Loader

พึ่งรู้จักศาสนาฮินดูค่ะ ต้องการทราบว่าการบูชาพระแม่กาลีที่เหมาะสมต้องทำอย่างไรคะ

Started by chompunut, February 20, 2010, 17:28:04

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พึ่งรู้จักศาสนาฮินดูค่ะ ทั้ง ๆ ที่เคยได้ยินเรื่องราวเหล่าองค์เทพมานานแล้วแต่คิดว่าเป็นนิยายเท่านั้น นับถือพุทธศาสนาค่ะ ยึดมั่นในหลักธรรมทุกประการแต่ชีวิตดูเหมือนจะต้องเป็นฝ่ายเสียสละและยอมแพ้กับทุกเรื่องไปหมด จนทุกข์ ท้อ และเหนื่อย... วันหนึ่งได้ยินเรื่องราวองค์แม่ทุรคา รู้สึกศรัทธาและอยากเก่งเหมือนองค์แม่ จึงเริ่มศึกษา และลองสวดบูชา จนกระทั่งไปวัดแขก แล้วพราหมณ์ก็หยิบรูปองค์แม่ทุรคาให้ตกใจมากค่ะ... หลังจากนั้นก็ยิ่งศรัทธาสวดขอพรบ่อย ๆ ที่เห็น ๆ เรามีความเข้มแข็งขึ้นและไม่ถูกคนอื่นเอาเปรียบหรือแม้แต่จะกล้าเอาเปรียบ จนกระทั่งรู้ด้วยตนเองว่า มีปาฏิหาริย์เกิดขึ้นแล้ว จึงศึกษาประวัติมากขึ้นและรู้ว่าองค์แม่อุมาเทวี คือองค์แม่ทุรคา และหนึ่งในนั้นคือองค์แม่กาลี
ตอนนี้ต้องการให้ตัวเองเข้มแข็งและชนะศรัตรูที่คอยดูถูกจึงตั้งใจบูชาองค์แม่กาลี แต่ไม่รู้วิธีการที่ถูกต้องนอกจากสวด ถวายดอกชบาแดง น้ำแดง ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]chompunut[/HIGHLIGHT]

สำหรับของถวายพระแม่กาลีเน้นสีแดงๆจะดีมากๆเลยครับ การจัดเตรียมของถวายก็มีดังนี้  กล้วยน้ำว้า 1 หวี หรือ ผลไม้ที่มีสีแดงเช่น แอปเปิ้ล ชมพู่  นมจืดกี่กล่องก็ได้  มะพร้าวอ่อน1ลูก น้ำแดง  ขนมที่มีสีแดงเช่น ขนมชั้น  ขนมน้ำเชื่อมกุหลาบ(มีขายที่พาหุรัด)  ดอกไม้ก็ดอกกุหลาบหรือดอกชบาแดง มะนาวกี่ลูกก็ได้

ห้ามนำเลือดหรือเนื้อดิบถวายนะครับ ห้ามเอาเลือดป้ายพระโอสพระแม่ด้วย ผิดมากๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ของที่บูชาพระแม่กาลี นะคะส่วนใหญ่ที่สำคัญ นะคะ

สิ่งที่ต้องบูชามีดังนี้คะ

๑.ศรัทธาที่ประเมินค่าไม่ได้
๒.ความรักที่ลูกพึงมีต่อมารดา
๓.การบูชาแบบไม่ได้หวังผลคะ
ส่วนเรื่องของสิ่งของ จะเป็นผลไม้หรืออะไรก็ได้คะ แต่จำเป็นมากนะคะว่าของเหล่านั้นที่คุณถวาย จะต้องไม่เป็นทุกข์สำหรับคุณ เช่น หากคุณมีตังค์แค่
สองร้อยบาท คุณซื้อขนมต่างๆดอกไม้หลากสี  หรือของที่พระแม่ทรงโปรดมา แต่คุณเองก็ทุกข์เพราะไม่มีตังค์พอ ดิฉันคิดว่า คุณใช่ความบริสุทธิ์คือศรัทธาของคุณเถอะคะ หากคุณมีกำลัง ก็สามารถทำได้คะ เพราะดิฉันเห็นคนสมัยนี้ เมื่อเป็นทุกข์ก็รู้จักพระเจ้าคะ แต่พอมีความสุข ก็เห็นพระองค์เป็นแค่หินก้อนนึง อีกอย่างถ้าคุณคิดที่หวังผลตอบแทนหรือกำไรมหาศาลจากเทพเจ้าด้วยการถวายของบวงสรวงเหล่านี้ ดิฉันคิดว่าอย่าทำเลยดีกว่าคะ
เพราะเหมือนเป็นการให้ใต้โต๊ะเจ้า ถ้าสำเร็จก็ดีไป แต่ถ้าไม่สำเร็จ เทพองค์นั้นก็จะถุกลดบทบาททันที  หรือถ้าคิดจะถวายของเพื่อต้องการโอ้อวดศักยภาพของตัวเอง ดิฉันก็คืดว่าอย่าทำคะ ทำแล้วคงไม่เกิดผลในทางที่ดีเท่าไหร่ นี่คือสิ่งที่พิมมี่อึดอั้นตั้นใจมานานแล้วคะ ยังไงก็ถือว่า
เอาภูเขาหิมาลัยออกจากอกละกันนะคะ อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 20, 2010, 20:35:23
สำหรับของถวายพระแม่กาลีเน้นสีแดงๆจะดีมากๆเลยครับ การจัดเตรียมของถวายก็มีดังนี้  กล้วยน้ำว้า 1 หวี หรือ ผลไม้ที่มีสีแดงเช่น แอปเปิ้ล ชมพู่  นมจืดกี่กล่องก็ได้  มะพร้าวอ่อน1ลูก น้ำแดง  ขนมที่มีสีแดงเช่น ขนมชั้น  ขนมน้ำเชื่อมกุหลาบ(มีขายที่พาหุรัด)  ดอกไม้ก็ดอกกุหลาบหรือดอกชบาแดง มะนาวกี่ลูกก็ได้

ห้ามนำเลือดหรือเนื้อดิบถวายนะครับ ห้ามเอาเลือดป้ายพระโอสพระแม่ด้วย ผิดมากๆ

ประทานโทษนะคะ ไม่ทราบว่าทำไมต้องเป้นขนมชั้นกับมะพร้าวอ่อนคะ พิมมี่ไม่เข้าใจคะ
แล้วพิมมี่เองก็เพิ่งศึกษาใหม่อยากทราบความหมายของสิ่งของที่คุณเบญ ให้ไว้ข้างต้นด้วยคะ

อยากจะทราบว่าความหมายของเครื่องบูชานี้ตรงกับของดิฉันและหลักสากลรึป่าวเพื่อเป็นวิทยาทานในการศึกษาศาสนาอย่างท่องแท้คะ

ขอบคุณคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 20, 2010, 23:33:51
ของที่บูชาพระแม่กาลี นะคะส่วนใหญ่ที่สำคัญ นะคะ

ส่วนเรื่องของสิ่งของ จะเป็นผลไม้หรืออะไรก็ได้คะ แต่จำเป็นมากนะคะว่าของเหล่านั้นที่คุณถวาย จะต้องไม่เป็นทุกข์สำหรับคุณ เช่น หากคุณมีตังค์แค่
สองร้อยบาท คุณซื้อขนมต่างๆดอกไม้หลากสี  หรือของที่พระแม่ทรงโปรดมา แต่คุณเองก็ทุกข์เพราะไม่มีตังค์พอ ดิฉันคิดว่า คุณใช่ความบริสุทธิ์คือศรัทธาของคุณเถอะคะ หากคุณมีกำลัง ก็สามารถทำได้คะ เพราะดิฉันเห็นคนสมัยนี้ เมื่อเป็นทุกข์ก็รู้จักพระเจ้าคะ แต่พอมีความสุข ก็เห็นพระองค์เป็นแค่หินก้อนนึง อีกอย่างถ้าคุณคิดที่หวังผลตอบแทนหรือกำไรมหาศาลจากเทพเจ้าด้วยการถวายของบวงสรวงเหล่านี้ ดิฉันคิดว่าอย่าทำเลยดีกว่าคะ
เพราะเหมือนเป็นการให้ใต้โต๊ะเจ้า ถ้าสำเร็จก็ดีไป แต่ถ้าไม่สำเร็จ เทพองค์นั้นก็จะถุกลดบทบาททันที  หรือถ้าคิดจะถวายของเพื่อต้องการโอ้อวดศักยภาพของตัวเอง ดิฉันก็คืดว่าอย่าทำคะ ทำแล้วคงไม่เกิดผลในทางที่ดีเท่าไหร่ นี่คือสิ่งที่พิมมี่อึดอั้นตั้นใจมานานแล้วคะ ยังไงก็ถือว่า
เอาภูเขาหิมาลัยออกจากอกละกันนะคะ อิอิ
ชอบมากๆๆ  ตรงท่อนนี้ สุดๆคะ  อิอิ[/B]

Quote from: chompunut on February 20, 2010, 17:28:04
ตอนนี้ต้องการให้ตัวเองเข้มแข็งและชนะศรัตรูที่คอยดูถูกจึงตั้งใจบูชาองค์แม่กาลี แต่ไม่รู้วิธีการที่ถูกต้องนอกจากสวด ถวายดอกชบาแดง น้ำแดง ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

พระเป็นเจ้าท่านช่วยได้ไม่ดีเท่ากับตัวของคุณเองหรอกครับ

ท่านเป็นได้ก็คือกำลังใจอันประเสริฐ แต่สุดท้ายก็คือจิตใจและความดีของคุณนั่นแหละ ที่จะช่วยตัวคุณเองให้เข้มแข็งและต่อสู้กับคำดูถูกของคนอื่นได้

ที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าศึกษาประวัติของพระแม่มาบ้างนั้น ก็น่าจะพอทราบบ้างว่าการปราบอสูรของพระแม่ ทั้งพระแม่ทุรคาก็ดี หรือพระแม่กาลีก็ดีนั้น นัยหนึ่งที่แสดงให้เห็นก็คือ ความดีย่อมชนะความชั่วร้าย หรือธรรมะย่อมชนะอธรรม

อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ใดๆก็สู้ใจและความดีของเราเองไม่ได้ครับ  หากชนะใจตัวเองไม่ได้ก็ยากที่จะเอาชนะคนอื่นได้

อยากให้คุณบูชาพระเป็นเจ้าเพราะศรัทธา ดีกว่าจะบูชาเพื่ออยากเอาชนะศัตรูนะครับ

ส่วนเรื่องจะถวายเครื่องบวงสรวงบูชาอย่างไรนั้น ผมว่าไม่ใช่สาระที่สำคัญเท่าไหร่นัก  หากไม่ได้ทำให้ตนเองและผู้อื่นเดือดร้อน รวมถึงไม่ได้ขัดกับจารีตธรรมเนียมที่ดีของศาสนา คุณมีศรัทธาจะถวายสิ่งใดให้กับพระเป็นเจ้าที่เคารพเทิดทูนก็ถวายไปเถิด เพราะสิ่งต่างๆที่บอกว่าต้องถวายนั่นนี่นั้น ก็เป็นสิ่งที่คนเรากำหนดกฏเกณฑ์ขึ้นมากันทั้งนั้น แต่หากจะเชื่อถือตามก็มิผิดอะไร ตราบใดที่ไม่ก้าวล่วงไปจากความเหมาะสม และพอดี...

Quote from: สวายัมภู on February 21, 2010, 01:26:11
ส่วนเรื่องจะถวายเครื่องบวงสรวงบูชาอย่างไรนั้น ผมว่าไม่ใช่สาระที่สำคัญเท่าไหร่นัก  หากไม่ได้ทำให้ตนเองและผู้อื่นเดือดร้อน รวมถึงไม่ได้ขัดกับจารีตธรรมเนียมที่ดีของศาสนา คุณมีศรัทธาจะถวายสิ่งใดให้กับพระเป็นเจ้าที่เคารพเทิดทูนก็ถวายไปเถิด เพราะสิ่งต่างๆที่บอกว่าต้องถวายนั่นนี่นั้น ก็เป็นสิ่งที่คนเรากำหนดกฏเกณฑ์ขึ้นมากันทั้งนั้น แต่หากจะเชื่อถือตามก็มิผิดอะไร ตราบใดที่ไม่ก้าวล่วงไปจากความเหมาะสม และพอดี...

เห็นด้วยกับคณสวายัมภูคะ แต่พิมมี่ขอเสริมนิดนึงนะคะ ไม่ว่าจะเป็นพระแม่ดุรกา พระแม่กาลี หรือพระแม่เทวีองค์อื่นพระนามใดก็ตาม
ขอท่านจงพึงไว้ว่าท่านคือแม่คนที่สองของเราคะ ส่วนแม่คนแรกในบ้าน คุณดูแลท่านดีเท่ากับแม่คนที่สองหรือแม่แห่งจักรวาลรึยังคะ

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 20, 2010, 23:33:51

สุดยอดของการบูชาเรยนิ่  ตามนี้ เรย คร้าฟท่านเจ้าของกระทู้

คุณพี่ให้ 10 คะเเนนเต็มเลยคุณน้องพิมมี่
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

อ่านที่คุณพิมมี่ (ขออนุญาตเรียกชื่อเล่นนะคะ) แล้ว ชอบมากมายค่ะ พลังศรัทธาของเรานี่แหละดีที่สุดแล้วค่ะ

พระแม่กาลี ไม่ใช่นางกวัก ที่ต้องถวายแต่น้ำแดง หรือของสีแดง

...

คนที่นับถือคิดเอาเอง ว่าพระแม่ชอบแบบนั้นแบบนี้
ถวายดอกไม้แดงยังโอเคนะ แต่ถวายแต่ของแดงๆเยอะเกิน ก็เกินไปนะครับ

ส่วนขนมชั้น ชั้นไม่รู้ครับ

ล้อเล่นนะครับ หุหุ
ขนมชั้น อาจหมายถึง ให้มีตำแหน่งการงานที่สูงขึ้นก็ได้

สวัสดีและต้อนรับคุณเจ้าของกระทู้นะครับ

เรื่องการไหว้บูชาพระนะครับ นอกจากที่คุณพิมมี่ (Om Sakthi Parasakthi) ได้กล่าวไว้แล้ว ผมเห็นชอบด้วยทุกประการ

เอาเป็นว่าไม่ว่าเป็นพระใดๆ ก็ตามผมอยากให้ทุกคนที่บูชาทุกพระองค์ ด้วยความรัก ความเอาใจใส่

แล้วอะไรคือความรัก ความเอาใจใส่ ? ในทรรศนะของผม

1. การถวายสิ่งใดๆ ก็ตามด้วยความปราณีต ที่อยากถวายของที่ดีที่สุด ที่สวยที่สุด แก่พระองค์ตามกำลังทรัพย์ และ ตามอัตภาพของผู้บูชา
2. สำคัญที่สุดในความคิดผม คือ " ความสม่ำเสมอ " และ " เสมอต้นเสมอปลาย " ด้วยความเต็มใจ และ เต็มกำลัง

ถ้าดำรง 2 ข้อนี้ได้ นี่คือการถวายบูชาที่ผมคิดว่าเหมาะสม และ สมควรที่สุดครับ

ส่วนเรื่องของบูชานั้น ผมว่าเราเดินไปตามมาตรฐาน ถ้าเป็นของ ก็ต้องมี ม.อ.ก. ครับ
นั้นคือ ผมขอให้เพื่อนๆ ทุกคนเวลาไม่รู้ หรือได้รับอะไรแปลกๆ จากที่เคยรู้มา แล้วรู้สึกสับสน เช่น บางคนว่า ถวายขนมชั้นสิ, ถวายขนมกลีบลำดวนสิ, ถวายน้ำแดง, น้ำเขียว ,น้ำส้ม ตามแต่จะว่ากันไป ผมว่าถ้าสับสนนักก็กลับมาที่พื้นฐานของการบูชานะครับ

คืออะไรล่ะพื้นฐานของการถวายของบูชา ?

เครื่องหอม, ธูป, ประทีป, ผลไม้, ดอกไม้สด ใช่หรือไม่ ??

แล้วผมให้คิดทบทวนนะครับ ว่าเมื่อก่อน แต่ดั้งแต่เดิม เครื่องหอม ธูป ประทีป มีถวายหรือไม่ และเหตุใดต้องสร้างต้องทำขึ้นมาเพื่อถวาย ทุกอย่างล้วนแล้วแต่เกิดจากมนุษย์ที่รังสรรค์ขึ้นมาครับ ว่าอะไรที่ทำแล้วดี ก็ทำถวายต่อพระองค์ แล้วก็กลายเป็นมีโน่นมีนี่ มาเรื่อยๆ ถ้าเรามัวแต่ไปคิดเรื่องของไหว้ของบูชาถ้าถวายนี่แล้วพระองค์โปรด ก็ถวาย แล้วพระองค์จะประทานพรให้ ถ้างั้นคนจนไม่มีเงินซื้อข้าวกิน ต่อให้ศรัทธาในพระเป็นเจ้ามากแค่ไหน แต่ไม่มีเงินซื้อของบูชาแล้ว ยังไงพระองค์ก็จะไม่ทรงแม้แต่จะชายพระเนตรมองหรือ ?

ตกลงพื้นฐานคืออะไร ??
ผมสรุปเลยนะครับ คือจิตใจที่มนุษ์ใดๆ ก็ตาม พร้อมที่จะหาสิ่งที่ดีที่สุดมาถวายแก่พระองค์ครับ ((อย่าลืมคำว่าตามอัตภาพนะครับ)) และไม่ยึดติดกับเครื่องบูชาอันสูงค่า จนลืมพื้นฐานที่แท้จริงไปนะครับ

ฝากไว้แค่นี้ครับ

ประทับใจคุณพิมมี่มากมายค่ะ ตอบได้ตรงใจมากๆๆ อย่าลืมนะคะ บูชาพระแม่ด้วยใจศรัทธา แล้วพระแม่จะประทานพรให้เราสุขสมหวัง อย่าลืมสวดมนต์ภาวนาด้วย เพื่อชำระล้างจิตใจของเราเอง ให้สงบ ขอให้โชคดีค่ะ ขอพระแม่คุ้มครอง

ต้องใช้ฟัก ลูกใหญ่ ผ่าตามแนวนอน แล้วเอาผงสีแดงทา ถวายคู่กับมะนาวร้อยเป็นพวง
(ฟักใช้แทนแพะ สีผงเจิมสีแดงแทนเลือด)

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 21, 2010, 00:04:08
Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 20, 2010, 20:35:23

ประทานโทษนะคะ ไม่ทราบว่าทำไมต้องเป้นขนมชั้นกับมะพร้าวอ่อนคะ พิมมี่ไม่เข้าใจคะ
แล้วพิมมี่เองก็เพิ่งศึกษาใหม่อยากทราบความหมายของสิ่งของที่คุณเบญ ให้ไว้ข้างต้นด้วยคะ

อยากจะทราบว่าความหมายของเครื่องบูชานี้ตรงกับของดิฉันและหลักสากลรึป่าวเพื่อเป็นวิทยาทานในการศึกษาศาสนาอย่างท่องแท้คะ

ขอบคุณคะ

เหอๆ ไม่มีอะไรมากหรอกครับผมบอกเพื่อไว้ เพื่อว่าคุณ จขกท อยากถวายขนมแต่ไม่รู้จะถวายขนมอะไรก็อาจจะถวายขนมชั้นพระแม่ได้เดี่ยวนี้ขนมชั้นมีหลายสีครับมีหลายลายด้วย

ส่วนมะพร้าวอ่อน
มะพร้าวเนี่ย เค้าใช้บูชาเทพเจ้ากันมานาน ตั้งแต่สมัยพระเวทครับ

โดยเจ้ามะพร้าวมีชื่อในทางภาษาสันสฤตว่า ศรีปาละ ซึ่งแปลว่าผลไม้ของพระเจ้า

แล้วทำไมมะพร้าวถึงได้ชื่อว่าเป็นผลไม้ของพระเจ้า เนื่องมาจากตั้งแต่สมัยพระเวทย์มา

มะพร้าวจะได้รับการบูชาเสมือนเป็นตัวแทนแห่งพระเป็นเจ้า ((เฉพาะในศาสนาฮินดูมีกุศโลบายดังนี้นะครับ))

- มะพร้าวมีหลายชั้น ตั้งแต่เปลือก กะลา เนื้อ และ น้ำ เปรียบเสมือนมายาแห่งพระเป็นเจ้าที่มีความสลับซับซ้อนยากจะเข้าถึง

- มะพร้าวเป็นตัวแทนพระเจ้า อย่างที่เค้าบูชากลาซัม ก็จะนำมะพร้าวมาวางด้านบนอันเป็นสัญลักษณ์แทนพระเป็นเจ้าองค์นั้นๆ
นอกจากนี้น้ำมะพร้าวยังเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์ใช้บรรจุในกลาซัมด้วย  ตัวอย่างคือ เชื่อกันว่าตาที่สามของกะละมะพร้าว เปรียบได้กับพระเนตรที่สามแห่งองค์พระศิวะเทพ

- บ้างก็ว่ามะพร้าวถือเป็นสัญลักษณ์แห่งการปกป้องคุ้มครองให้ปลอดภัย เนื่องจากมีเปลือกที่แข็งห่อหุ้มเนื้อใน เปรียบดังพระเจ้าปกป้องคุ้มครองเหล่าสาวก

- มะพร้าวแสดงถึงตัวตนแห่งพระเป็นเจ้า เปลือกนอกคือส่วนแข็ง ใช้ในการป้องกันสิ่งชั่วร้ายสิ่งไม่ดี เนื้อในที่หวานหอม เปรียบพระเมตตาของพระองค์ ส่วนน้ำมะพร้าวถือเป็นส่วนที่บริสุทธิ์ที่สุด หมายถึงหัวใจของพระเจ้าที่บริสุทธิ์

ไม่น่าเชื่อมะพร้าวลูกเดียวบ่งบอกอะไรได้มากมายขนาดนี้

เวลากลับเค้าแจกกะลามะพร้าวนี่ไม่แน่ใจ ใช่เวลาที่เราเอาของไปถวายพระท่านในโบสถ์ แล้วพราหมณ์นำมาคืนให้อย่างนึงรึเปล่าครับ เพราะว่าถ้าเป็นแบบนั้นมันไม่ได้มีแค่กะลามะพร้าวครับ มีทั้งกล้วย นม ลองขยายความอีกทีครับ แต่ถ้าเป็นแบบที่พราหมณ์นำมาคืน ให้ติดไม้ติดมือกลับบ้าน อันนั้นเค้าเรียกว่า " ประชาต" ครับ เป็นธรรมเนียมของฮินดูครับ นำมาทานได้เลยครับ ถ้าบ้านเราเรียกง่ายๆ ว่าของไหว้นี่แหละครับ เพื่อความเป็นสิริมงคลครับผม
อ้างมาจากลิงค์นี้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?action=printpage;topic=418.0
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณทุกท่านนะคะที่ให้ข้อคิดอันจะนำไปสู่ทางปฏิบัติค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]chompunut[/HIGHLIGHT]

สุดท้าย ตัวเราเองแหละ ที่จะรู้ ว่า อะไรควรไม่ควรอะไรดี ไม่ดี

นาร๊าย นารายณ์  เหอ....เหอ.....เหอ.....