที่เค้าจะได้รับ

แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับว่า ถ้าเค้ายังอยู๋ในอบายภูมิ ที่ลึกๆ ก็รับกุศลไม่ได้เช่นกัน
พวกที่จะได้รับนั้นจะมีเปรตหนึ่ง จำพวกเท่านั้นที่ได้รับ นอกนั้น ยากมาก ที่จะได้รับส่วนกุศลครับ

แต่ทางที่ดี เค้าจะได้รับหรือไม่ได้รับ ก็ควรจะแผ่ให้เค้าจะดีที่สุดครับ

ขอให้เพื่อนคนนั้น ได้ฆ่าตัวตายชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายด้วยเทอญ

สาธุ

เดชะพระเมตตาของพระเป็นเจ้า เดชะคำเสนอวิงวอนพระแม่มารีย์และนักบุญทั้งหลาย
ขอให้ดวงวิญญาณเพื่อนของคุณเจมส์ จงประสบสุขสำราญในพระเมตตาของพระองค์ด้วยเทอญ
ข้าพเจ้าถวายพระองค์ พระโลหิตประเสริฐของพระเยซูคริสตเจ้า พระบุตรของพระองค์
พร้อมกับมิสซาที่พระสงฆ์ทั่วโลกถวายในวันนี้
สำหรับวิญญาณศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในไฟชำระ และคนบาปทั่วโลก
คนบาปในพระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์สากล ในประเทศและครอบครัวของข้าพเจ้า อาแมน
ปล. พอดีเพิ่งมาเจอกระทู้นี้ ก็เลยอยากจะภาวนาอุทิศให้ดวงวิญญาณครับ ..
    ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

[HIGHLIGHT=#ffff00]-คนที่ฆ่าตัวตายจะไม่ได้เกิดเป็นมนุษย์อีก[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#ffff00]-ต้องนั่งสมาธิกรรมฐาน แผ่กุศลให้เท่านั้นถึงได้[/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#ffff00]-ถ้าไปแผ่ปกติ ไม่ถึง [/HIGHLIGHT]
    [HIGHLIGHT=#ffff00]-อีกอย่างผู้ตาย อายุ ยังน้อย ยังไม่ถึงอายุขัย ยังไม่ได้รับหรอกจนกว่าจะถึงอายุขัย[/HIGHLIGHT]