Loader

พรุ้ง นี้ พี่ ในเว็บไปไหนกันคับ

Started by ฟู_Alone_(o_O), February 11, 2010, 16:59:11

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ผมยังคิดไม่ออกเลย ว่าจาไป ที่ไหนดีพรุ้งนี้

พี่ๆ ใน เว็บ จาไปที่ไหน กัน มั่ง เอ่ย

มาแชร์ กัน หน่อย นะ คับ  ช่วยๆ กันนะ  อิอิ

ไปเทพมณเฑียร กัน คร้าฟ

ตอนนี้ รวมๆ กัน ได้ 4-5 คนแระอ่ะคร้าฟ

ไปป่าว ไปป่าว ไปป่าว 08-4187-1599

ไปเทพมณเฑียรเหมือนกันเลยค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

อยากไปด้วย อ่ะ  ต้องเตรียม อะไรไป มั่ง อ่ะ คับ 

น่า สนุก ดี กว่าไป คนเดียว อิอิ

พรุ้งนี้ใครไปเทพมนเทียรเเล้วอยากนำศิวะลึงค์ไปด้วยก้อได้คราบ หรือว่ามาเเต่ตัวก้อได้คราบหรือจะไปร่วมงานด้วยก้อได้นะคราบเเต่ต้องเตรียมของไปสรงศิวะลึงค์กันเองนะคราบ
ให้เตรียม 
1  ศิวลึงค๋ ไม่ต้องใหญ่นะคราบ เดียวจะลำบากอะเล็ก ๆ ก้อพอคราบ
2  หาภาชนะ ที่จะใส่ศิวลึงค์ ขอที่เป็น อ่าง หรือ ภาชนะก้นลึก ๆ หน่อยนะคราบซัก 2 ใบเอาให้ใส่คิวลิงค๋ของคุณได้อะคราบ
3  นมจืด  น้ำผึ่ง  น้ำเปล่า เนย น้ำอ้อย น้ำตาลทรายขาว น้ำมะพร้าวอ่อน น้ำคงคา(ถ้ามี) ใบมะตูม(กะเอาจากขนาดของศิวลิงคนะคราบ เเต่ขอนมมากหน่อยอะคราบเพราะว่าใช่สรงเป็นชั่วโมงเลยอะ
4  พวงมาลัย สวย ๆ 1 พวง ไว้คล้อยตอนสรงเสดเเล้วก้อดอกไม้ที่เป็นดอก ๆ อะคราบ เช่นดาวเรืองหรือ กุหลาบก้อได้อะคราบ
5  ผ้าผืนใหม่สวย ๆ คราบ เอาไว่ห่มศิวลิงค์
6  ช้อนเล๊ก ๆ ซัก 2 คันนะคราบผ้าขนหนูผืนเล็ก ๆ ๆหลาย ๆ ผื่นหน่อยคราบ เอาไว้ขัดศิวลิงค์อะ
  เพียงเท่านี้ละคราบ ที่เหลืออื่น ๆ ปีที่เเล้วผมได้ความช่วยเหลื่อจาก2ยายหลานชาวอินเดีย ขอให้มีความสุขกับเทศกาลมหาศิวะราตรีนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณพี่  kearnight มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นะคับ

5555+   คราวนี้ไปได้แล้ว ไม่กลัวละ

กลัวจะไปแล้ว ไปทำ ผิดๆ ถูกๆ   อิอิ

เเล้วไงจะเก็บบรรยากาศในงานมาให้ชมนะคราบ
ต้องเป็นช่างภาพจำเป็นคราบงานเนี่ยอะ น้องคิวติดภาระกิจนางงามไม่สามารถมาได้ครับกำลังเดินสายขอบคุณสื่อมวลชนอิอิออิ
  ล้อเล่นนะน้องคิว อิอิอิอิอิอ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ถ้า พรุ่งนี้ ผมได้ ไปก้อ คง จะเจอ กันอ่ะคับ( แต่ไม่รู้ว่าคนไหนอิอิ เยอะ จัด )

อ่ะ เหง มะ พี่เกียร์ เราเป๊ะ เจงๆ เรย

เหอ...เหอ....เหอ...

นิ่เหงเค้าว่าเทพมณเฑียรเปลี่ยนคณะกรรมการชุดใหม่แร้ว

สงสัยมีพี่เกียร์ อยู่ ด้วยคนเนิง 55+

สรุป แล้ว พรุ่งนี้ ผมไป เทพมณเฑียร คับถ้าเจอ

ถ้าเจอพี่ จิ้งจอก พันหน้า เดียว จาเข้าไป ทักเน้อ ระวังตัวไว้   5555+

เเห่ม  ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  คุณจิ้งจอกพันหน้า ที่บ้านขายเครื่องปั้นหรือเปล่าค่ะเนี่ย
รับศิวะลึงค์  ซักองค์ไหมอะ เดียวทุ่มให้อะ

55555555555+

ทุ่ม มะ ทุ่มมะ พี่เกียร์ รับ หมดอ่ะ ของฟรีเนี่ย ทุ่มมะ

ซะที เหอะ ซะที แหมๆๆๆ  ไปกี่โมงบอกด่วนๆ พี่เกียร์

ไม่ก็ โทรมะ น้องร่ะ รมณ์เสียแระ เดว ก็ สาวใส่ ซะเรยนิ่

Quote from: kearnight on February 11, 2010, 18:28:48
พรุ้งนี้ใครไปเทพมนเทียรเเล้วอยากนำศิวะลึงค์ไปด้วยก้อได้คราบ หรือว่ามาเเต่ตัวก้อได้คราบหรือจะไปร่วมงานด้วยก้อได้นะคราบเเต่ต้องเตรียมของไปสรงศิวะลึงค์กันเองนะคราบ
ให้เตรียม 
1  ศิวลึงค๋ ไม่ต้องใหญ่นะคราบ เดียวจะลำบากอะเล็ก ๆ ก้อพอคราบ
2  หาภาชนะ ที่จะใส่ศิวลึงค์ ขอที่เป็น อ่าง หรือ ภาชนะก้นลึก ๆ หน่อยนะคราบซัก 2 ใบเอาให้ใส่คิวลิงค๋ของคุณได้อะคราบ
3  นมจืด  น้ำผึ่ง  น้ำเปล่า เนย น้ำอ้อย น้ำมะร้าวอ่อน น้ำคงคา(ถ้ามี) ใบมะตูม(กะเอาจากขนาดของศิวลิงคนะคราบ เเต่ขอนมมากหน่อยอะคราบเพราะว่าใช่สรงเป็นชั่วโมงเลยอะ
4  พวงมาลัย สวย ๆ 1 พวง ไว้คล้อยตอนสรงเสดเเล้วก้อดอกไม้ที่เป็นดอก ๆ อะคราบ เช่นดาวเรืองหรือ กุหลาบก้อได้อะคราบ
5  ผ้าผืนใหม่สวย ๆ คราบ เอาไว่ห่มศิวลิงค์
6  ช้อนเล๊ก ๆ ซัก 2 คันนะคราบผ้าขนหนูผืนเล็ก ๆ ๆหลาย ๆ ผื่นหน่อยคราบ เอาไว้ขัดศิวลิงค์อะ
  เพียงเท่านี้ละคราบ ที่เหลืออื่น ๆ ปีที่เเล้วผมได้ความช่วยเหลื่อจาก2ยายหลานชาวอินเดีย ขอให้มีความสุขกับเทศกาลมหาศิวะราตรีนะคราบ

555+   ดูข้อ 3 คร้าฟเพื่อนๆ  นมจืด น้ำผึ้ง น้ำเปล่า เนย น้ำอ้อย น้ำมะพร้าวอ่อน น้ำคงคา(ไม่ต้องเอาไป เพราะพี่เกียร์มี เดวเค้าได้นำมาฝากเราแน่นอน)   เหอ...เหอ....เหอ...... 

พี่เกียร์ไหนว่า ลางานไม่ได้ไงคร้า ปีนี้หนู ไปเหมือนเดิมนร้า รบกวนด้วย จะให้เอาอะไรไปบ้าง ปีที่แล้วหนูหาผ้าขัดศิวลึงค์ปีนี้ ไปด้วยอีกน้า แล้วไปหาสองคุณยายคุณหลานกันอีก อิๆ กะว่า จะไปเอาศิวลึงค์ไปซะหน่อย แต่ เจ๊แสนสวยไปไม่ได้กอ้ไม่ได้แล้วนะเนี่ย เพราะ งูบูชาศิวลึงค์ของเราแบบเดียวกันอิๆ ส่วนผ้าห่มศิวลึงค์หนูได้แล้วนร้า ลายเสือ แล้วเสื้อทีมจาเอาสีอาราย โทรมาประสานด้วยค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ว่าเเต่ไปกันกี่โมงคะ  กลัวพี่จิ้งจอกพันหน้าเสียใจ  อ่านข้อความเเล้ว  ไม่ต้องร้องไห้นะคะพี่  คืนนี้เสือไม่นอนเเล้วล่ะ

งานศิวะราตรีทั้งที  งานพระศิวะ  เสือจะวาดรูปพระเเม่ให้เสร็จ   ให้งดงามที่สุดเท่าที่เสือน้อยคนนี้จะทำได้

ว่าเเต่ใครมีเส้นบ้างไปวัดกี่โมง  ไปด้วยนะคะ  เปลี่ยนใจ  ไปด้วยเเรงศรัทธา  เเละเเรงพิศวาทคะ  พี่จิ้งจอก

โทรหาน้องเสือด้วยนะคะ    น้องเสือเป็นไทยพุทธเเต่รักนับถือพระเเม่  ดังนั้นจึงไม่ค่อยรู้พิธีการธรรมเนียมปฏิบัติ

สอนเสือบ้างนะคะพี่อย่าปล่อยให้เสือ  เก้ๆกังๆ  ว่าเเต่ว่าออกปากใครบอกท่านพราหมให้หน่อยคะ

ว่าเจิมรูปพระเเม่ให้เสือหน่อย

โทรหาเสือด้วยนะคะ   

0835945465  สาวเสียงใหญ่รับสาย  โปรดมั่นใจ  ไม่โทรผิด

พรุ้งนี้  จะนำรูปพระเเม่ไปที่โรงเรียนก่อน  หรือว่าพี่จะมารับก็ยินดีนะคะ

อยู่เเผนก  ช่างปั้น  วิทยาลัยในวังชาย  ในพระบรมมหาราชวัง  อยู่ใกล้ๆกับประตูเทวาภิรมณ์

โทรหาเสือด้วยนะคะ  พี่พี่  เพราะเสือจะโดดไปไหนก็ต้องไปให้ครูเห็นหน้า  เเหลมหน้าไปให้ครูเห็นก่อน

ว่าเเต่ใครไปวัดเทพมนเทียร  โทรบอกเวลาเสือหน่อยนะคะ  อยากพบ  พี่พี่น้องๆ  ใน  HM
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ลืมบอกไป  เสือไปเเต่มือสิบนิ้ว  วอนเตรียมของเผื่อด้วยนะคะพี่จิ้งจอกพันหน้า  เพราะว่าเสือเตรียมไม่ทัน

เเต่พรุ้งนี้เสือจะเอา  หัวใจไปให้พี่ดู  ให้พี่พิจารณา  ห้ามกรี๊ดนะคะ  เเล้วจะบอกว่า  หัวใจของเสือ

ก็อาจเป็นหัวใจเดียวกันกับพี่จิ้งจอกเหมือนกัน 

ยังไงซ่ะเราก็เลือดสีเดียวกันคะ 

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ไม่อยากให้พี่จิ้งจอกพันหน้า  บอกว่าเสือไม่ไปเหรอ  อยากร้องไห้  ไปเเน่คะ  ไม่ปล่อยให้รอเก้อดอกคะ

พี่ จิ้งจอกพันหน้า คับ ไม่แน่ ประมาณ 5โมง จาโทไปหานะ

ขอดู สมาชิกก่อน  อิอิ

ใครไปเทพมณเฑียร ก็อย่าลืมแว็บไปลานคนเมืองนะครับ

พิธีมหาศิวะราตรีอันยิ่งใหญ่ ถูกจัดขึ้นเหมือนกันครับ !!!

ผมก็ว่าจะหาเวลาแว็บไปอยู่ครับ ว่าเค้าจะจัดงานพิธีอย่างไรบ้าง ???

และเมื่อวานนี้ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรราชาทินัดดามาตุ เสด็จเป็นองค์ประธานในพิธีบูชาครับ

ชมคลิปภาพได้ที่

http://www.ch7.com/news/news_royal_detail.aspx?c=1&p=1&d=70224

ที่มาภาพ :
http://www.prbangkok.com

ตั้งใจเหมือนกันอ่ะคร้าฟ ว่า จะไปที่ลานคนเมืองก่อนตอนบ่ายๆ

แร้ว ค่อย เข้าไปเทพมณเฑียรคร้าฟ โทรหากันคร้าฟ โทรหากัน

[HIGHLIGHT=#d99694]เมือคืนได้ไปที่โบสถ์เทพมณเฑียรมาค่ะ พอจบพิธีแล้วแวะไปลานคนเมืองต่อ ที่ลานคนเมืองเค้าบอกว่า วันนี้จะมีพิธีสวดบูชาเทวดาเพื่อความเป็นสิริมงคลด้วยค่ะ งานที่ลานคนเมืองยิ่งใหญ่สวยงามๆมากๆค่ะ โดยรอบลานจัดงาน จะมีศิวลึงค์ทำพิธีสรงองค์โดยพราหมณ์จากโบสถ์พราหมณ์เสาชิงช้า รอบๆทุกๆทิศ จะมี มหาเทพให้กราบไหว้บูชา องค์แรก พระศิวะ พระพิฆเนศ พระแม่อุมา พระตรีมูรติ พระแม่ลักษมี พระพรหม ค่ะ วันนี้เพื่อนๆท่านใดว่างไปร่วมงานได้นะคะ ซุ้มดอกไม้ในพิธีสวยงามทุกๆซุ้มเลยค่ะ(ถ้าไปไม่ถูกให้ดูตำแหน่งหลักๆสำคัญไว้คือ จะมีเวทีเป็นสัญลักษณ์โอมตรงบริเวณเสาชิงช้านะคะงานพิธีอยู่ตรงลานตรงกลางค่ะ ^_^)[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

วันที่ 12 ไปที่ลานคนเมืองช่วงค่ำ ครับ
วันที่ 13 บูชาที่บ้านอ่ะ เล็กๆ...ตามประสาคนไม่ค่อยรู้อารายยย...

ผมไปเมื่อวันที่ 13 กุมภา นะ มำไม่ไม่มี ซุ้ม พระนารายณ์ กับพระแม่สรัสวดี ครับ

Quote from: sompope on February 18, 2010, 17:53:11
ผมไปเมื่อวันที่ 13 กุมภา นะ มำไม่ไม่มี ซุ้ม พระนารายณ์ กับพระแม่สรัสวดี ครับ

ไปที่ไหนเหรอ คร้าฟ