Loader

23 กุมภาฯ 52 มหาศิวราตรี

Started by หริทาส, February 17, 2009, 20:45:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

โอมฺ นมะ ศิวาย

สวัสดีครับทุกท่าน ผมมีข่าวจะนำมาแจ้งบอกครับ
ในวันที่ 23 ก.พ. 52 นี้ ตรงกับวันมหาศิวราตรี ครับ

ใน 1 ปีจะมีมหาศิวราตรีเพียงวันเดียว คือวัน แรม 14 ค่ำของเดือน ผาลคุน ตามปฏิทินฮินดู ซึ่งปีนี้ตรงกับวันที่ 23 ก.พ. ของประเทศไทย

ถือเป็นวันมหาพรตวันหนึ่ง

ในวันนี้ ศาสนิกชนควรไป ทรรศัน(ไปเยี่ยมชม นมัสการ)พระศิวลึงค์ยังเทวสถานต่างๆ
และในวันนี้เป็นวันพรตครับ
ผู้ที่เคร่งครัด ตั้งใจจะถือพรต จะไม่รับประทานอาหารเลยนับแต่อาทิตย์ขึ้นในวันที่ 23 ไปจนถึงพระอาทิตย์ขึ้น ในวันที่ 24 หรือหลังจากได้รับประสาท หรือของที่ได้รับจากการถวายบูชาแล้ว
แต่ถ้ามีปัญหาเรื่องสุขภาพ ก็ควรดื่มนมเล็กน้อย หรือ ผลไม้เล็กน้อย

ท่านควรภาวนาปญฺจากฺษรมนตร์ หรือ ศฑกฺษรมนตร์ (โอมฺ นมะ ศิวาย)ตลอดทั้งวันและราตรี

และตามเทวสถานจะมีการถวายบูชา ตลอดทั้งราตรี

นอกจากท่านที่จะถือพรตตามศรัทธาแล้ว

วัดเทพมณเฑียรสมาคมฮินดูสมาช เสาชิงช้า จะจัดการบูชาในวันศิวราตรี

เริ่ม 19.00 น. สันธยอารตี(อารตีประจำวัน)
จากนั้นเริ่มการบูชาพระศิวลึงค์ และทำรุทราภิเษก สวดรุทราษฏาธยายีในคัมภีร์ยชุรเวท ไปสิ้นสุดที่เวลาประมาณ 23.00น.
จากนั้นอารตีมหาศิวราตรี และ ขับร้องภชัน สิ้นสุดที่เวลาประมาณ 24.00น.(ปีนี้ทำบูชารอบเดียว)

ท่านที่สนใจสามารถไปร่วมการบูชาได้

หากท่านประสงค์จะนำศิวลึงค์ไปบูชาในพิธีโปรดนำสิ่งของบูชาไปเอง และควรไปก่อนเวลา 18.00น.

ของที่ต้องนำไป
1.พระศิวลึงค์
2.ถาดที่สามารถรองรับน้ำสรงได้ ถาดใส่อุปกรณ์ต่างๆ ที่สรงน้ำที่เป็นรูปปากโค หรือ หม้อสรงน้ำเจาะรู สำหรับทำอภืเษก
3.หม้อหรือแก้วใส่น้ำพร้อมช้อน
4.ดอกไม้มี ดาวเรือง กุหลาบ มะลิหรือจำปี บัวแดง พวงมาลัย 2 พวง
5.นม จำนวนให้พอสรง ประมาณ 2 ลิตร
6.โยเกิร์ตธรรมชาติ 1 ถ้วย
7.น้ำผึ้ง 1 ขวด หรือหลอด
8.ฆี เนยอินเดีย 1 กระป๋อง หรือเนยสดละลาย
9.น้ำอ้อย 1 ขวด
10.น้ำหอม ที่ยังไม่ใช้ 1 ขวด
11.ผงสินทูร สีส้ม ผงกุงกุม สีแดง ผงอบีระ ผงวิภูติหรือภาสมะ (พาหุรัดมีขายทุกสิ่ง)
12.ข้าวสารย้อมผงสินทูรหรือกุงกุม  1ถ้วยย
13.สายยัชโญปวีต(ถ้าไม่มีทางวัดมีแจก)
14.สายสิญจน์แขก(รักษี) สีแดง 1 ม้วน
15.ขนมอินเดีย ผลไม้ต่างๆ และมะพร้าว 1 ลูก
17.ธูปหอม
18.การบูรอารตี(ทางวัดมีให้)
19.หมากพลู กานพลูและกระวานแขก
20.ผ้าทรงของพระศิวลึงค์(ถ้ามี)
21.เงินบูชา ตามกำลังศรัทธา
22.ใบมะตูม(ขาดไม่ได้ -บางครั้งทางวัดนำมาแจก)

แต่ถ้าท่านไม่นำศิวลึงค์ไปบูชาเอง ก็สามารถไปร่วมการบูชาของทางวัดได้ โดยอาจนำไปเพียงนมและดอกไม้ ก็ได้

ขอพระศิวอวยพระพรทุกท่าน

ขอบคุณครับที่นำสิ่งดีๆมาบอกกัน

วันมหาศิวะราตรีถือเป็นวันกำเนิดศิวลึงค์อีกด้วยค่ะ...

ฟ้าสะเทือน..เลื่อนลั่น..สวรรค์สะท้าน
เกิดเหตุการณ์..สงครามใหญ่..น่าไหวหวั่น
พระวิษณุ..กับพรหมมา..รบรากัน
เริ่มกำเนิด..ศึกสวรรค์..สะท้านสะเทือน

ศรศักดิ์สิทธิ์..ถูกแผลง..ฤทธิ์แรงกล้า
พรหมศาสตรา..ของพระพรหม..ถล่มสวรรค์
จักรกรดของ..พระวิษณุ..แสนดุดัน
ประทะกัน..โลกต้องแยก..แตกทำลาย

ศิวลึงค์..อัศจรรย์..พลันปรากฏ
พระศิวะ..ทรงกำหนด..นิมิตหมาย
ยุติศึก..ก่อนม้วยมอด..โลกวอดวาย
ทรงปรากฏ..พระวรกาย..ด้วยฤทธี...
ตราปมีลมหายใจ  ย่อมมีเวลาสมาธิ

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

ขอบพระคุณครับอาจารย์ ^^

โอม นมัช ศิวาย ....

ข้าขอน้อมนอมแด่องค์พระศิวะ ผู้ยิ่งใหญ่....

ขอบคุณพี่หริทาส  มากๆๆนะค่ะ .... ไปแน่นอน ใกล้บ้านด้วยยย ....

"โอม นมัช ฉิวายะ"
ขอบพระคุณท่านหริทาสอย่างสูงครับ
ผมขอเรียนถามขั้นตอนวิธีการบูชาพระศิวะด้วยอะครับ คือว่า
1. ผมจะทำการบูชาท่านที่บ้านอะครับ  มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ (จะใช้วิธีการและขั้นตอนการบูชาพระคเนชมาเป็นแนวทางได้ไหมครับ)
2. หากจะสวด 108 พระนาม ต้องสวดในขั้นตอนบูชาไหนครับ
(ท่านพี่หริทาสมีรายพระนามทั้ง 108 ไหมครับ จะรบกวนขอด้วยได้ไหมครับ )
3. หากจะถวายผลมะตูมแห้ง (ที่เขาใช้ทำน้ำมะตูม) จะได้ไหมครับ และ
4. หากจะใช้น้ำมะตูมสรง จะได้ไหมครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
ขอบคุณมากครับผม
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลความรู้ที่ดีๆครับพี่หริทาส

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขออนุญาติตอบตามความรู้จ้า

เกิดมาเป็นมนุษย์ เกิดมาเพื่อเป็นผู้ศรัทธา นอกจากจิตอันเปี่ยมล้นไปด้วยความศรัทธาแล้ว ก็ต้องพึงปฏิบัติให้ถูกหลัก ให้ถูกต้องตามแนวทางที่ต้นกำเนิดได้วางรากฐานเอาไว้ นั่นถือเป็นสิ่งที่อันควรทำ ทุกคนย่อมต้องการเรียนรู้ ทุกคนย่อมแสวงหาความรู้ ไม่เว้นแต่คุรุทั้งหลาย ที่เป็นคุรุได้ก็ล้วนแต่ต้องผ่านการเรียนรู้ทั้งสิ้น ขึ้นอยู่กับผู้นำไปปฏิบัติเมื่อเรียนรู้ไปแล้วจะนำไปใช้ให้ถูกต้องตามหลัก ตามวิธี ตามกุศลโลบาย ที่รากฐาน หรือรากเหง้านั้นวางไว้หรือไม่ก็เท่านั้น

1. เวลาสรงน้ำไม่ว่าจะเป็นเทวรูปหรือศิวลึงค์ จะสรง น้ำ 5 อย่าง คือ น้ำมันเนย, นม, โยเกิต, น้ำผึ้ง, น้ำผสมผงศักดิ์สิทธิ์ ยังไม่เคยได้ยินว่ามีการใช้น้ำมะตูมมาสรงเทวรูปหรือศิวลึงค์ จะมีแค่เพียงการนำใบมะตูมมาสักการะศิวลึงค์เท่านั้นค่ะ

2. ถ้าถวายเป็นผลมะตูมแห้ง คิดว่าถวายเป็นน้ำมะตูมเลยดีกว่าค่ะ แต่ไม่ได้มีข้อห้ามข้อใดที่ห้ามถวายผลมะตูมแห้งนะคะ

3. การสวดพระนามทั้ง 108 พระนาม ไปดูการออกเสียงได้ในส่วนเพลงบูชานะคะ จะโพสไว้ให้ค่ะ การบูชาของคนที่อินเดียจะเก็บใบมะตูมเท่ากับพระนามของพระศิวะค่ะ พอสวดจบหนึ่งพระนามจะวางใบมะตูมลงไปหนึ่งใบ จนครบ 108 พระนาม ใบมะตูมใบที่ร้อยแปดจะถูกวางลงเพื่อบูชาศิวลึงค์ค่ะ

February 18, 2009, 13:01:50 #9 Last Edit: February 18, 2009, 13:03:18 by กาลิทัส
อยากได้ 108 พระ นามพระศิวะบ้างครับ นำมาลงบ้างนะครับ

ลองไปดูส่วนเพลงบูชานะครับ

ถ้าอยากได้ภาษาไทยด้วย เดี๋ยวผมลงให้ แต่ว่าในส่วนเพลงบูชาเป็นภาษาอังกฤษที่เทียบเสียงมาจากไฟล์เสียงใน youtube ครับผม

Quote from: อักษรชนนี on February 18, 2009, 11:51:16
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลความรู้ที่ดีๆครับพี่หริทาส

คิว วันที่ 23 นี้ไปไหนจ้า .... หวานไปภารตะนะ ....ไปปป่าวววว ..... อิอิ...

เราว่าจะไปเทพมณเฑียรอ่ะหวาน

ตั้งใจจะไปถ่ายภาพพิธีในวันนั้นหน่อยน่ะจ้า
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: หริทาส on February 17, 2009, 20:45:28

สวัสดีครับทุกท่าน ผมมีข่าวจะนำมาแจ้งบอกครับ
ในวันที่ 23 ก.พ. 52 นี้ ตรงกับวันมหาศิวราตรี ครับ

ใน 1 ปีจะมีมหาศิวราตรีเพียงวันเดียว คือวัน แรม 14 ค่ำของเดือน ผาลคุน ตามปฏิทินฮินดู ซึ่งปีนี้ตรงกับวันที่ 23 ก.พ. ของประเทศไทย

ถือเป็นวันมหาพรตวันหนึ่ง

ทางไสยศาสตร์ ก็ถือว่าวันนี้เป็นวันพระดับครับ ถือว่าตรงกันวันแรม 14 ค่ำ ซึ่งวันรุ่งขึ้นตรงกับวัน ขึ้น 1 ค่ำ ซึ่งนานๆจะมีสักครั้ง ฉนั้น คนที่เล่นไสย์ส่วนมาก จะเอาวันนี้เป็นวันปลุกเสกของ หรือถอนของ ปลุกวิชา สารพัดในการทำพิธีที่เกี่ยวกับไสยศาสตร์ และยึดว่า พระศิวะก้เป็นเจ้าแห่งภูติผีปีศาจ จึงทำให้วันนี้สำคัญยิ่งกับ นักเล่นไสย์ครับ  

ครับ

การถวายบูชานั้นก็ทำตามแบบที่เรียกว่า โษฑศอุปจาระ หรือการบูชาทั้ง 16 ขั้นตอนเหมือนกับบูชาเทพเจ้าอื่นๆนั่นแหละครับ แต่ถ้าไม่สามารถทำได้ก็ทำบูชาด้วย ปญฺโจปจาระ 5 ขั้นตอน ลองไปค้นที่เคยเขียนไว้นะครับ

ส่วนของที่ใช้สรงนั้น ก็ประกอบด้วย ปญฺจามฤต หรืออํมฤตทั้ง 5 นม เนย น้ำตาล ฯลฯ น้ำสะอาด น้ำหอม น้ำคงคา
เวลาทำอภิเษกจะใช้นมหรือน้ำสะอาดก็ได้ครับ ไม่เคยเห็นว่ามีการถวายด้วยน้ำมะตูม (แต่ในหนังสือของท่านพระคุณเจ้าสวามีศิเวนทรปุรีบอกว่า มีการถวายสรงด้วยน้ำผสมกับเมล็ดงาดำ เรียกว่าติลาน แต่มักไม่ใคร่จะได้สรงเท่าไหร่) ส่วนจะถวายผลมะตูมก็สมารถถวายได้ครับ

การถวาย 108 พระนามสามารถถวายสิ่งใดก็ได้ครับ 108 สิ่ง ไม่ว่าจะเป็นดอกไม้หรือผลไม้ แต่มักนิยมถวายสิ่งที่เชื่อกันว่าพระเป็นเจ้าเหล่านั้นโปรดปราน เช่น ถวายใบมะตูม 108 ใบแด่พระศิวะ ถวายใบกระเพรา 108 ใบแก่พระนารายณ์เป็นต้น

จริงๆแล้วไปทำบูชาที่วัดจะสะดวกกว่า และได้ฟังพระเวทด้วยนะครับ ถือเป็นโอกาสที่ดีครับ

การถวายบูชา 108 พระนาม (อษฺโฏตรศตนาม)
จะทำหลังจากถวาย สรง ถวายวัสตระ(หรือผ้าทรง) และ เจิมผงจันทน์(จนฺทนหรือคนฺธมฺ)แล้วครับ จึงถวาย 108 พระนาม และมาลาต่อไป

ขอบพระคุณมากครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร

ขอบคุณ คุณหริทาสอีกครั้งครับ   ที่สรงน้ำหัววัวเป็นแบบในรูปนี้ครับ

ในวารดิถี มหาศิวะราตรีเวียนมาบรรจบ..

ขอนอบน้อมแด่องค์พระศิวะ ทุกภาค ทุกปรางค์ทุกที ทุกแห่ง ทั้ง 3 ภพ 3 โลก
ขอพระเมตตาแห่งองค์พระศิวะ ช่วยปกปักรักษา คุ้มครอง และขับไล่สิ่งชั่วร้าย ออกจากตัวข้าพเจ้า
ให้หมดสิ้นนน เถิด.....

สาธุ สาธุ สาธู ...

February 23, 2009, 08:02:10 #20 Last Edit: February 23, 2009, 08:13:47 by กาลิทัส
วันนี้แล้วนะครับ มหาศิวะราตรี

ผมตั้งใจจะไปวัดแขกสีลมครับ แล้วจะถ่ายบรรยากาศงานมาให้ชมครับผม

ท่านใดบูชาที่บ้านก็ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะค๊าบ  

โอม นมัช ฉิวายะ