Loader

เอารูปพระศรีคเณศ บนหิ้งที่บ้านมาให้ชมครับ

Started by zeezeeko, February 09, 2010, 18:52:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เป็นองค์พระคเณศ ปางเสวยสุขนะครับ ทำจากหินทราย แล้วผมเอามาตกแต่งสีใหม่เองทั้งหมด โดยการลงยาสีครับ
ผมค่อยๆแต่งเพิ่มไปเรื่อยๆครับ ตามเวลาหรือตามความสะดวก ของงานที่ผมทำอยุ่ด้วย

รูปแรกนี้ก่อนลงยาสี ครับ แค่แต่งสี รูปลงยาสีแล้วดูตรงลายเซ็นต่กจากรูปนี้ได้เลยครับ

โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

แต่งซะสวย เรย ว่างๆ มาแต่งให้ที่บ้านหน่อย จิ่

มีองค์เนิง ที่บ้าน แต่เป็น สองกร ว่างเป่า ว่าเป่า

ถ้าคุณจิ้งจอกพันหน้า อยากแต่งองค์ สงสัยต้องอัญเชิญมาให้ผมทำที่ ตลาดน้ำอัมพวา จ.สมทรสงคราม แล้วอ่ะครับ เพราะผมไม่สะดวกออกนอกสถานที่ อุปกรณ์ที่ใช้ทำเยอะมาก งานที่ทำไม่สามารถใช้เวลาแค่วันเดียวเสร้จนะครับ จริงๆมีหลายแบบที่ผมทำไว้ด้วย แบบลงยาสีแบบที่เอามาให้ดูนี่ กับแบบประดับคริสตัสที่องค์  เมื่อคืนก็เพิ่งแต่งอีกองค์ลงสีธรรมดา ท่ามีเวลาถ่ายรูปจะเอามาให้เพื่อนๆดูกันนะครับ
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

หง่ะ สวยงามมากมายค่ะ แอบเห็นเศียรพระคเณช สีแดง สวยจังเลยอ่ะค่ะ

เศียรพระคะเณศ เพื่อนที่ทำร้านหัวโขนให้มาครับ เป็นเศียรคเณศตอนเด็กยังไม่เสียงาครับ  ผมเองก็ชอบครับ

ส่วนวันนี้เอางานใหม่มาให้ชม พึ่งทำเมื่อคืนอารมณ์ศิลปกำลังมาเลยตกแต่งแต้มสี ให้องค์พ่อองค์ใหม่ งานยังไม่เสร็จหรอกครับ แต่บ้าอยากเอามาให้ชม อย่าว่ากันเลยนะครับ อยากให้คนชม หรือ ติ เราจะได้พัฒนาฝีมือไปเรื่อยๆ ยังไงมีอาไรเพิ่มจะเอามาให้ชมกันเรื่อยๆนะครับ

รูปที่ 2 ครับ

สวยงามมากมายค่ะ องค์พระคเณช บ่งบอกได้ถึงความศรัทธาจริงๆ

สวยดีครับผมชอบน่าภูมิใจครับฝีมือตัวเอง
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ