Loader

รบกวน ถามว่าพระคเณศปางนี้ เรียกว่าปางอาไรครับ

Started by zeezeeko, February 10, 2010, 16:48:29

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมบูชา พระว่าท่านดูงดงามดี แต่ไม่ทราบว่าปางนี้โดยถูกหลักแล้วเรียกว่าปางอาไร บางคนก็บอกผมว่าปาง ลักษมีคเณศ แต่อีกคนก็บอกว่า คเณศศักติ ผมเลยอยากให้แน่ใจไปเลยครับ ว่าปางนี้ เรียกว่าปางอาไร แล้วปางนี้หมายถึงอาไรครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

ปางแรก ในรูป เป็นปางประดิษฐ์ใหม่ คือปางผสมผสมผสาน คือ ปางนฤตยคณปติ ปางมหาคณปติ ปางอุจฉิษฐคณปติ ปางอุททันตคณปติ
แล้วพระพิฆเนศ32ปาง แต่ละที่ก็ไม่เหมือนกันครับ

ส่วนภาพที่2
ปางนอน หรือปางไสยาสน์ครับ^^

Quote from: ตรีศังกุ on February 10, 2010, 18:25:30
ปางแรก ในรูป เป็นปางประดิษฐ์ใหม่ คือปางผสมผสมผสาน คือ ปางนฤตยคณปติ ปางมหาคณปติ ปางอุจฉิษฐคณปติ ปางอุททันตคณปติ
แล้วพระพิฆเนศ32ปาง แต่ละที่ก็ไม่เหมือนกันครับ

ส่วนภาพที่2
ปางนอน หรือปางไสยาสน์ครับ^^

ภาพที่สองไม่ใช่พระพุทธรูปนะจ๊ะจะได้เป็นปางไสยาสน์ เท่าที่เคยถามพี่หริทาสมาเพราะบูชาเองพี่ก็บอกว่า เค้าเรียกกันว่า ปางเสวยสุข(วางขายให้เช่าแถมติดป้ายกันชัดเจนเกลื่อนเมือง)หรือไงจ๊ะ พ่อคนเก่ง (อิอิ มาแซว)
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

*--*"

ปางไสยาสน์ .................................................................ได้อีกอ่ะ

เอ่ออ

จริงแล้วปางที่นอน โดยทั่วไปเขาเรียกว่า
ปาง "ไสยาสนคณปติ" แปลว่าพระคณเณศในอิริยาบถนอนอ่ะครับ
ไสยาสน ไสย (นอน) + อาสน (ท่า)

ดังนั้น คุณตริศังกุ ก็ไม่ได้ผิดอะไรมากมายครับ
จะนอน ตะแคง นอนหงาย นอนคว่ำ นอนท่าไหน โดยมากก้เรียกว่า ไสยาสนคณปติครับ

ส่วนชื่อปางเสวยสุขนั้น เป็นปางที่คิดขึ้นใหม่ และชื่อนี้ ท่านอาจารย์มหาวิทยาลัยศิลปากรท่านหนึ่ง คิดรูปแบบพระคเณศ ในท่า กึ่งนั่งกึ่งนอน หรือเอกเขนก ครับ และเรียกว่า "ปางเสวยสุข"

ดังนั้น ในวงการพระเครื่องเมืองไทนยเมื่อเจอพระคเณศ กึ่งนั่งกึ่งนอน หรือเอกเขนก ก็เรียกว่า ปางเสวยสุข ตามที่อาจารย์ท่านนั้นเรียกครับ
ซึ่งเป็นการคิดขึ้นใหม่ ไม่ใช่คติเดิมครับ  ทั้งรูปแบบ และชื่อ
แต่ก็เรียกขานกันโดยทั่วไป จนเป็นที่รู้กันครับ
ดังนั้น จะเรียก ไสยาสน ก็ไม่ผิด
แต่คนทั่วๆไปมักเรียกว่า เสวยสุข ครับ ซึ่งกลายเป็นชื่อที่รู้กัน
เรียนมาเพื่อทราบครับ

ขอบคุณ คุณตรีศังกุ  มากครับ แต่ว่าทำไม ชื่อมีหลายปางจังอ่ะครับงง แล้วสรูปปางรูปโลหะข้างบนนี่ใกล้เคียงกับปางอาไรมากที่สุดอ่าครับ ขอรบกวนอีกทีคือมันงงๆ อ่าครับ 

แต่ส่วนองค์นอนนี่ใช่ครับ เค้าเขียนที่หมอนหนุนแขนเลยว่าปางเสวยสุข แต่ก็แล้วแต่จะเรียกอ่าครับ พลยังไงก็ท่านเหมือนกัน จะเดินจะนั่งจะนอนก็องค์
ท่านอยุ่ดีครับ

ปล. ขอขอบคุณท่านอื่นๆด้วยนะครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติม
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

รูปแรก อยู่ในท่ารำ เรียกว่า นฤตยคณปติ
และผสมปางอุ้มพระแม่ ปางอุ้มพระแม่มีหลายปาง เช่น มหาคณปติ ศักติคณปติ อุจฉิษฐคณปติ ฯลฯ และผมไม่รู้ว่าปางไหน เพราะเห็นของที่ถือในมือไม่ชัดครับ

บางปางอุ้มพระแม่เหมือนกัน แต่ถือสิ่งของไม่เหมือนกัน ชื่อปางก็ไม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ของคุณตรีศังกุ และ พี่หริทาสครับ

ส่วนพระเคนชภาพแรก ปางจะออกแนวผสมผสานครับ

พระนฤตยะ คณปติ ((ปางเต้นรำ))
แต่ให้ตั้งข้อสังเกตุซักหน่อยว่าปางนฤตะยะนี้จะมีเพียง 4 พระกรครับ แต่จากภาพจะเห็นว่ามี 6 พระกร

ส่วนพระเคนชที่ทรงอุ้มศักติไว้จะมีด้วยกัน

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]1. พระศักติ คณปติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]2. พระอุจฉิษฏะ คณปติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]3. พระมหา คณปติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]4. พระอุทวะ คณปติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]5. พระวระ คณปติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]6. พระอุททันตะ คณปติ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]7. พระสังกตะหะรา คณปติ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ปางนั่งอุ้มศักติ และมีหกพระกร จะมีพระอุจฉิษฎะ เท่านั้น แต่ว่ารู้สึกว่าอาวุธหรือของที่อยู่ในพระหัตถ์จะไม่ตรงครับ ลองสังเกตุดูนะครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]แต่ตามความคิดผมนะ เทวรูปของคุณสวยงามมากครับ[/HIGHLIGHT]

ที่มาภาพ :
(1) เวป srichinda
(2) เวป พิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศ
ขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ครับ

เอิ๊กกกกกก ขอบคุณค่ะ พี่ยีนส์ น้ำขุ่นจังแต่ว่า
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอบคุณ คุณกาลิทัสมากครับ ที่ให้ความรู้ แต่ก็นั่นละครับ ปางอาไรก็ไม่สำคัญแล้วตามความคิดผม ให้เรามีจิตศรัทธาต่อเทวรูปองค์นั้น ๆก็พอครับ

เพราะว่าปางของพระคเณศตอนนี้ มีคนทำออกมามากมาย ตามจินตนาการของคนทำ เนื้อแท้แล้วองค์เทวรูปนั้นก็คือพระศรีคเณศที่เราให้ความเคารพบูชาอยู่ดีครับ 

ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความรู้ที่นำมาให้ผมนะครับ ผมเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมาก

ขอบคุณมากๆ เลยค่า...

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]