Loader

ภาพหิ้งบูชาที่บ้านและที่คอนโดค่ะ^_^

Started by Ratha C, December 29, 2009, 03:08:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

นำเสนอด้วยภาพแรก สำหรับผู้ที่ศรัทธาในมหาเทพและเนื้อที่น้อย ภาพพระคเนศที่คอนโดประทับที่ระเบียงค่ะจุดกำยานได้ตรงนี้ องค์นี้เราบูชามา 480 บาท ส่วนกระถางบัวคุณพ่อซื้อให้วันเกิดค่ะ ส่วนผลไม้คุณแม่สรรหามาให้ค่ะ ที่บ้านไม่ปิดกั้นการบูชา แต่ ต้องบูชาแต่พองาม^_^

ภาพที่สองภาพพระตรีศักติ เพื่อนใจดีชื่อ นมเย็น ให้มาบูชา ค่ะ วางไว้ที่ตู้หนังสือที่คอนโดอีกเช่นเคย พร้อมกรอบพระพิฆเนศเรียงเป็นแนวยาวทำจากหลังคาโบสถ์เก่าร้อยกว่าปีวัดคลองบุญ จ.อยุธยา ได้มาเพราะไปช่วยวัดเค้าบูรณะโบสถ์ค่ะ

ภาพนี้เป็นภาพพระแม่ศรีมหาลักษมีก่อนแต่งองค์ค่ะ ด้านซ้าย ต้นอ้อยจากงานตรียัมปวาย ปี 2551 ค่ะ

ภาพนี้ตู้ค่ะ คลีนให้สะอาดและนำพระแม่มาประทับในตู้เลย เนื้อที่เราน้อยค่ะ

แต่งองค์และสละเวลาให้ทั้งวัน พระแม่ประทับในตู้ค่ะ ต้องขอปรบมือให้พี่สาวที่แสนดี ที่ช่วยให้ไอเดียพี่เกียร์ไนท์ค่ะ

ภาพนี้หิ้งน้อยๆในคอนโดอีกหิ้งบนตู้ค่ะ

จบจากคอนโดต่อด้วยที่บ้านบ้างนะคะ องค์นี้ของคุณอาค่ะ วันสงกรานต์ปีใหม่ไทยๆเราจะยกองค์ลงมาสรงค์น้ำขอพรกันที่หน้าบ้านเลยที่บ้านคุณย่าค่ะ

(องค์นี้ของคุณอา)

ต่อด้วยมุมพระพิฆเนศโดยเฉพาะนะคะ(ของคุณอาอีกแล้ว)

หน้าบ้านค่ะ ใครเข้ามาบ้าน ต้อง ได้พรจากพระคเนศก่อนเลยนะคะ

ท้ายนี้เราอยากให้เพื่อนๆคิดคล้ายๆกับเราว่าเราเป็นเพียงมนุษย์ธรรมดาเดินดินแต่รักและศรัทธามหาเทพด้วยหัวใจที่ศรัทธาอย่างเหลือล้นไม่ลุ่มหลงงมงายเป็นคนยุคใหม่ที่มีสาระที่จะค้นคว้าหาความรู้ในเรื่องเทววิทยาในศาสนาฮินดู(ใช่มั๊ยคะ)และเป็นไปในทิศทางที่ดีด้วยเพราะเราไม่ได้ลุ่มหลงงมงายเพราะเราเรียนจบปริญญามาได้ก้อเพราะวิชาเทพปกรณัมตะวันออก เช่นกัน
เราอยากบอกเพื่อนๆว่า ไม่ว่า สถานที่เราจะเล็กหรือจะใหญ่โตแค่ไหน เราคิดว่า ทุกๆพระองค์ทรงอยู่คุ้มครองไปกับเราได้ทุกหนทุกแห่ง ที่เรานำภาพหิ้งที่คอนโดและที่บ้านมาให้ชมเราอยากให้เพื่อนๆเห็นสัจธรรมในข้อนี้ เรา ไม่มองทิศด้วยซ้ำว่า พระองค์จะ ตั้งอยู่ตรงทิศไหน จะผิดหรือจะถูก เพราะ เนื้อที่คอนโดที่พักเรามีจำกัด เราคิดว่า ขอแค่เรามีที่ในหัวใจ เรา คิดว่า ทุกๆพระองค์ทรงอยู่กับเรา จริงมั๊ยค่ะ อิ่มเอมหัวใจจัง ^_^

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]  (รฐา ไชยกีรตินาท) ขอทวยเทพทุกๆพระองค์ทรงโปรดประทานพรให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ HM ทุกท่านมีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิตในปีใหม่ที่ใกล้เข้ามานี้ นะคร้า^_^ เราสามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วยหัวใจของเราเท่านั้นสิ่งสำคัญเราไม่สามารถเห็นได้ด้วยดวงตา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

โอ้เเม่เจ้า พอลงรูปได้อะไม่หยุดเลยนะเราอะ
ยังได้อีกนะ อิอิอิอิอิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ค่ะคุณพี่เกียร์ไนท์ กว่าจะลงรูปเป็นเน๊อะ ก้อ เห่อบ้างอารายบ้าง อ้าวววว.....พี่ๆเวปมาสเตอร์คร้า วันนี้วันเกิดพี่เกียร์ไนท์เค้าคร้า HaPpy BiRth DaY นะคร้า สวย รวย คนรักเยอะๆ ไม่เจ็บไม่จนนร้า ว่าแต่ ปลุกหนูตื่นไปทำงานด้วยนร้า 7 โมงครึ่ง จาไหวมั๊ยเนี่ย *_*[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

งามอ่ะ คุง พี่ต่าย อิอิ

ศรัทธา ที่แสดง ออก ไม่ว่าทางกายก็ดี ทางใจก็ดี หรือ จะแสดงออก ในการสร้างสรร ต่างๆ นาๆ ที่ ทำเพื่อพระองค์

คุณน้องเชื่อเหลือเกิน ว่า พรใดที่ มีอยู่ แม้กระทั่ง เพียงรอยยิ้มที่มุม พระโอษฐ เพียงเล็กน้อย สิ่งนั้น คือ พร อันยิ่งใหญ่ ที่เรา ได้รับ โดยหาความสุขใดๆจะเทียบเท่า

อย่างที่เคยบอกคุงพี่ต่าย ว่า ทำดี ศรัทธาด้วยใจ สรรเสริญด้วยใจ บูชา โดยเหตุอันบริสุทธิ์ ถวายในสิ่งที่ดีงาม เราจะได้ สิ่งดีๆ กับชีวิตตลอดไป สิงเดียวที่เราได้รับจากพระองค์แน่นอน คือ เรา มีพระองค์ อยู่ กับกำลังใจและศรัทธา ตลอดไป

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

บทสรรเสริญใด ที่เปร่งออกมาจากความบริสุทธิ์ อันเกิดจากความรักในใจ บทสรรเสริญนั้น จะแปรเปลี่ยนดั่งคำพูดเพื่อพูดให้แด่มารดา และ พระจักรวาลทั้งปวง...

สิ่งใดที่สรรเสริญ แสดงถึงความเป็นมารดา สิ่งนั้นก็ไม่ใช่เรื่องยากที่มารดาจะไม่ฟังและไม่นิยม แต่ จะกลับกลายให้ พระมารดา ได้ฟังพร้องมีรอยยิ้มที่ข้างพระโอษฐ์ รอยยิ้มนั้นประดุจความยินดี ประดุจธรรมชาติแห่งความจริง รอยยิ้มนั้น คือ ความสุข ที่ผู้สรรเสริญมารดา จะมีรอยยิ้มของพระมารดาอยู่เคียงข้างและเป็นกำลังใจ โดยความปลื้มปิติ สืบไป...

เป็นกำลังใจ ให้ทุกคนนะค่ะ ที่รังสรรค์ ศรัทธา ออกมา เพื่อแสดงถึง ตัวตน ข้างใน ต่อ พระเป็นเจ้า ไม่ว่าจะเป็นองค์ไหนก็ตาม ขอให้ มีความสุขกับศรัทธา โน๊ะ ทุกๆคนเลย

[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

สวยมากเลยค่ะคุณต่าย เห็นอย่างนี้แล้วก้อมีความสุขไปด้วย
จริงค่ะ!! ไม่ว่าพื้นที่จะจำกัดแค่ไหนก็ไม่สำคัญเท่ากับใจของเราที่น้อมศรัทธา
แด่องค์มหาเทพที่เราเคารพรักและศรัทธาด้วยดวงใจน้อยๆของเราหรอกค่ะ  

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

นับถือๆในความศรัทธาของเจ้าของหิ้งนะคร๊าบพี่ต่าย

(ชอบพระคเณศที่อยู่ตรงอ่างบัวจัง)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบพระคุณท่านรฐาค่ะ ชอบไอเดียนะคะ สถานที่จำกัดแต่ก็สามารถจัดวางได้อย่างดี ชื่นชมจากใจค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

งดงามมากๆครับ ชื่นชมๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f79646]ขอบคุณเม้นจากทุกๆท่านที่เป็นกำลังใจนะคร้า คือ อยากให้ เพื่อนๆ ได้เห็นสัจธรรมว่า ไม่ว่า บ้านเราจะเล็กหรือจะใหญ่โต แต่ ถ้า เรามีหัวใจที่เปี่ยมล้นด้วยความศรัทธา พระองค์ก้อจะทรงอยู่กับเราทุกๆที่ ใช่มั๊ยคะ ทุกวันนี้เวลาเพื่อนๆมาเที่ยวหาเพื่อนๆบางคนทีเคยแอนตี้เราในการบูชาพอเราบอกว่า สิ่งนี้คือ ความชอบของเรา อยาก เช่น บางคนชอบดูฟุตบอล ก้อ จะเก่งเรื่อง ชื่อทีมฟุตบอลเป็นต้น บางคนชอบเล่นตุ๊กตาบลายเค้าก้อจะรู้ว่าตอนนี้น้องบลายฮิตอาราย เป็นต้น  พอ เราบอกเพื่อน ๆ เราว่า เรา ชอบในแอ๊คทิวิตี้ แบบ นี้ เพื่อนๆเค้าก้อเข้าใจ(แต่เราต้องไม่เยอะใส่เค้าด้วยนะคะบูชาแต่พองาม) ตอนนี้สุขใจมากเวลาเพื่อนๆมาหาก้อจะยกมือไหว้กันใหญ่เลยให้ความเคารพเพราะเราทำเป็นตัวอย่างไงคะ Ex.พอเราไปทำงานตอนเช้าๆก่อนออกจากห้องเราก้อยกมือไหว้ทุกๆพระองค์ พอเรากลับมาเราก้อ อัมมะ คร้า อัมป๊า คร้า สวัสดีคร้าหนูกลับมาถึงบ้านแล้วนะคร้า แบบ เคารพแบบเหมือนพระองค์เป็นญาติผู้ใหญ่เลย(คงไม่ผิดเน๊อะ) อนุญาติให้แอบยืมไปใช้ได้นะคร้า ^_^เพื่อนๆท่านใดอยู่หอพัก อยู่ คอนโด หรือ ไม่มีหิ้ง หรือ เนื้อที่น้อยๆแบบเรา นำภาพมาแบ่งปันให้ชมมั่งนะคร้า[/HIGHLIGHT]

ความศรัทธาไม่มีทื่สิ้นสุดจริงๆครับ พอพรปแห่งคณปติจงคุ้มครองเหล่าสาวกนะครับ

ขอพระพระผู้เป็นเจ้าทรงคุ้มครองนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)