Loader

วิธีนุ่งผ้าถวายพระแม่ครับ ใครทำไม่ได้ลองทำดู ไม่ยากครับ

Started by periyachi amman, January 02, 2010, 12:13:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ถึงคุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี

โชดีที่น้ำใจคุณช่วยให้ชุ่มชื่นบ้าง.ขอบคุณอีกครั้งครับคนเราทุกวันนี้แห้งแล้งไปตามความร้อนของอากาศ

และคุณnattzaa แต่งได้สวยดีขนาดครั้งแรกนะ

สำหรับการแต่อรรถนารี ว่างๆผมจะมาโพสให้ สำหรับองค์นั่งคงต้องรอนานหน่อย เพราะผมพึงแต่พระแม่เมื่อ2สองวันที่แล้วเอง 

ช่วงนี้ยุ่งๆก็เลยไม่มีเวลา เพราะหันมาจับการแต่งพระแบบไม่มีโครงสร้างแล้ว
ด้วยความที่ไม่มีใครบอกก็เลยต้องฝึกฝนเยอะจะได้ชำนาญๆ   

Quote from: periyachi amman on May 02, 2010, 13:38:37
ถึงคุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี

โชดีที่น้ำใจคุณช่วยให้ชุ่มชื่นบ้าง.ขอบคุณอีกครั้งครับคนเราทุกวันนี้แห้งแล้งไปตามความร้อนของอากาศ

และคุณnattzaa แต่งได้สวยดีขนาดครั้งแรกนะ

สำหรับการแต่อรรถนารี ว่างๆผมจะมาโพสให้ สำหรับองค์นั่งคงต้องรอนานหน่อย เพราะผมพึงแต่พระแม่เมื่อ2สองวันที่แล้วเอง 

ช่วงนี้ยุ่งๆก็เลยไม่มีเวลา เพราะหันมาจับการแต่งพระแบบไม่มีโครงสร้างแล้ว
ด้วยความที่ไม่มีใครบอกก็เลยต้องฝึกฝนเยอะจะได้ชำนาญๆ   

ช่างเป็นความงดงานแห่งศรัทธาคับผม
ผมจะรอคอยความรู้ดีๆจากคุณนะคับ
ขอบคุณมากๆคับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อรรถนารีศวร

องค์พระนี้ผมไปขอยื่มเพื่อนมา องค์สูงประมาณคืบครับ
ช่องต่างๆก็จะเล็กลงไปด้วยตามขนาดพระ ผมเองก็กะผ้าไม่ถูครับเพราะไม่เคยทำมาก่อน และก็ไม่รูว่าชาวบ้านเขาทำยังไงแต่ผมทำแบบนี้
ก็เลยใช้วิธีผื่อผ้าไว้ก่อนครับ นุ่งเสร็จส่วนที่เหลือไม่ได้ใช้ก็ตัดทิ้งครับ   แนะนำว่าอย่าใช้ผ้าเนื้อหนาครับ สำหรับองค์เล็กๆ

1.จับจีบทางด้านกว้างของผ้าไม่ได้ใช้ด้านยาวเพราะ ไม่เน้นจีบเยอะและเทวรูปเป็นองค์เล็ก และพระแม่มีครึ่งเดียวครับ

2.เสร็จแล้วก็มัดหัว หางให้เรียบร้อยจะได้ไม่เกะกะเวลาทำครับ

3.นำส่วนที่เป็นเชือกสีขาวไปมัดกับเอวพระครับ สูงไปต่ำไปก็เลื่อนๆเอานะครับ ชายผ้าที่เหลืออยู่ด้านหลังครับ
สังเกตุว่าผ้าที่เหลือจะอยู่ด้านหลังโดยลอดผ่านรักแร้ด้านซ้ายของเทวรูปซึ่งเป็นส่วนของพระแม่

4.พาดชายผ้าที่อยู่ด้านหลังผ่านบ่าขวาของเทวรูปออกมาด้านหน้าครับ ตามลูกศรสีแดง

5.ทำการปิดหน้าอกครับ  สอดผ้าที่เหลือออกไปที่รักแร้ด้านพระแม่ (เพื่อให้เข้าใจได้ง่ายขอใช้คำว่ารักแร้ด้วยนะครับ)

6.ปิดด้านหลังครับ ไปตามลูกศร

7.ดึงผ้าส่วนที่เหลือออกมาทางรักแร้พระศิวะ

8.พาดขึ้นไปที่ไหล่ของพระแม่ครับ

9.ดึงผ้าลงมาตามลูกศรเลยครับ

10.ดึงส่วนที่เหลือออกมา รักแร้ของพระศิวะอีกที

11.พาดผ้าลงมาที่สะโพกด้านซ้ายของเทวรูป

12.คลุมช่วงสะโพกถึงต้นขานะครับ

13.ทำการพักผ้าไว้ครับ ผมพักโดยการพาดกับรัศมีของพระศิวะนะครับ

14.ทำการนุ่งกางเกงครับ ร้อยผ้าเข้าหว่างขาครับ เหลือผ้าด้านที่มือผมจับไว้เล็กน้อยครับ

15.ร้อยเข้าหว่างขา

16.ดึงให้แน่ครับ โดยจะให้ส่วนที่เหลือของผ้าไปด้านหน้า สังเกตุว่าผ้าจะคลุมช่วงหน้าแข้ง

17.ร้อยเพิ่มอีกรอบ เมื่อดึงให้แน่นแล้ว ผ้าจะคลุมที่ต้นขา  ถ้าไม่คลุมก็ขยับๆเลื่อนขึ้นไปให้คลุมที่ต้นขานะครับ

18.พาดผ้าจากด้านหน้ามาตามลูกศรสีแดง ทับผ้าที่เป็นลูกศรสีน้ำเงิน

19.นำผ้าที่พักไว้ มาผูกกับผ้าส่วนที่เหลือที่เป็นสีชมพูครับ

20.ผูกแบบง่ายๆก็พอครับ

21.ดึงให้แน่น  และสามารถตัดส่วนที่เหลือทิ้งได้เลยครับ  แต่ผมขออนุญาติไม่ตัดนะครับ เพราะใช้กับการสาธิตเฉยๆ 

22.จัดระเบียบให้เข้าที่ครับ อะไรที่สูงไปต่ำไปก็ขยับซะนะครับ

23.แก้ชายผ้าที่มัดหนังยางไว้ครับ เพราะถ้าไม่มัดมันจะเกะกะมากๆ ตอนนี้ถึงเวลาคลี่ออกมาแล้วครับ

24.ก็ทำการคลี่จีบและจัดระเบียบครับ

25.ทำการใส่เข็มขัดครับดึงให้แน่น

27.คุณสามารถแหน็บชายผ้าด้านหลังเข้าไปในผ้าคลุมสะโพก  ลองทำดูครับ

28.หรือจะปล่อยไว้ก็ได้ตามความชอบ

29.จัดทุกอย่างให้เข้าที่ อะไรที่ยังไม่ลงตัวก็ขยับซะให้เรียบร้อย

30.ขั้นตอนสุดท้ายที่สำคือใส่ผ้าลายเสือ ผมขอใช้ผ้าอื่นแทนนะครับเพราะไม่ได้เตรียมไว้
หน้าหลังก็ให้เท่ากัน ด้านล่างสุดของผ้าจะต้องเท่ากับผ้าคลุมสะโพกของพระเเม่นะครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ

ไม่รู้ว่าจะงงกันหรือเปล่า ผมอธิบายไม่เก่ง ถ้าอ่านแล้วงงๆ ไงก็ดูภาพประกอบกับทิศลูกศรนะครับ .

ขอบคุณมากๆครับคุณ  periyachi amman  ที่มามอบความรู้ดีๆอีกครับ  สวยงามมากเลยครับ
แต่ว่า อิ อิ  ตามมาทวงเรื่องแบบที่นุ่งองค์พระนั่งนะครับ  ส่วนแบบนี้ขอเซฟไปเป็นความรู้หน่อยนะคับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

มาเป็รกำลังใจให้คุณ periyachi amman  นะครับ
ยังรอชมการแต่งองค์พระสวยๆอีกนะครับ

Quote from: nattzaa on April 30, 2010, 18:11:04

ต่อมาเป็นพระกฤษณะครับ

องพระพิฆเนศครับ

ช่วยติชมด้วยนะครับ

ปล. ขอคุณพี่ผู้ชายที่แนะนำผ้าสวยๆให้ด้วยนะครับ เจอพี่เค้าโดยบังเอญที่ร้านลักษมี

ร้านลักษมี...อยู่ตรงไหนอ่าค่ะ ผ้าสวยมากกก แต่ไม่รู้จะมาแ่ต่งองค์ที่ได้มั้ย เพราะเท่าฝ่ามือเอง

อิ่มเอมใจมากทุกๆครั้งที่ได้มาอ่านกระทู้นี้
พระเป็นเจ้าทรงโปรดให้สานุศิษย์มีจิตใจเอื้อเฟือเผื่อแผ่ ซึ่งกันและกัน
ผมเชื่อเช่นนั้น ครับ เชื่อว่าคุณเจ้าของกระทู้จะได้ในสิ่งที่มุ่งหวังไว้อย่าง
ไม่มีที่สิ้นสุด พระเป็นเจ้าจะประทานพรอันสูงสุดแด่ท่านครับผม
ขอบพระคุณมากๆครับ 

อยากเห็นวิธีแต่งองค์พระแม่แบบปางยืนครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

รอชมแบบการแต่งผ้าทรง เทพฝ่ายชาย ปางประทับนั่งอะครับ 
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

Quote from: ramadas on June 06, 2010, 21:41:04

รอชมแบบการแต่งผ้าทรง เทพฝ่ายชาย ปางประทับนั่งอะครับ 
รอด้วยคนนะครับพี่  ที่บ้านพระคเณศมีแต่ปางประทับนั่งเหมือนกันครับ
ว่าแต่ผมเห็นของพี่ตอนนี้แต่งซะสวยเชียวนะครับ

ถึงคุณบุตรมาเตสฯครับ

1.เอาปลายผ้าด้านนึงไว้ด้านหลัง

2.ส่วนที่เหลือปล่อยลงมาด้านหน้า

3.นำปลายผ้าที่ปล่อยลงมาผันที่ข้อเท้าไปตามลูกศรสีแดงครับ

4.จากนั้นก็ให้พาดขึ้นด้านบนโดนให้ผ้าคลุมขาให้หมดครับ

5.อ้อมไปด้านหลัง ตามลูกศรนะครับ

6.จากนั้นก็พาดผ้าลงมาที่หน้าตักด้านซ้ายจัดผ้าให้คลุมช่วงขา

7.พาดไปด้านข้างของขาซ้าย

8.พาดไปด้านข้างเรียบร้อยแล้วจะได้แบบนี้ครับ แล้วออ้มผ้าไปด้านหลัง

9.แล้วก็เอาผ้ามาพาดเป็นเข็มขัดอีกรอบ ผ้าส่วนที่เหลือก็เก็บไว้ด้านหลังครับ

10.เอาผ้าอีกผืนทำเป็นผ้าคาดเอวให้ปลายผ้าทั้งสองด้านอยู่ข้างหลังแล้วไขว้กันเป็นตัวเอ็กแล้วพาดขึ้มาเหมือนผ้าคลุมไหล่ของเจ้าแม่ เข้าไปอีกทีเป็นอันเรียบร้อยครับ

หมายเหตุ การนุ่งผ้าแบบนั่งวิธีนี้ถ้าเทวรูปไม่เอื้ออำนวยผ้ามันก็จะคลุมขาด้านซ้ายหมดจนมองไม่เห็นผ่าเท้าเหมือนของผม แต่ผมคิดว่าถ้าเป็นพระพรมของคุณบุตรถ้าจัดระเบียบดีไม่มีปัญหาครับ

แบบที่สองครับ ผมไม่มีเทวรูปในโครงสร้างนี้เลยขออุนญาตินำภาพของคุณramadas มาเติมลูกศรเเละอธิบายเพิ่มนะครับเป็นไกด์ไลน์ให้นะครับ

ทำตามวิธีที่1-3

4.หลังจากพันผ้าที่ข้อเท้าแล้วพาดผ้าย้อนศรกลับขึ้นไปให้ชายผ้าส่วนที่เหลือไปอยู่ด้านหลังของเทวรูป

5.หลังจากนั้นพาดผ้าจากเอวด้านขวาให้มาที่ด้านซ้ายของเทวรูป ตามลูกศรครับ

6.ดึงผ้าลงมาที่ให้คลุมขาด้านซ้าย แล้วย้อนศรกลับขึ้นไปผ้าส่วนที่เหลือจะอยู่ด้านหลัง  จะคล้ายๆกับแบบแรกในขั้นตอนที่6และ7
เพียงแต่ว่าอันนี้จะมาจากด้านหลังและย้อนศรกลับไปทางเดิม

6.พาดมาด้านหน้าอีกรอบเสร็จแล้วก็เก็บผ้าให้เรียบร้อย

7. ทำเหมือนขั้นตอนที่10 ในแบบที่1 ก็เสร็จเรียบร้อยครับ

Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 03, 2010, 22:42:01
อยากเห็นวิธีแต่งองค์พระแม่แบบปางยืนครับ

ทำเหมือนกับพระแม่ปางนั่งอ่ะครับวิธีเดียวกันเลยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งเลยครับ^^

รอมานาน อิ อิ  ได้สมใจซะที  แต่ของผมองค์เล็กๆอ่ะครับ 
คงต้องแต่งนานแน่เลยกว่าจะสวย  แล้วจะเอาการบ้านมาส่งนะครับ

ว่าแต่ไปเทียวไหนมาครับ  วัดสวยจัง  ถ้าพอมีเวลาเอามาให้ชมบ้างนะครับ
อยากเห็นรูปพระแม่ที่เรียงราบตามเสาจะได้เผื่อเซฟไว้บูชาบ้า่ง
ได้ไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์แบบนี้  งานแห่พระแม่ปีนี้ต้องสวยมากๆแน่เลย
ไว้จะตามไปชมพระบารมีของพระแม่และความงดงามของซุ้มนะครับ

ขอพระแม่ประทานพรครับ

อ้อ  ตามมาถามอีกนิดครับ  การใช้ความยาวและขนาดของผ้าเหมือนเดิมใช่ไหมครับผม^^

อย่ารืมรูปไปเที่ยวมา ให้ดูมั่งครับผม
อ่อ เอาการบ้านมาส่งด้วยครับผม หุหุ

มงกุฎของพระสรัสวตีงามมากๆเรยคับ พี่จิ้งจอกพันหน้า

งานแห่ปีนี้ยังไม่ได้คิดเลยครับ ถ้าได้ทำก็คงทำแบบเล็กๆอ่ะครับ รูปที่ไปเที่ยวมาลงไว้ในเฟสบุ๊ค  TON_PRASITPAITHOON@HOTMAIL.COM ไฮไฟ จะทะยอยลงให้ครับ  กับวัดรู้สึกประทับใจมากๆแต่ LITTLE INDIA รู้สึกผิดหวังมากๆ ปีนังดีกว่าเยอะ   

พี่จิ้งจอกคะมงกุฎพระแม่สรัสวตีซื้อมาจากไหนคะกี่บาทคะตอบด้วยค่ะอิอิ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ขอบพระคุณอย่างมากๆๆครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

Quote from: ramadas on June 22, 2010, 22:46:42
ขอบพระคุณอย่างมากๆๆครับ

ของพี่ได้เป็นแบบด้วย อิ อิ
ไปซื้อมามายังครับพี่  ไปวันไหนชวนกันบ้างนะครับ ^^

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 20, 2010, 15:23:34
อย่ารืมรูปไปเที่ยวมา ให้ดูมั่งครับผม
อ่อ เอาการบ้านมาส่งด้วยครับผม หุหุ

สวยดีครับดูเป็นธรรมชาติมากเลย 

งานปีนี้เหนื่อยๆแน่คุณกี้ ฮ่าๆๆๆๆ

ท่าทางคุณนายแกเอาจริง

Quote from: periyachi amman on January 02, 2010, 12:21:01
8.เสร็จเรียบร้อยจะได้ดังภาพนี้ครับ

9.ความยาวของผ้าส่วนที่เหลือให้พับครึ่งครับ

10.พับครึ่งอีกทีครับ ไม่ต้องให้เนียบทุกกะเบียดนิ้วนะครับ เพราะจะดูแข็งไม่เป็นธรรมชาติ
จะพับอีกก็ได้ครับ กะให้ดูไม่กว้างเกินไปสำหรับไหล่

ช่วงตรงนี้พับยังไงครับผมพับแล้วไม่ยอมเป็นแบบในรูปอ่ะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

จับปลายผ้าให้เท่ากันครับ แล้วไล่เข้ามา(ไล่เข้ามาหาจีบ) แล้วค่อยพับครึ่งครับ

ถ้าไล่จากตรงจีบไปปลายผ้า ปลายผ้าจะไม่เท่ากันครับ ไงลองดู.

แต่งเสร็จไปเรียบร้อยเมื่อเย็นแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่มาไขข้อสงสัย

คุณ periyachi amman สบายดีไหมครับ  หายไปเลยนะครับผม
ไงก็เอาความรูดีๆมาฝากกันอีกนะครับ  ขอบพระคุณสำหรับความรู้ที่มอบให้มามากๆครับ^^

สวัสดีค๊ะ เป็นสมาชิกใหม่ ชื่อ "เจมา" ค๊ะ ขอรบกวนถามหน่อยนะ...คือ ไม่ค่อยรู้เรื่องของเทพมากมายแต่มีใจ รัก&ศรัทธา ต่อองค์ท่าน ..และพึ่งเริ่มจะศึกษาถ้ายังไงโปรดเมตตาด้วยนะค๊ะ

..อยากทราบว่า ซื้อผ้าแล้วเครื่องประดับที่ไหนค๊ะ  ..แล้วก็..จะทราบได้อย่างไร ว่าองค์ท่านชอบสีอะไร นะค๊ะ ..และการนุ่งผ้าถวายองค์ท่าน ทำกันตอนไหนเหรอค๊ะ..   

((ถามเยอะเลย ขอโทษก่อนนะค๊ะ แล้ว ขอบคุณค๊ะ))
..jamatakee..

จริงๆ แล้วการแต่งองค์พระส่วนมากมักกระทำครั้งแรกที่มีการทำพิธีอัมบิเชกัมเทวรูปครับ และเวลาอื่นๆ ส่วนมากจะในพิธีสำคัญๆ ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าลืมว่าเทวรูปทั้งหลายไม่ใช่ตุ๊กตา ที่อยู่ๆ จะจับมาอาบน้ำแต่งตัวอย่างไรเมื่อไหร่ก็ได้ตามใจฉัน ให้คิดเสมอว่าเทวรูปเป็นเครื่องแทนพระองค์ที่เราต้องเคารพไม่ว่าท่านจะอยู่ในรูปแบบไหนก็ตาม

ส่วนสถานที่หาซื้อผ้าและเครื่องประดับ พาหุรัดครับ มีผ้ามากมายหลายหลายให้เลือก ของแต่งองค์เดินตรอกแขกครับ รับรองไม่ผิดหวังครับ ส่วนท่านชอบสีอะไรนั้น ไม่มีใครบอกได้แน่ชัดหรอกครับ เอาเป็นว่าคุณชอบผ้าผืนไหนก็เลือกผืนนั้นแหละครับ ลักษณะที่คนชอบบอกกันว่าเดี๋ยวเทพท่านก็ดลใจให้ได้ของที่ท่านพอพระทัยเองนั่นแหละครับ

To: Khun Jama

โดนส่วนตัวผมเองจะนำท่านมาอาบน้ำเดือนละครั้งครับ ถือเป็นการทำความสะอาดจากขี้ฝุ่นขี้ธูปด้วยครับ เสร็จแล้วก็จะแต่งองค์ทรงเครื่องตามที่ตั้งใจไว้ครับ และถ้าคุณไม่ซีเรียสกับของแต่งพระมากนักพาหุรัดคือคำตอบสุดท้ายอย่างที่คุณกาลิทัศให้ข้อมูลไว้ โดยส่วนตัวถ้าผมชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับ ไม่มีการกำหนดว่าพระแม่ต้องสีนั้นสีนี้ ต้องโน่นต้องนี่ ผมไม่มีข้อจำกัด ไม่มีกฏเกณฑ์ หรือเงื่อนไงครับ ไม่รู้ว่าที่ถูกต้องคืออะไรและอะไรคือที่ถูกต้อง ผมมีแต่คำว่าทำเหมาะสมกับกาลเทศะแค่นั้นพอจบ มันเป็นความพิเลนของความคิดผมอย่าถือสานะครับ  55555++

นานๆแวะมาเอามาฝากครับ.

ขอบคุณมากค๊ะ .. สวยทุกพระองค์เลย อิจฉาแฮ่ะ!!
..jamatakee..

ขอบคุณครับผมได้เทคนิคดีๆไปถวายพระแม่กับองค์พ่อแล้วครับ วิธีการนุ่งโจงกระเบนนี่ผมเองก็ลองฝึกทำในพระนรสิงห์อยู่ครับผม
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

แล้ววิธีแต่งต่อขา แขนพระแม่ละคับมีวิธีสอนไหมคับผม

สอบถามผู้รู้ครับ

อยากทราบว่านอกจาผ่าส่าหรีแล้ว จะสามารถใช้ผ้าไหมของไทยนุ่งถวายได้มั้ยครับ

Quote from: bugbon on March 26, 2012, 14:36:32
สอบถามผู้รู้ครับ

อยากทราบว่านอกจาผ่าส่าหรีแล้ว จะสามารถใช้ผ้าไหมของไทยนุ่งถวายได้มั้ยครับ

ไม่ได้รู้อะไรมาก แต่ อยากตอบนะครับ

จริง ๆ ผมว่า สามารถทำได้ครับ

เพราะผมว่า กำลัง จะไปผ้าลายไทย มาห่มให้เทวรูปอยู่เหมือนกัน
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง