Loader

ขอ ความคิดเห็น เกี่ยวกับร้าน เทวรูป ข้าง วัดแขก ครับ

Started by Den Thaiman, February 14, 2010, 16:03:16

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คุยไปนาน ก็ ลดได้ เยอะ เรยพระแม่ 11000 ลดเหลือ 8500

ว่า แต่ ความเห็น เรื่อง ไร อ่ะคร้าฟ ...............................

ก็ คุณภาพ สินค้า ราคา อะไร แบบนี้ แหละ คับ

อยากเห็น พระแม่ ที่ว่า ของ พี่ อ่า คับ -_-

พูดถึงคุณภาพของสินค้าแล้ว ตอบได้เลยว่าดีครับ คุณภาพดีเลยที่เดียว แต่ราคานี้แพงเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ  ส่นใหญ่แล้วผมจะไปซื้อหรือบูชาเทวรูปรวมไปถึงอุปกรณ์ต่างๆที่พาหุรัดซะมากกว่า เพราะคุณภาพเหมือนกันแต่ที่พาหุรัดราคาถูกกว่าประมาณ 4-5 เท่าเลยครับ

แนะนำให้ไปที่พาหุรัดแบบที่คุณPutthananบอกดีกว่าครับ

เพราะทั้งเทวรูปและเครื่องบูชาถูกกว่ากันเยอะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ตอบคำถามก่อน เป็นการเป็นงาน เดวไม่เกี่ยวกับกระทุ้

เคยถามเรื่องราคากับที่ร้านสุขขจิตต์ เค้าก็ อธิบายว่า ที่ร้านเค้าให้ราคาถูกกว่าเพราะว่า เค้าเช่าร้าน ในย่านพาหุรัด ถูกกว่าย่านสีลมอันนั้นก็ต้องเห็นใจเค้าอ่ะคร้าฟ (คุณประทีปบอก)แต่ก็ ยังมีร้านที่เปิดใหม่ ที่ตรอกแขกเป็นร้านของคนอินเดียอ่ะคร้าฟ ให้ถูกกว่า อีก กิโลละ 550-600 อื่ม ....
ลองถามดูหลายๆ ร้าน คร้าฟ ส่วนถ้ายังไม่สาแก่ใจ ผมก็ จะไป ต่อที่วัดราชนัดดา อันนั้น ก็ แช่อยู่ เป็นวันๆ ได้ มาก็ หลายองค์ .... นิ่ก็ เพิ่งได้ พระแม่
กายตรีมาจากวัดราชนัดดา อีก 1 องค์  ส่วนร้านที่สีลม นอกจากคนขายจะหล่อเหลาเอาการหน้าตาดี ควรค่าแก่การสนทนา ให้นานๆ (ต่อราคา) งานเค้าก็ สวยสดงดงาม มาก ในระดับหนึ่ง ซึ่งราคา ที่เค้าติดไว้ส่วนตัวเข้าใจว่า เป็นราคาเผื่อต่อรอง อ่ะคร้าฟ ถึงบอกว่าให้คุย นานๆ (ห้ามจีบ หวง55+ดูเป็นเจ้าข้าวเจ้าของนะนิ่ 55) พระแม่ ที่บูชา มาจากร้านเค้า เพราะแฟน เค้าชอบมากเป็นพิเศษ มองมาตั้งแต่ก่อนงานแห่พระแม่ปีที่แร้ว เรยฝากให้ไปบูชามาให้ เมื่อประมาณหลังปีใหม่นิดๆ เค้าติดราคาไว้ 11,000 แต่บอกว่า เนี่ยแฟนบอกว่า 8,500 เคยคุยไว้แร้วนะ และวันนิ่ ก็ ตั้งใจมาต่อให้เหลือ
8,000 ด้วย คนขายก็ ยิ้ม(ยิ้งยิ้มเราก็ ยิ่ง ชอบ55+) มองหน้ากนอยุ่ พัก เค้าก็ โอเค 8,000 แระก็ เดิน ข้ามฝั่งไปอีกร้าน สงสัยจะกลัวเรา 555+

องค์นี้ คร้าฟ ที่บอก ติดราคาไว้ 11,000  ต่อรอง เหลือ 8,000

องค์นี้ ที่สีลมเค้าติดราคาไว้ 22,000 แต่มาได้ที่พาหุรัด(สุขจิตต์) 8,900 

แต่ จะบอกว่า อยากให้ลองเดินดูในตรอกแขกอ่ะคร้าฟ จะมี ร้าน คนอินเดียที่เปิดใหม่อ่ะคร้าฟ น่าสนใจมาก ถามดูหลายๆ ร้าน นะคร้าฟ แล้วค่อยตัดสินใจ
อย่าใจร้อน

พระแม่กายตรีองค์นิ่ เป็นงานวัดราชฯ ครับ เพิ่งได้ มา

เทวรูปสวยมากครับ คุณจิ้งจอกพันหน้า ตามความเห็นคุณจิ้งจอกพันหน้าผมก็เห็นด้วยนะครับอันนี้ก็ต้องแล้วแต่ เจ้าของกระทู้นะครับ ตามกำลังทรัพย์ตามความศรัทธาของเรา บางทีเราเจอองค์ที่ถูกใจแต่ราคาสูง กับองค์ที่ไม่ถูกใจแต่ราคาถูก คุณจะเลือกอันไหน เพราะว่าแต่ละองค์งานแตกต่างกันตามสถานที่นะครับ แล้วราคาก็ตามเนื้องานนะครับ งานหล่องานแกะราคาก็แตกต่างกันไป ยิ่งท่าเป็นเนื้อสำริดราคาก็จะสูงมากครับ แต่การันตีเลยครับงานข้างวัดแขกแพงจริง แต่ก็มีให้เลือกเยอะ
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

จริงๆ แล้วร้านข้างๆ วัดแขก ต้องยอมรับหนึ่งเรื่อง คือ ราคาที่ค่อนข้างสูงครับ

แต่เนื้องาน ความละเอียด คุณภาพ สูงเลยทีเดียวครับ ผมไปหลงเสน่ห์กับองค์พระที่ข้างๆ วัดแขกสีลมเป็นอย่างมาก

เพราะงดงามจับใจทีเดียวครับ

สุดท้าย การเลือกบูชาพระขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายประการครับผม

เอารูปมาให้ดูด้วย พระพิคเณศวรองค์ที่บอกอ่ะคร้าฟ

โหต่อกันนานทีเดียว เทวรูปก็สวยครับ แต่ผมอยากได้เทวรูปแบบไทยๆจัง แต่ไม่รู้จะหาที่ไหน บางทีก็คิดว่าจะปั้นเป็นแบบไทยๆ แต่คิดไปจะออกมาเป็นไงหว่า หาตามร้านก็มีแต่พระคเณศ

แหมคุณบาส ก็พระพิฆเณศเป็นองค์ปฐมของการบูชานี่ครับ จะบุชาเทพองค์ใดก็แล้วแต่ต้องกล่าวบูชาพระพิฆเณศก่อน จึงจะถือว่าการสัการะบูชานั้นสำเร็จ  จึงมีแต่เทวรูปของพระคเณศให้เลือกชมเยอะแต่ก็เป็นแค่ปางค์ปรกตินะครับ ปางสวยๆหายากๆก็ยังมีอีกหลายปางค์นะครับ
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

Quote from: Den Thaiman on February 14, 2010, 16:03:16
ขอ ความเห็นครับ 

เป็นไง มั่งอ่ะคร้าฟ ได้ข้อมุล ถึงไหนแร้วอ่ะคร้าฟ