Loader

ภาพงานคาร์นิวัล2010 บลาซิล

Started by ลางสังหรณ์, February 18, 2010, 09:42:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

น่าจะเป็นอง์พระตรีมูรติ

ศิลปะแปลกตาดีครับ แต่ก็ดูงดงามไปอีกแบบ

ไม่ทราบว่าเพื่อนท่านใดทราบบ้างครับว่าเป็นภาพจากประเทศไทย และก็งานอะไร เพราะดูแล้วน่าจะเป็นงานใหญ่งานหนึ่งเลยเชียวครับ

ปล. ขออนุญาติทักทายเพื่อน อาร์ท (ลางสังหรณ์) สบายดีไม๊เพื่อน พักนี้ไม่ค่อยได้คุยกันเลย

เราไม่ค่อยได้ออนเอ็มว่ะ ยังไง pm มาทักมาทายบ้างนะ

เป็นภาพงานประจำปีของประเทศบราซิล งานคาร์นิวัล2010

อลังการณ์ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ยิ่งใหญ่ มั่ก งานนี้ ถ้าจำไม่ผิด เค้าจะมีประกวดขบวนกันด้วยช่ายเป่า อ่ะคร้าฟ

คิดว่าไม่ได้ตัดต่อครับท่านตรีศังกุ

งานจัดยิ่งใหญ่มากๆ มีการประกวดขบวนรถด้วยครับ

แต่รู้สึกว่าเทพเจ้าของพวกเรา จะอยู่ในขบวนด้วยทุกปีเหมือนกันนะครับ

ภาพด้านล่างเป็น Rio Canival ปี 2009 ครับ

หน้าตรงครับ

สวงงามมากเลยของปีก่อน ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์ที่ช่วยหาภาพมาดูอีก

พระแม่ กล้ามใหญ่  มากๆๆๆๆๆๆๆ

อิอิ   อลังการณ์ ดี คับ  บ้านเรามีมั่งท่าทาง จะ สนุก  ^^

แล้วที่อยู่ ข้างๆ ตรีมูรติ  สององค์ นั้นคือ คัยอ่ะคับ    พอจาดูออกไหม อ่า

ผมแต่สังเกตว่าภาพแรก ถ่ายจากมุมไหน

เพราะมุมมันแปลกๆครับ

เท่าที่เช็คจากภาพแวดล้อม องค์สีฟ้าๆ คือพระเคนชครับ ส่วนองค์ที่อยู่หน้าสุดเป็นทุรคา

ส่วนอีกองค์เป็นพระวิษณุเพราะมีนาคปรกครับ อีกฝั่งนึงเป็นพระพรหมาครับ

ปล. ท่านตรีศังกุ ภาพแรกถ้าลองไป Search ว่า Rio Canival 2010 จะพบภาพที่มีการถ่ายมุมเดียวกับแบบภาพแรกอยู่หลายภาพครับ

ล้วนเป็นขบวนที่สวยงามมากครับ

เท่าที่เคยเห็น Carnival มักจะจัดขึ้นในสนามกีฬาหรือลานกว้างๆค่ะ บนถนนที่ขบวนผ่านมักทำให้มีสะพานพาดอยู่ด้านบนเพื่อให้บรรดาช่างภาพและสื่อมวลชนได้ขึ้นไปถ่ายภาพขบวนได้ชัดๆและได้มุมที่งดงามเห็นขบวนชัดๆ ทราบว่าแต่ละขบวนให้คนและนักเต้นเป็นจำนวนมากกกกกกกกกจึงดูอลังการและได้มุมมองภาพอย่างภาพแรกค่ะ

แต่เพิ่งรู้ว่าเขามีรูปเทพเจ้าอยู่ในขบวนด้วย อลังการดีนะคะ แต่อาจจะแพ้งานที่สีลมสักหน่อย เพราะที่นี่อลังการด้วย สักดิ์สิทธิ์ด้วย หลับตาเห็นภาพขบวนแห่ ผู้คนล้นหลามและมีเสียงดนตรีเร้าใจไม่แพ้ carnival แต่ของเรามีเสียงสวดมนตราบูชาพระองค์ท่านด้วย

ชอบที่สีลมมากกว่าค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ขอบคุณครับ แปลกตาดี พระแม่เข้มแข็งมากๆ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ