Loader

ขอความกรุณาบอกด้วย

Started by น้อมบูชาพระแม่ทุรคา, February 22, 2010, 14:28:20

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใครที่รู้ว่าธูปยี่ห้อไหนหอมหรือกำยานก็มาบอกๆกันหน่อยนะครับ

แพงแค่ไหนก็ได้

ถ้าเป็นไปได้ขอรูปด้วยนะครับ

ขอขอบพระคุณนะครับ

ดาซันเจ้าค่ะ หอมมากมาย ทั้งธูปและกำยาน กล่องดำๆอ่ค่ะ แต่กำยานกลิ่นปาริชาต ก็หอมนะคะ ไม่แพงเท่าไหร่ ธูปประมาณ 120-150 บาท/กล่อง กำยาน แล้วแต่ราคาค่ะ ถ้าหารูปเจอแล้วจะเอามาโพสต์ให้ดูนะคะ

กลิ่นแอปเปิ้ลเขียวหอมเย็นดีครับราคาไม่แพงพาหุรัด กล่องละ 120 บาทโดยประมาณ

กำยานกลิ่นมหาราณี  คร้าฟ กลิ่นตู้ม  มาก  สุดพรัง

กำยานใช้ดาซันครับ ราคากล่องใหญ่ร้อยแปดสิบ ถ้าซื้อเป็นกล่องเล็กๆ ก็ยี่สิบถึงยี่สิบห้าบาท
ธูปกำยานใช้พระพิฆเนศครับ ราคากล่องใหญ่สองร้อยสามสิบ ถ้าซื้อกล่องเล็กๆ ยี่สิบห้าบาทครับ

เอาไว้ถ่ายรูปมาให้ชมกันนะครับ

เคยลองใช่สองกลิ่นนี้หรือยังคราบ ผมว่าหอมนะคราบเป็นกลิ่นไม้จัน หอมดีคราบ ใน1 กล่องมี 10 อันคราบ ราคาโหลละ 180 นะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

อย่างแรกต้องทราบก่อนว่าคุณมีรสนิยมแบบไหน   เพราะธูปแขกธูปอินเดียมีหลายแบบเหลือเกิน   
  มีทั้งธูปกำยานและธูปธรรมดาคะ   ธูปกำยานคือธูปที่ก้านเปียกๆออกชื้นๆหน่อย   และให้ควันที่เยอะมากมายคะ
ธูปปกติ  ลักษณะจะเป็นก้านไม้ธรรมดา  ออกแห้งๆ  ให้ควันที่ไม่เยอะมากเท่ากับธูปกำยานคะ

..................................................

ชั้นขอแนะนำกลิ่นโปรดที่อิชั้นชื่นชอบละกัน  ส่วนใหญ่เป็นธูปกำยาน   กลิ่นแรงมากคะ   แต่ตอนนี้ชินแล้ว อิอิ
ถ้าคุณทนไหวนะ  กลิ่นแรกเลย  ถือเป็นไฮไล้สำหรับย่านพาหุรัดคะ  " ปากีซ่า  "   เอิ้กๆ
อิชั้นไม่มีคำอธิบายสำหรับยี่ห้อนี้คะ   สุดๆจริงๆ   ลองไปหาซื้อมาใช้ดู   ให้กลิ่นแบบภารตะจริงๆ
จุดเล่นๆแค่ก้านเดียวเพื่อดมกลิ่นก็เลิศแล้ว    ราคาตอนนี้ตกอยู่ที่โหลละ  320 บาท    หลอดละ  26 บาทนิดๆ  ราคาส่งนะค่ะ  กล่องนึงมีสิบก้านคะ

..................................................

ห้อที่สองนะค่ะ  ยังคงเป็นธูปกำยานเหมือนเดิมเลย  แต่ให้กลิ่นที่อ่อนลงมานิดนึง    และยังคงเป็นกลิ่นแขกๆเหมือนเดิมคะ
ยี่ห้อที่ว่านี้คือสันสกฤต    อธิบายไม่ถูกนะค่ะ  ว่ากลิ่นมันเป็นอย่างไร  แต่จุดแล้วได้อารมณ์  รู้สึกถึงความขลังของเทวรูปคะ  คิดไปเองนะค่ะ  อิอิ
ราคาโหลละ  160 บาท    ตกกล่องละ   13 บาทนิดๆ  ราคาส่งเหมือนเดิมคะ  กล่องนึงมีประมาณยี่สิบห้าก้านคะ

ยี่ห้อที่สามที่จะแนะนำนี้  เป็นธูปกำยานกลิ่นสุดท้าย  ที่ติดท็อปเท็น  ธูปขายดีพาหุรัดคะ  เอิ้กๆ    ธูปกำยานเช่นเดิม   แต่ให้กลิ่นที่อ่อนลงนิดนึง
ตัวนี้อยู่ได้นานเป็นขั่วโมงๆเลยคะ   ยี่ห้อเฮมจำปานะค่ะ    สองร้อยยี่สิบบาท   ส่วนใหญ่จะแบ่งขายครึ่งโหลนะค่ะ   ราคาครึ่งโหลก็จะตกอยู่ที่หนึ่งร้อยสิบบาท
หลอดนึงมียี่สิบกว่าก้านคะ อิอิ   ราคาโหลนี่ตะตกกล่องละ  สิบแปดบาทนะค่ะ  อิอิ   คุ้มดีจริงๆคะ

..........................................

จริงๆอิชั้นมีราชื่อธูปธรรมดาที่อยากจะแนะนำ   แต่นี่เห็นว่าท่านอื่น  ได้แนะนำไปแล้ว   เลยขอเว้นไว้ก่อนคะ  ไว้ถ้าคุณสนใจจริงๆจะขอมาเพิ่มเติมคะ
ธูปก้านยาวก็โอเคนะค่ะ   ตกครึ่งโหลละสองร้อยห้าสิบบาท  ใช้ได้นานเป็นชั่วโมงๆ   ไหนจะกำยานโคนสามเหลี่ยมอีก  ไหนจะกำยานเปียกอีก  ไหนจะกำยานแท่งปัญจวตีอีก
ถ้าอย่างไรลองไปหาซื้อมาลองใช้ดูก่อนนะค่ะ   ถ้าสนใจอีกค่อยกลับมาถามใหม่ก็ได้    เดี๋ยวนี้มีหลากหลายรูปแบบคะ  ทั้งกลิ่นดั้งเดิมโบราณ  กลิ่นดอกไม้ กลิ่นอโรม่า  เยอะแยะคะ
ส่วนตัวแล้วอิชั้นเป็นคนที่ชื่อชอบธูปแขกมาก   คลั่งไคล้มากๆ   แต่ขอแนะนำทุกท่านให้จุดในปริมาณที่พอดี  เพื่อมิให้เกิดอันตรายต่อสุขภาพของทุกๆท่านคะ
ถามว่าอิชั้นชื่นชอบขนาดไหน  ก็ประมาณว่า นั่งๆอยู่ แล้วกลิ่นโชยมา  อิชั้นสามารถตอบได้เลยว่าเป็นยี่ห้ออะไรคะ   เอิ้กๆๆๆๆๆ

เรื่องราคาอิชั้นไม่แน่ใจนะค่ะ  ถ้าอย่างไรลองไปสอบถามอีกที เพราะตอนนี้อิชั้นอยู่ต่างประเทศ

แต่พาหุรัด ราคาธูปไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงได้ง่ายๆ    ลองไปถามดูอีกที  หรือท่านอื่นที่เคยซื้อมาใช้

ก็มาช่วยเจ้าของกระทู้บอกราคาได้คะ

ส่วนเรื่องรูปภาพ  อิชั้นไม่ได้หาเซฟไว้ในเครื่องเลยคะ   ถ้าอย่างไรท่านอื่นมีก็ช่วยหากันมาเพิ่มเติมได้

แต่ถ้าคุณสนใจจริงๆ  ก็สามารถไปบอกชื่อยี่ห้อธูปที่ร้านได้เลยคะ

ย้ำนะค่ะ  จุดแต่พอดี  จุดแต่เหมาะสม   เป็นห่วงสุขภาพอะคะ  อิอิ

ขอให้มีความสุขกับกลิ่นหอมของธูป  จากแดนภารตะมากๆเด้อ  อิอิ

เจอรูปละค่ะ  นี่ เฮมจำปานะค่ะ   กลิ่นหอมอ่อนๆ อยู่ได้นาน แต่ข้อเสียคือก้านมันชื้นเกินจุดไม่ติด

ไหม้ไม่หมด

แถมนะค่ะ อิอิ  พอดีเจอรูป อิอิ   มีน้องๆหลังไมค์มาหลายคนว่าให้ลงรูป

เอาไปอีกยี่ห้อนึงนะ  รับรองไม่ผิดหวัง   ยี่ห้อเฮมคะ  แต่เป็นกลิ่นกุหลาบ

เดินเข้าไปบอกเค้าว่า เอาธูปเฮมกุหลาบ   เป็นธูปธรรมดานะค่ะ มิใช่ธูปกำยาน  ควันไม่เยอะ  กลิ่นไม่แรง

แต่หอมกุหลาบมากกกกกกกกกกก   ไม่ผิดหวัง  ถ้าไม่ถูกใจมาด่าอิชั้นได้  สำหรับคนที่ชอบกลิ่นอ่อนๆนะ

ออกแพ็คเกจมาสองแบบนะค่ะ    ทั้งสองกำมะหยี่และ ก่อลงกระดาษหกเหลี่ยม

โหลละไม่เกิน ร้อยแปดสิบบาท

จำหน้าตาไว้คะ

เอาไปอีกยี่ห้อนึงนะ  เฮมเหมือนกัน   แต่เป็นกลิ่นแก่จัน เป็นธูปปกติ ควันไม่เยอะ ไม่แรง แต่กลิ่นหอมเลิศสุดๆ

ปล. อิชั้นไม่ได้เป็นภรรยาเจ้าของโรงงานผลิตธูปนะ  แค่อยากแบ่งปันสิ่งดีๆจ้า

เอาหน้าตาไปดูคะ  เดินเข้าไปบอก พี่เอาเฮม จันดัน  หรือแก่นจันโหลนึง  มีทุกร้านคะ

อีกยี่ห้อนะค่ะ   ธูปธรรมดา กลิ่นจำปา  น่าจะโหลละ ไม่เกิน  ร้อยเจ็ดสิบ   กลิ่นอ่อนๆ  ของ sac แล้ว  กลิ่นนี้เลิศคะ

เหมือนเดิมเลย เดินเข้าไปในร้าน  พี่ครับ พี่ค่ะ   ธูปจำปาของ sac โหลนึง  เอิ้กๆ  แล้วทุกอย่างก็จะจบคะ

จำหน้าตาไว้นะ

พอดีลงรูปผิดคะ อันนี้เป็นโคนสามเหลี่ยม  แต่ธูปก็หน้าตางี้เลย เปนกล่องยาวๆหกเหลี่ยม

นอกจาก ปากีซ่า ผมแนะนำ ทวินนะครับ เป็นธูปกำยาน มีสองกลิ่นในก้านเดียว จะเป็นสีม่วงอ่อนกับสีม่วงเข้มอย่างละครึ่งดอก ราคาแพ็คละ 220 บาท กลิ่นหอมมากมาย

อีกอันนึงก็ sai Charanam

หอมดี แพ็คละ 180 บาท

และ Rudraksh

แพ็คละ 220 บาท

ถ้าเป็นแบบธิเบต-เนปาลแบบนี้

ก็หอมนะครับแนะนำ

ส่วนกำยานเปียกก็ Amrit กล่องสีดำ ด้านหน้ามีรูปพระเจ้าต่างๆวงรีแถมด้วย มีสองกลิ่น ถ้าห่อพลาสติกสีแดงจะกลิ่นเดียวกับวัดแขกสีลมใช้

กำยานแห้งต้องเป็น กลิ่น Flora เลย ไม่มียี่ห้ออ่ะครับแพ็คละประมาณ 120 บาทครับ

กำยานเปียกที่คุณ mahashakti ว่า   ที่มีแถมสติ้กเกอร์ต่างๆ  ใช่ ยี่ห้ออัมริตปะค่ะ

กำยานเปียกอัมริตตอนนี้  ตกโหลละ  230 บาทนะค่ะ  ถือว่าไม่แพง และกล่องนึงก็เยอะอยู่

แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ทน กลิ่น  ทนควันเยอะๆได้ ก็แนะนำคะ 

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ  ลองตัวอื่นที่เพื่อนๆแนะนำดูก่อน ไม่งั้นอาจจะเสียชีวิตได้คะ

กำยานเปียกมีอีกยี่ห้อนึงนะค่ะที่หนูเชียร์  และคาดว่าวัดแขกสีลมน่าจะใช้กลิ่นนี้อยู่นะค่ะ

ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน  กลิ่นนี้ใช้กันมานานแล้วคะ  ตั้งแต่หนูเด็กๆเลย หลายสิบปีเลยละ เอิ้กๆ

กำยานเปียกกฤษณะ  โหลละหนึ่งร้อยหกสิบบาทนะค่ะ

จริงๆ ธูปทวินที่คุณ mahashakti ว่านั้น เป็นธูปกำยานก็หอมดีคะ ราคาตามนั้นเลย

เมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมานี้   มีตัวใหม่ออกมาชื่อซุปเปอร์ปากีซ่า  โหลละสามร้อยห้าสิบ

แต่ผลปรากฎว่า  สู้ปากีซ่าแบบดั้งเดิมของเก่าไม่ได้เลยคะ  เทียบไม่ติด อิอิ

แถมแพงกว่าอีก

หง่ะ จำได้หมดแล้ว เดี๋ยวจัดไปซักอย่างละ 1 กล่อง เผื่อไว้ใช้งานไหว้ประจำปีด้วย ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ที่ทำให้นึกออกว่า ธูปหอมๆ มีหลายยี่ห้อจริงๆ ธูปหอม กำยาน จ๋า เสาร์ นี้ เจอกัน ที่ พาหุรัต นะคะ

จะบอกว่า ธูปทั้งหมดที่อยู่ในกระทู้(ยกเว้นธูปยาวๆ) หลายยี่ห้อ ผมซื้อมาหมดครับ
ซื้อแบบไม่สนยี่ห้อ หอมมากหอมน้อยไม่สน กลิ่มหอมเป็นพอ
เพราะซื้อแต่ละครั้ง ซื้อหลายยี่ห้อ หลายกลิ่น ตั้งแต่กฤษณา จันทน์ มะลิ โมก มะพร้าว กุหลาบ ฯลฯ

ซื้อที่ร้านข้างวัดแขก ซื้อหมดทุกร้าน
ถ้าถามว่ายี่ห้อไหนกลิ่นไหนที่ยังไม่ได้ซื้อ บอกเลยว่า"ไม่มี"
ถ้ารู้ว่ากลิ่นใหม่นำเข้ามา ผมจะไปซื้อทันที และไม่ได้ดูว่ากลิ่นอะไร

สำหรับผม กลิ่นหอมๆผมซื้อหมด

ซื้อมาแล้ว แกะทุกกล่อง เอาทุกสีทุกยี่ห้อมาใส่รวมๆให้พอดี 
แล้วจุดแต่ละครั้ง ผมหยิบสีไหนก่อนหยิบกลิ่นไหนก็ก็จุดอันที่หยิบได้นั่นแหละครับ

อื่ม .....  ได้ความรุ้เพิ่มเติม แระ 

จะให้ดี ต้องไปกะคุณเกียร์ ต่อของเก่ง รู้จักหมดอ่ะทุกร้าน เริศ

ธูป กำยาน ทดลองมาเยอะ ใครว่าหอมว่าดี ทดลองให้หมด

แต่ยอมแพ้อยู่ยี่ห้อนึงครับ Amrit ((ถ้าจำไม่ผิดวัดแขกใช้ตัวนี้นะเจ้ากิ๊ฟ))

แต่ยอมแพ้ครับ จุดเข้าไปควันเต็มห้องพระเลยครับ จะนั่งสวดมนต์หมดสิทธิ์ไปเลย

ตอนนี้จุดธูปกำยานดอกเดียวเวลาไหว้พระเป็นพอ

ส่วนเจ้ายี่ห้อนี้

ดมใกล้ๆ ไม่หอมครับ แต่เป็นของแท้ดั้งเดิมของอินเดียเลยก็ว่าได้ หอมระยะไกลครับ แต่เดี๋ยวนี้บอกตรงๆ ว่า
กำยานเปียก แทบจะเลิกใช้ เพราะควันเยอะเหลือเกิน

Quote from: giftzy_69 on February 23, 2010, 03:30:05
  กำยานเปียกที่คุณ mahashakti ว่า   ที่มีแถมสติ้กเกอร์ต่างๆ  ใช่ ยี่ห้ออัมริตปะค่ะ

นี่เรย นี่เรย ชอบมาก ยี่ห้อที่หาได้ทั่วๆ ไป แต่ชอบ  ควันสนั่น เริศ

Quote from: กาลิทัส on February 23, 2010, 12:22:26
ธูป กำยาน ทดลองมาเยอะ ใครว่าหอมว่าดี ทดลองให้หมด

แต่ยอมแพ้อยู่ยี่ห้อนึงครับ Amrit ((ถ้าจำไม่ผิดวัดแขกใช้ตัวนี้นะเจ้ากิ๊ฟ))

แต่ยอมแพ้ครับ จุดเข้าไปควันเต็มห้องพระเลยครับ จะนั่งสวดมนต์หมดสิทธิ์ไปเลย

ตอนนี้จุดธูปกำยานดอกเดียวเวลาไหว้พระเป็นพอ

ส่วนเจ้ายี่ห้อนี้

ดมใกล้ๆ ไม่หอมครับ แต่เป็นของแท้ดั้งเดิมของอินเดียเลยก็ว่าได้ หอมระยะไกลครับ แต่เดี๋ยวนี้บอกตรงๆ ว่า
กำยานเปียก แทบจะเลิกใช้ เพราะควันเยอะเหลือเกิน

ห๊ะ ..  เดี๋ยวนี้วัดแขกใช้กำยานเปียกอัมริตแล้วเหรอพี่ยีนส์  สมัยหนูยังอยู่เป็นกฤษณะ นะ อิอิ  ดาชัน

เอาปากีซ่า มาให้ดูเด้อ  ถ้ารูปเล็กไปก็ขออภัย  อิชั้นมีปัญญาหาได้เท่านี้  อิอิ

อันนี้รูปแบบเปนโหลนะค่ะ

ต่อไป  ถ้าแกะออกมาจะเป็นหลอดคะ  เปนเช่นนี้

อีกยี่ห้อนะค่ะ  เป็นธูปธรรมดาปกติ  ในเครือดาชัน เหมือนกัน

แต่เป็นกลิ่นสะเดาคะ  เห็นเค้านิยมจุดบูชาพระกาลี  แต่อิชั้นไม่สนคะ  จุดไหว้ได้หมด อิอิ

หอมนะ   แม้ว่าบางคนอาจบอกว่าเหม็นเขียวไปนิด  อิอิ

อันนี้มิใช่ธูปกำยานคะ เป็นธูปปกติ หอมเย็นแบบไฮโซ 5555

ธูปที่อิชั้นแนะนำไปทั้งหมดนั้นล้วนเป็นกลิ่นพื้นฐาน  กลิ่นหลักๆดั้งเดิมที่ใช้กันมานมนานคะ  ยังมิได้แนะนำกลิ่นใหม่แปลก

ประหลาดที่มันพิศดารไปมากกว่านี้เลย  แต่แค่นี้อิชั้นก็ว่า สุดสวิงริงโก้อีโต้บั้มแล้วคะ อิอิ

จะให้แนะนำทั้งหมด   ชาติหน้าก็ไม่จบ  เพราะมันเยอะเหลือเกิน  ถ้าจะลองเทสดมดู คงจะจมูกบนกันไปข้างนึง อิอิ

ยังไง ลองไปหาซื้อกลิ่นที่เพื่อนๆแนะนำกันดูห่อนแล้วกัน

.............

สำหรับท่านที่ตันแล้วนะค่ะ  คือกูลองมาหมดแล้วจนไม่รู้จะใช้อะไรแล้ว  แนะนำให้มิกซ์ไปคะ

เหมือนที่อิชั้นทำอยู่ตอนนี้  สมมุติ เราจุดแค่หาดอก  ดอกนึง ก็กลิ่นนึง  เอาให้มันครบห้ากลิ่นห้าก้าน

กลิ่นผสมที่ออกมา ก็ได้อารมไปอีกแบบจ้า

.............

ได้ข่าวว่า ตอนนี้ธูปก่านยาวห่อใหญ่  โหลละห้าร้อยบาท  ออกกลิ่นใหม่มาเยอะมาก  เลิศ  ทั้งนั้น

ลองหาซื้อมาลองใช้กันดู  มีอะไรก็มาแนะนำอิชั้นบ้างก็ได้คะ

ขอฝากอีกเรื่องจ้า กลัวหลายๆท่านจะหลงประเด็นไป  เดี๋ยวกลายเป็นว่า แห่กันไปซื้อธูปแขกกำยานแขกกันหมด

จริงๆ  อิชั้นคิดว่า  ธูปหรือกำยาน  ถ้าเราสรรหา กลิ่นที่หอมที่สุด ปราณีตที่สุด   สุดแล้วแต่กำลังเท่าที่เราจะหาได้

ไม่ว่าจะเป็นธูป ไทย แขก หรือแม้กระทั่งไม้จันทร์ของจีนที่แพงแบบสุดๆ

พระเจ้าต้องทรงรับรู้เจตนาดีของเราคะ    ว่าเราได้พยามที่สุดแล้ว ที่จะหาสิ่งที่ดีที่สุดมาถวายพระองค์

แต่ก็อย่างว่านะค่ะ  ใครที่พอจะมีกำลังทรัพย์มาก   หรือมีรสนิยมที่ต่างกันออกไป เหมือนอิชั้น ที่ชอบธูปแดนภารตะเป็นที่สุด

ก็ลองหาซื้อมาใช้กันดู

อย่าลืมนะค่ะ  การบูชาพระเป็นเจ้า  จะต้องไม่เบียดเบียนตัวเอง  เบียดเบียนคนอื่นจ้า

กลิ่นนี้ก็หอมจ้า   ยี่ห้ออิโรติค  หอมแบบเย็นยะเยือกนะ  เอิ้กๆ ......

February 23, 2010, 22:04:28 #29 Last Edit: February 24, 2010, 08:56:03 by กาลิทัส

เอาไส้ในไปดู 

น่าใช้นะ
ยี่ห้อเนี้ยะ
คุคุ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

อื่ม มีแต่ยี่ห้อ น่าใช้ น่าใช้ นะเนี่ย

เดวลองไปหาดู กลิ่นเย็นยะเยือก เนี่ย

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ดี ๆ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ขอขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

คือปกติผมก็ใช้ราชัน amrit แล้วก็ กฤษณะอยู่แล้วอ่ะครับ

แต่มันยังแรงไม่พออ่ะครับบางที่amrit(อัมริต)

ผมก็เคยเจอของปลอมด้วยอะคับ(อัมริต)

แล้วก็อีกยี่ห้อที่เป็นกล่องสีแดงมีลายนูนพระพิฆเนศก็หอมดีครับ

(วันหลังจะเอารูปมาให้ลงนะครับ)

โห ได้กลิ่นใหม่ๆเยอะแยะเลย ขอบคุณด้วยคนครับ

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

ชอบ ปากีซ่าร์ เหมือนกันค่ะ กลิ่นแรงดี ราคาประมาณ 360 บาท

อันนี้ มาใหม่ กลิ่นคล้ายปากีซาร์ จุดได้นาน 40-45นาทีเหมือนกันราคา 160 บาท

กำยานยอดนิยม กล่องน้ำเงินโหลละ 120-160บาท กล่องเหลืองโหลละ 80-120บาท

ส่วนกำยาน ใช้ของไทยค่ะ ซื้อที่จตุจักร ราคาถูกกว่า แต่กลิ่นไม่หอมเหมือนของอินเดียค่ะ

เอาปากีซ่า มาให้ดูเด้อ  ถ้ารูปเล็กไปก็ขออภัย  อิชั้นมีปัญญาหาได้เท่านี้  อิอิ

เห็นด้วยครับหอมจริง หอมไกลด้วย

ผมว่านะครับ คุณเจ้าของกระทู้ ไปเลือกหาเองดีกว่าครับ เพราะด้วยคุณมี ทุนทรัพย์ที่พร้อมอยู่แล้ว และถ้าสามารถหาซื้อได้เอง ก็เชิญที่ พาหุรัดดีกว่า ครับ เพราะการเลือกสิ่งขึ้นบูชานั้น ต้องล้วนแล้วมาจากจิตใจของผู้บูชาครับ ไม่ใช้ คนนั้นคนนี้ ให้ซื้ออะไรก็ซื้อ โดยไม่ได้นึกถึงความตั้งใจของตัวเอง ผมว่าท่านคงไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ เพราะสิ่งที่ได้เป็นแค่มายาเท่านั้น ถ้าคุณไปเลือกซื้อด้วยตัวเอง และเลือกในสิ่งที่คุณคิดว่าดีที่สุด สำหรับถวายแด่องค์ท่าน ผมว่า พรอันประเสริฐก็จะมีแก่ท่าน ผู้ศรัทธาเอง อะครับ ผมว่า

Quote from: bopeep on April 03, 2010, 21:04:56
ผมว่านะครับ คุณเจ้าของกระทู้ ไปเลือกหาเองดีกว่าครับ เพราะด้วยคุณมี ทุนทรัพย์ที่พร้อมอยู่แล้ว และถ้าสามารถหาซื้อได้เอง ก็เชิญที่ พาหุรัดดีกว่า ครับ เพราะการเลือกสิ่งขึ้นบูชานั้น ต้องล้วนแล้วมาจากจิตใจของผู้บูชาครับ ไม่ใช้ คนนั้นคนนี้ ให้ซื้ออะไรก็ซื้อ โดยไม่ได้นึกถึงความตั้งใจของตัวเอง ผมว่าท่านคงไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ เพราะสิ่งที่ได้เป็นแค่มายาเท่านั้น ถ้าคุณไปเลือกซื้อด้วยตัวเอง และเลือกในสิ่งที่คุณคิดว่าดีที่สุด สำหรับถวายแด่องค์ท่าน ผมว่า พรอันประเสริฐก็จะมีแก่ท่าน ผู้ศรัทธาเอง อะครับ ผมว่า

[HIGHLIGHT=#00b0f0]พรทิพย์มีความคิดเห็นพ้องต้องกันกับกับคุณ bopeep จร้า[/HIGHLIGHT] 
[HIGHLIGHT=#00b0f0]
พรทิพย์ชอบ ประโยคนี้ ชัดเจนและแจ่มแจ้งมากๆ
[/HIGHLIGHT]
  [HIGHLIGHT=#00b0f0] [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]