Loader

เวลาอันยาวนานของศรัทธา แห่งฮินดู

Started by sompope, March 05, 2010, 12:59:02

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าทุกท่านที่บูชาเทพเจ้า ฮินดู คิดว่าทำไม่ศาสนาฮินดู นั้นถึงมีระยะเวลาที่ยาวนาน เป็น พัน ๆ ปี หรือนานกว่านั้น

ความศรัทธา และ ความเคร่งครัดที่ชาวฮินดูมีต่อศาสนาของตนครับ

ทุกวันนี้ผมเชื่อเหลือเกินครับ ว่าเขาเคร่งครัดกันมาก และการขอพรจากพระเป็นเจ้านั้นเป็นเพียงสิ่งที่ชาวฮินดูถือเป็นเรืองปกติวิสัย
เพราะเค้าไม่ได้ขอให้ตัวเองร่ำรวยแต่ประการใด

เท่าที่ผมสัมผัสเพื่อนผมที่เป็นชาวฮินดู ที่เป็นทั้งอินเดียเหนือ และ อินเดียใต้สิ่งที่ผมได้รับจากเค้าทั้งสอง
พอที่จะให้ผมพูดได้ คือ

เพื่อนชาวอินเดียใต้ของผมเล่าให้ฟังว่า พ่อแม่ต้องปลูกฝังให้ลูกเรียนรู้เรื่องศาสนา พาลูกเข้าวัดตั้งแต่เกิด และพิธีทุกอย่างก็ล้วนเกี่ยวข้องกับวัดทั้งสิ้น เรียกว่า เกิด แต่งงานไปจนกระทั่งตายครับ

ส่วนเพื่อนชาวอินเดียเหนือ พ่อแม่ปลูกฝังเรื่องศาสนาเหมือนกัน สอนให้สวดมนต์สม่ำเสมอ แต่จะดูไม่เคร่งครัดเท่าทางใต้ครับ (ผมอาจสรุปไปเอง)

แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ เค้าปลูกฝังเรื่องศาสนากันตั้งแต่เด็กๆ เด็กทุกคนต้องสวดมนต์บูชาต่อพระเป็นเจ้าพร้อมกับครอบครัว ซึ่งเค้าบอกว่าเวลาขอคือไม่ได้ขอให้ร่ำรวย แต่ขอให้คุ้มครองเค้าครับ

ทั้งหมดคือมุมมองของผมครับ