Loader

ขอเชิญร่วมเทศกาล โฮลี่ (โกระ พูรนิมา)

Started by Radhamadhava, February 21, 2010, 16:14:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ ฮาเร กฤษณะ!!!

วันนี้ผมมีสิ่งที่อาจจะใหม่สำหรับหลายๆคน หรือ หลายๆคนอาจจะรู้จักแล้วน่ะครับ ผมขอเชิญชวนเทศกาลโฮลี่ หรือ โกระ พูรนิมา  ครับ ปีนี้ตรงกับวันที่ 28 กุมภาพันธ์ สิ้นเดือนพอดีครับ งานเราจัดที่ วัดเทพมณเฑียร ชั้น 2 กิจกรรม เราจะมีเริ่มตั้งแต่ 17.00 - 21.00 ครับ กิจกรรมทั้งหมดก็จะมีตั้งแต่ ร้องเพลง เต้นรำ กับ เสียงมหามนต์ บรรยาย ภัควัทคีตา และ ที่มาของเทศกาล หลังจากนั้นต่อด้วย มินิคอนเสิร์ต จาก Amrt kirtan band ที่จะมาร้องบรรเลง บทเพลง มหามนต์ ในรูปแบบ Rock กันทีเดียวเชียว อิอิ หลังจากนั้น รับประทาน พระสาดัม (อาหารทิพย์ที่ถวายแด่พระกฤษณะแล้ว)
ผมจะขอเล่าเกี่ยวกับ เทศกาล นี่นิดนึง น่ะครับ

จริงๆแล้วเทศกาลนี้ หรือ ที่คนทั่วไปเรียกว่า โฮลี่ จิงๆคือ วันประสูติของ พระองค์เจ้า เชธัณญะ มหาพระบูห์ เป็น อวตาร รูปทอง ของ พระกฤษณะ และ ราดา ราณี ร่วมร่างกัน โดย ที่ อวตารมาในรูปของ พระกฤษณะ และ อารมณ์ของราดาราณี เพื่อมาแสดงให้รู้ว่า ราดาราณีรักพระกฤษณะมากแค่ไหนทรงเป็นอวตารองค์เดียวที่ ราดา และ คริชณะ มารวมกัน พระองค์เสด็จลงมาในอวตารของพระผู้เป็นเจ้าที่มี พระมหากรุณาธิคุณสูงสุด เพื่อที่จะส่งวิญญาณที่ตกต่ำที่สุดในกลียุค(ยุคปัจจุบัน)ให้หลุดพ้น พระองค์ทรงสั่งสอนว่า ศาสนาสำหรับยุคนี้คือการร้องเพลงและสวดภาวนามหามนต์ ฮาเร คริชณะ ที่จะทำให้เราหลุดพ้นจากความทุกข์ไดด้ องค์เชธัณญะ ตรัสไว้ว่า พระนามของพระผู้เป็นเจ้า(พระกฤษณะ)จะขจรขจายไปทั่วทุกเมืองและทุกหมู่บ้านในโลก

อีก2-3วันผมจะมาบอกเกี่ยวกับการประสูติให้อีกทีน่ะครับ
ถ้าผู้ใดสนใจมาร่วมงานกรุณาติดต่อที่
082-597-0553 นพ
nop_bassist@hotmail.com
งานนี้ทุกอย่างฟรี ใครชอบแดนซ์ ชอบกิน และได้บุญด้วย ห้ามพลาดงานนี้ครับ!!

รูปนี้เป็นรูปในขณะที่ องค์เชธัณญะ มหาพระบูห์ (องค์กลางผมยาวนุ่งผ้าสีเหลือง) กำลัง ชุมนุม ร้องเพลงสวดภาวนาพระนามอันศักดิ์สิทธิ์ ของพระผู้เป็นเจ้า(พระกฤษณะ)

รูปนี้เป็นพระปฏิมา องค์เชธัณญะมหาพระบูห์ (องค์ขวา) และ นิทยานันดะ (องค์ซ้าย เป็นอวตารจาก บะละราม)

รูปนี้เรียกว่า Pancha Tattva หรือ ปัณฉะ ทัททวา เป็นขบวนการ ฮารินาม สังคีรทาน ที่จะตระเวณไปทั่วหมู่บ้านและทุกหนทุกแห่งเพื่อขับร้องมหามนต์
1.องค์กลาง เชธัณญะ มหาพระบู (อวตารจาก ราดาคริชณะ)
2.องค์ถัดมาทางซ้าย สีน้ำเงิน ชื่อ นิทยานันดะ (อวตารจาก บะละราม)
3.องค์ซ้ายสุด สีขาว ชื่อ ชรี อเดวทะ (อวตารจาก มหาวิษณุ และ พระศิวะรวมกัน)
4.องค์ขวา สีแดง ชื่อ กะดาดาระ (อวตารจาก ราดาราณ๊)
5.องค์สุดท้าย สีส้ม ชื่อ ชรี วาสาดิ (อวตารจาก นารัดมุณี)
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

ขอบคุณน้องนพ ที่นำข่าวสารกิจกรรมดีๆมาแจ้งให้ได้ทราบกัน

เป็นกิจกรรมที่น่าสนใจดีครับ  ยังไงถ้าไม่ติดธุระอะไรจะขอไปร่วมในงานด้วยคนแน่นอนครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ได้ความรู้ใหม่เพิ่มอีกแล้วขอบคุณครับที่แจ้งข่าวสารดีๆให้ทราบ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอบคุณครับ สำหรับข่าวสารครับผม

ภาพนี้ ถ้าเป็น2องค์ เรียกว่า"gaura nitai"

ถ้าเป็น5องค์ เรียกว่า "ปัญจะ ตัตตวะ"

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on February 24, 2010, 08:25:30
ภาพนี้ ถ้าเป็น2องค์ เรียกว่า"gaura nitai"

ถ้าเป็น5องค์ เรียกว่า "ปัญจะ ตัตตวะ"

อันนิ่ คือ ไรอ่ะ อธิบายเพิ่มเติม เหรอ หรือเค้าเขียนผิด หรือ มาเป็นเชิงอรรถ ให้เค้า หรือ งง

เค้าหมายถึง
รูปพระภาคอวตารของพระวิษณุ
ป่าวอะ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: narada on February 24, 2010, 16:22:55
Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on February 24, 2010, 08:25:30

อันนิ่ คือ ไรอ่ะ อธิบายเพิ่มเติม เหรอ หรือเค้าเขียนผิด หรือ มาเป็นเชิงอรรถ ให้เค้า หรือ งง

คือ แบบนี้ครับผมจะอธิบายอีกครั้งน่ะครับ ถ้ายืนอยู่ 2 องค์เนี่ย เราจะเรียกว่า โกระ - นิทาย
1. เชธัณญะ มหาพระบูห์ (โกระ) เป็น อวตารรูปทององค์เดียวที่ร่วมกันระหว่าง พระกฤษณะ และ ราดาราณี เพื่ออวตารมาในกลียุค เพื่อนำมหามนต์มาแจกจ่ายและทำให้มนุษย์พ้นทุกข์ด้วยวิธีร้องเพลงสวดภาวนามหามนต์ (ย้อนกลับไปดูรูปภาพที่ยืนด้วยกัน ห้าองค์ คือ องค์ที่ห่มผ้าสีเหลือง)
และ
2. นิทยานันดะ (นิทาย) เป็น อวตารของ บะละราม และในยุคของพระราม ก็ อวตารเป็น พระลักษณ์ นั้นเอง (องค์ที่ห่มผ้าสีน้ำเงิน)

และถ้ายืนด้วยกัน ห้า องค์เราเรียกว่า ปัญจะ ทัททวะ
ปัญจะ แปลว่า 5
ทัททวะ แปลว่า มีอยู่จริง

เพราะฉะนั้น 5 องค์นี้มีอยู่จริงครับ.......

เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)