Loader

การตั้งโต๊ะบูชาองค์เทพ

Started by chalit, February 23, 2010, 22:35:44

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าการตั้งโต๊ะบูชาองค์เทพฮินดูมีหลักการใดบ้างครับ?  การตั้งอยู่ในระดับใดสูงเท่ากับโต๊ะคอมฯ ได้ไม? เคยเห็นบางที่เค้าตั้งสูงกล่าพื้นแค่ข้อศอก/หัวเข่า จะถูกต้องรึเปล่าครับ? โอม ศักติ โอม.

หิ้งบ้านผม สูงจากพื้น หนึ่งฟุตครึ่ง 

พระเป็นเจ้าอยู่ สูงสุดเสมอ คร้าฟ (อันนิ่ ส่วนตัว คร้าฟ)

ถ้าตามเกนคนไทยจะต้องตั้งพระเจ้าให้สูงกว่าหัวเข่าหรือสะดือครับเพราะเราหากถวายของต่ำกว่าหัวเข่าถือว่าเซ่นผีคับอิอิ
(ที่มา เทวาลัยพระแม่ปัญจมุขขี เพชรบุรี)

March 25, 2010, 22:04:09 #3 Last Edit: March 25, 2010, 22:30:41 by สหัสรูปา
[HIGHLIGHT=#7030a0]แต่ถ้าเป็นประเพณีอินเดีย  สามารถตั่งบนพื้นได้ครับ  ให้เทวรุปสูงกว่าพื้นพอควร ของบูชาสามารถวางบนพื้นได้ครับ
เพราะพื้นดิน คือพระภูมิเทวี  อันเป็นรูปหนึ่งของพระเจ้าครับ
[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

แหมพี่กี้ องค์แม่มารีอัมมาปางยืนเอามาแต่งองค์ซะสวยเลยนะ

เรื่องการจัดวางเทวรูป เบนเคยเห็นที่อินเดียเขายังวางติดพื้นเลยคับ  วางอยู่ใต้ต้นนีมต้นไม้ประจำของพระแม่มารีอัมมา เวลาเขาสักการะเขาจะนั้งติดดินเลย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: durgakali on March 25, 2010, 12:51:12
ถ้าตามเกนคนไทยจะต้องตั้งพระเจ้าให้สูงกว่าหัวเข่าหรือสะดือครับเพราะเราหากถวายของต่ำกว่าหัวเข่าถือว่าเซ่นผีคับอิอิ
(ที่มา เทวาลัยพระแม่ปัญจมุขขี เพชรบุรี)

ว้าว .... เทวลัย นี่ อยู่ ตรงไหนหรา คร้าฟ  พอจะมีแผนที่ ป่าว อ่ะคร้าฟ อาทิตย์ก่อนไปเที่ยวเพรชบุรี มา เสีย ดาย ถ้า รู้ แต่ แรก ก็ ได้ แวะไปชมแระ

แหมเสียดาย จัง    อยากทราบรายละเอียด ความรู้ เพิ่มเติม อีกมากมายหลาย อย่าง เกี่ยวกับที่นี่จังเรยอ่ะคร้าฟ ดูท่าจะดังอ่ะคร้าฟที่นี่ ......  เสียดาย

จังอุตส่าห์ ไปถึงที่ ไม่ได้ไป สักการะ บูชา พอจะมีข้อมูล แนะนำมั่งป่าวอ่ะคร้าฟ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติม ด้วยคร้าฟ รอคอยอย่างใจจดใจจ่อคร้าฟ ผ้ม

รอด้วยคนคร้าฟฟฟฟฟฟฟฟ
อยากไปกราบสักการะบ้างจัง
เหงหลายกระทู้ละ
รึไม่ก้อฝากรูปมาด้วยนะคร้าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
อยากเหงๆๆๆๆๆ

Quote from: durgakali on March 25, 2010, 12:51:12

ค่อยยังชั่วที่ส่วนตัีวผมไม่ได้มีคตินับถือผีและไม่เคยเซ่นผีคุณdurgakaliทำบ่อยๆเหรอคร้าฟ

ว่า ไปแร้วรบกวนขอรูปหิ้งของคุณdurgakaliชมเป็น
ตัวอย่างหน่อย ได้ป่าว อ่ะคร้าฟ เผื่อผมจะได้ แก้ไข
ให้ถูกต้องตามที่มาของข้อมูลเทวลัยพระแม่-
ปัญจมุขขีเพรชบุรี อ่ะคร้าฟ คอยนะคร้าฟ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยคร้าฟ
ขอบคุณมากคร้าฟผ้ม .....คอยคุณอย่างใจจดใจจ่อ

Quote from: สหัสรูปา on March 25, 2010, 22:04:09
[HIGHLIGHT=#7030a0][HIGHLIGHT=#ffffff]แต่ถ้าเป็นประเพณีอินเดีย  สามารถตั่งบนพื้นได้ครับ  ให้เทวรุปสูงกว่าพื้นพอควร ของบูชาสามารถวางบนพื้นได้ครับ
เพราะพื้นดิน คือพระภูมิเทวี  อันเป็นรูปหนึ่งของพระเจ้าครับ

คุณ สหัสรูปา  ตอบคติอินเดียไปแล้ว  ผมเสริมคติไทยให้นะครับ .... 

คนไทยถือว่าพระพุทธรูป  และเทวรูป  เป็นของสูงครับ  ดังนั้นสมควรตั้งไว้ในที่สูง และเหมาะสม  ระดับที่ต้องเงยหน้าขึ้นมองเห็น  เช่น  หิ้งพระ  หรือชั้นบนสุดของบ้าน   หรือถ้าเป็นห้องพระ  เวลานั่งต่อเบื้องหน้าพระพุทธรูป  หรือเทวรูป  โต๊ะหมู่บูชาก็จะสูงระยะเงยมองพอดี....

..... ลองปรับใช้ให้เหมาะสมกับสถานที่นะครับ   ^ ^

Quote from: Naga on March 25, 2010, 23:33:01
Quote from: สหัสรูปา on March 25, 2010, 22:04:09
[HIGHLIGHT=#7030a0][HIGHLIGHT=#ffffff]แต่ถ้าเป็นประเพณีอินเดีย  สามารถตั่งบนพื้นได้ครับ  ให้เทวรุปสูงกว่าพื้นพอควร ของบูชาสามารถวางบนพื้นได้ครับ

คุณ สหัสรูปา  ตอบคติอินเดียไปแล้ว  ผมเสริมคติไทยให้นะครับ .... 

คนไทยถือว่าพระพุทธรูป  และเทวรูป  เป็นของสูงครับ  ดังนั้นสมควรตั้งไว้ในที่สูง และเหมาะสม  ระดับที่ต้องเงยหน้าขึ้นมองเห็น  เช่น  หิ้งพระ  หรือชั้นบนสุดของบ้าน   หรือถ้าเป็นห้องพระ  เวลานั่งต่อเบื้องหน้าพระพุทธรูป  หรือเทวรูป  โต๊ะหมู่บูชาก็จะสูงระยะเงยมองพอดี....

..... ลองปรับใช้ให้เหมาะสมกับสถานที่นะครับ   ^ ^

ขอบพระคุณมากครับสำหรับข้อมูล แต่ คือผม อยากไำด้ ข้อมุลจากคุณ durgakali อ่ะคร้าฟ พอดี เค้า ให้ ข้อมูล มาอ่ะคร้าฟ

เคยได้ยินมาว่า ฮินดูเค้านิยมนั่งไหว้ค่ะ จึงตั้งเทวรูปไว้กับพื้น หรือค่อนข้างต่ำ เวลาสวดมนต์ ไหว้ เทวรูปจะได้อยู่ในระดับสายตาพอดี

Quote from: jaidevima on March 26, 2010, 03:36:06
เคยได้ยินมาว่า ฮินดูเค้านิยมนั่งไหว้ค่ะ จึงตั้งเทวรูปไว้กับพื้น หรือค่อนข้างต่ำ เวลาสวดมนต์ ไหว้ เทวรูปจะได้อยู่ในระดับสายตาพอดี

ปกติผมก็ คือ เป็นแบบนี้ แหละคร้าฟ แต่ พอดี คุณdurgakali ท่านได้มาให้คำแนะนำโดยมีข้อมูลมาจากเทวลัยที่เพรชบุรีว่า

"เป็นการเซ่นผี อิอิ" เลยกำลังขอคำแนะนำจากเค้าอ่ะแร่ะคร้ัาฟ อื่ม...

เทวาลัยนี้น่าสนใจจังเลยนะคัฟ
มีการสอนคติแบบนี้ด้วย
อยากเหงรูปเทวาลัยจังเลยอ่ะคัฟ
เผื่อได้มีโอกาสไปสักการะซักครั้ง
ว่าแต่...การเซ่นผีนี่
เค้าสอนทำยังไงอ่ะคับ

น่ารู้จัง.............ขอรอเปงเพื่อนนะคัฟ

ของผมที่บ้านเป็นเหล็กฉากสามชั้นครับ แล้วก็พระแม่ ผมตั้งท่านไว้บนพื่อนหน้าหิ้งครับ...แต่ว่าผมเอาผ้าปูเป็นอาสนะให้ท่านก่อนนะครับ
เพราะว่าหิ้งผมรับน้ำหนักไม่ไหวน่ะครับ แค่องค์ท่านองค์เดียวก็100กว่าโลเข้าไปแล้วครับ ก็เลยคิดว่าไม่เป็นไรครับ นำท่านเป้นองค์ประธานไป
ถามว่าผิดมั๊ยของคุณเนี่ย ผมว่าไม่ผิดนะครับ เพียงแต่จัดวางให้ถูกต้องแล้วก็ทำให้ท่านด้วยความตั้งใจท่านก็พึ่งพอใจแล้วล่ะครับผม

จริงๆ ก็ ไม่ ได้ ตระหนกตกใจอะไรอ่ะคร้าฟ  555+

ผมก็ ตัง หิ้ง ของผมปกติอ่ะแระ 555+ ว่างๆ เรย สรวนไปทั่ว ซะัหลายกระทุ้ อ่ะ 555 เห็นเค้าแปลกดีอ่ะคร้าฟ คณdurgakali เนี่ย อิอิ

แระไม่รู้ หายไปไหน สองวันแระ คิดถึงนะคร้าฟ คู้นนน .......

ความคิดผมนะการตั้งเทวรูปของอินเดียวอ่ะตั้งที่ที่เหมาะสมอ่ะครับ บางอย่างเป็นสิ่งที่เกิดตามธรรมชาติ ก้อสร้างโบส์ครอบเลยอย่างศิวะลึงห์ในสถานที่ต่างๆ ที่อินเดียไม่ได้นิยมเอาเทวรูปต่างๆมาขึ้นหิ้งมากมายเหมือนคนไทย  จะมีก็แต่เทพประจำตระกูลไว้ที่บ้าน แต่ก้อเป็นคนที่มีฐานะเท่านั้น เค้าจะไปบูชาที่โบสมากกว่านะผมว่า เพราะเป็นที่ที่เหมาะสมที่สุดของเทวะ ............

แต่อินเดียคงไม่ถือเหมือนไทยครับ ดูอย่างที่วัดพระวิษณุสิครับ  เอาไว้ติดดินก็มี
แต่ถ้าของไทยก็คงจะถือ แต่เราว่าถือมากก็หนักนะ จะไม่ถือเลย เหดียวลมพัดก็จะปริวเอา
เอาเป็นว่า ถืออย่างเหมาะสมดีกว่าครับ เอาแบบที่เราสบายใจ และสถานที่อำนวย