Loader

การปิดตาพระกาลี

Started by Om Sakthi Parasakthi, February 26, 2010, 02:38:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดิฉันเคยได้ยินเพื่อนเล่ามาอะคะ เรื่องการปิดตาพระแม่กาลี เพื่อลดความรุนแรงของพระนางอะคะ

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ไมแน่ใจว่าที่ว่าเนี่ยจะคือในกระทู้นี้หรือเปล่าคะ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1602.0

น่าจะเป็นกุศโลบายเดียวกันนะครับ

เคยเหนในสารคดีวัดทิเบต เทวรูปดุๆ หน้อองค์ไหนหน้าดุมากๆ เขาเอาผ้าปิดหน้าเลยครับ

รอท่านอื่นชี้แจง

ไม่คะ เท่าที่ทราบมา จะปิดพระเนตรขององค์พระแม่กาลี ตลอดเวลาเลยคะ ถ้าบูชาในบ้าน เพื่อลดความรุนแรงของพระนาง

ดิฉันจึงอยากทราบว่า กระแสความเป็นมานั้นเป็นอย่างไรคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

อื่มเคยได้ยินมาเหมือนกัน อ่ะคร้าฟ อันนิ่ เจ้าของร้านเทวรูปเล่าให้ฟังว่าเค้าเจอมากะตัวเอง

มีลูกค้าสั่งเทวรูปพระแม่มาดูไร (เขียนถูกป่าว)แบบที่มีเขี้ยวเข้ามาในร้านรอลูกค้ามารับอยู่นาน

ตัวเจ้าของร้านเองรู้สึก ร้อนอกร้อนใจกระวนกระวายใจ อยู่ ร้านไม่ได้ เป็นอยู่หลายวัน จนต้อง

อธิฐานต่อพระแม่กาลี (เค้านับถือพระแม่กาลีเป้นใหญ่) จน ได้ฝันเห็นพระแม่มาบอกว่า

"ก็ให้ลูกลดเขี้ยวลงมาหน่อยซิ่ลูก" ตอนแรก เจ้าของร้านก็ เลยต้องนำมาห่อผ้าสีแดงไว้ แล้ว

นำไปเก็บไว้ในโกดังข้างร้าน รอเจ้าของมารับ จึงได้ปกติ ไม่ร้อนอกร้อนใจ อย่างที่เป็นมา

อันนี้ เล่าจากประสบการณ์ เจ้าของร้าน ขายเทวรูป ชื่อดังย่านพาหุรัด เรยคร้าฟ

ก็ เลยคิดว่า น่าจะมีส่วน อ่ะคร้าฟกับที่เจ้าของกระทู้ ถามมาอ่ะคร้าฟ

ส่วนตัวเคยได้ยินแต่ว่าต้องสาธยายมนต์หรืออ่านพระเวท  เพื่อให้พระนางเย็นลงอะคะ  เป็นการสรรเสริญ

นี่แค่เคยได้ยินมานะ   แต่ความเชื่ออื่นอิชั้นไม่อาจจะทราบได้

ผมว่าการปิดตา

อาจจะทำก่อน

การเปิดเนตรเทวรูป

เพื่อป้องกันวิญญาณ

มาสิงแทนเทพคับ

ตามความเชื่อทางคติ

จีน-แขก

Quote from: durgakali on February 27, 2010, 18:23:08
ผมว่าการปิดตา

อาจจะทำก่อน

การเปิดเนตรเทวรูป

เพื่อป้องกันวิญญาณ

มาสิงแทนเทพคับ

ตามความเชื่อทางคติ

จีน-แขก

อันนี้คล้ายๆกันมากเลยครับ เบนเคยสร้างกระทู้เรื่องการบูชาเทวรูปที่ยังไม่ได้เบิกพระเนตร หลายคนหลายคติมีความเชื่อกันว่า สิ่งใดที่ดูคล้ายกับมนุษย์วิญญาณจะมาสิงได้ง่าย ดังนั้นควรเอาเทวรูปไปเข้าพิธีก่อนครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: giftzy_69 on February 27, 2010, 14:41:27
ส่วนตัวเคยได้ยินแต่ว่าต้องสาธยายมนต์หรืออ่านพระเวท  เพื่อให้พระนางเย็นลงอะคะ  เป็นการสรรเสริญ

นี่แค่เคยได้ยินมานะ   แต่ความเชื่ออื่นอิชั้นไม่อาจจะทราบได้

จริงๆ แล้ว ส่วนตัวผมอ่ะ เชื่อกับหลักการ นี้นะ เพราะเคยดูในหนังอินเดียพอเวลาพระแม่ พิโรธ หรือ ฯลฯ ก็จะมีบรรดาทวยเทพทุกพระองค์มาสาธยาย

มนต์สรรเสริญพระแม่ และพระแม่ก็เย็นลง 

Quote from: narada on February 27, 2010, 13:53:02
อื่มเคยได้ยินมาเหมือนกัน อ่ะคร้าฟ อันนิ่ เจ้าของร้านเทวรูปเล่าให้ฟังว่าเค้าเจอมากะตัวเอง

มีลูกค้าสั่งเทวรูปพระแม่มาดูไร (เขียนถูกป่าว)แบบที่มีเขี้ยวเข้ามาในร้านรอลูกค้ามารับอยู่นาน
พระแม่มาดูไร องค์ไหนครับ

ถ้าเป็นพระแม่ประจำเมืองมาดูไร คือพระแม่มีนากษี ไม่มีเขี้ยวครับ

Quote from: narada on February 27, 2010, 13:53:02

ตัวเจ้าของร้านเองรู้สึก ร้อนอกร้อนใจกระวนกระวายใจ อยู่ ร้านไม่ได้ เป็นอยู่หลายวัน จนต้อง

อธิฐานต่อพระแม่กาลี (เค้านับถือพระแม่กาลีเป้นใหญ่) จน ได้ฝันเห็นพระแม่มาบอกว่า

"ก็ให้ลูกลดเขี้ยวลงมาหน่อยซิ่ลูก" ตอนแรก เจ้าของร้านก็ เลยต้องนำมาห่อผ้าสีแดงไว้ แล้ว

นำไปเก็บไว้ในโกดังข้างร้าน รอเจ้าของมารับ จึงได้ปกติ ไม่ร้อนอกร้อนใจ อย่างที่เป็นมา

อันนี้ เล่าจากประสบการณ์ เจ้าของร้าน ขายเทวรูป ชื่อดังย่านพาหุรัด เรยคร้าฟ

ก็ เลยคิดว่า น่าจะมีส่วน อ่ะคร้าฟกับที่เจ้าของกระทู้ ถามมาอ่ะคร้าฟ

นั่นสิคะ ช่ายร้านพระลักษมีบน ไชน่าเวิลรึป่าวคะ

ร้านนี้ที่คนขายอ้วนๆอะคะ ดิชั้ลก็งงๆเหมือนกันคะ

มารีอัมมา เป็นพระแม่มาดูรัย

เรียนคุณครู ไปช่วยจัดการทีนะคะ เพราะเคยไปถามก้ได้รับคำตอบแบบนี้เหมือนกันคะ ฮ่าๆ

ก็ เค้าสั่งทำเป็นกรณีพิเศษ  เขี้ยว โง้ง มาด้านหน้า ยาว เรยร่ะ

เข้าใจ๋ เค้าสั่งทำเป็นกรณีพิเศษ  สั่งทำสักองค์ มั๊ย ร่ะ คุณครู

พระแม่มาดูไรที่ว่ามีเขี้ยว ถืออะไรบ้างครับ

ถ้าพระแม่มาดูไรจริงๆ มีปางเดียว กายสีเขียว ถือดอกไม้มีนกแก้วเกาะ จริงๆไม่ได้เรียกพระแม่มาดูไร แต่คือพระแม่ประจำเมืองมาดูไรหน่ะครับ

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 05, 2010, 10:42:26
พระแม่มาดูไรที่ว่ามีเขี้ยว ถืออะไรบ้างครับ

ถ้าพระแม่มาดูไรจริงๆ มีปางเดียว กายสีเขียว ถือดอกไม้มีนกแก้วเกาะ จริงๆไม่ได้เรียกพระแม่มาดูไร แต่คือพระแม่ประจำเมืองมาดูไรหน่ะครับ

555+ น่าเสียดาย ที่พวกเราไม่มีโอกาศได้เห็น เพราะเค้ารีบตามลูกค้าให้มารับงานไปด่วนๆ  เรียบร้อยแล้วจร้า นาร๊าย นารายณ์