Loader

คุณเคยน้อยใจองค์เทพบ้างไหม

Started by nonger1981, March 19, 2010, 01:38:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมเป็นบ่อยเพราะขออะไรไม่เคยสมหวังสักอย่าง ทั้งๆที่ผมเป็นลูกศิษย์ขออะไรไม่สักอย่าง ทีคนอื่นไม่ใช่ลูกศิษย์ขออะไรได้ทุกอย่าง คุณเคยเป็นอย่างผมไหม

ผมก็เคยเป็น เคยน้อยใจแต่ผมก็คิดได้นะครับว่า บางสิ่งที่เราขอหากสิ่งนั้นมันยังไม่ถึงเวลาหรือเป็นการฝืนชะตา ก็ไม่อาจจะเป็นตามนั้นได้ คนเราทุกคนย่อมมีกรรมเป็นตัวกำหนดนะครับ เทพเทวาท่านไม่สามารถเปลี่ยนชะตาหรือบุญกรรมที่เราสร้างมาได้ หากแต่เราควรบูชาท่านเป็นที่พึ่งทางจิตใจยามที่เรารู้สึกเหนื่อยล้าหรือต้องการกำลังใจจะดีกว่านะครับ ดีกว่าบูชาท่านเพื่อหวังผลตามที่ใจเราต้องการเพราะท่านก็คงไม่สามารถฝืนชะตาเราได้ครับ
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้เพียรภาวนาต่อไปครับ สื่งที่เราได้อาจจะมองไม่เห็นด้วยตาเปล่าก็ได้นะครับ
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

ประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ เราเคยขอบางอย่างแล้วไม่สมหวัง แต่ต่อมาเราถึงได้รู้ว่า ถ้าวันนั้นเราได้ตามที่ขอไป จะเกิดผลร้ายมากกว่าผลดีกับชีวิตในขณะนี้

สิ่งที่เราได้รับหรือไม่ได้รับล้วนแล้วแต่เหมาะสมกับเรา ของจงเชื่อในพระวินิจฉัยของพระเป็นเจ้าเถอค่ะ

Quote from: nonger1981 on March 19, 2010, 01:38:10
ผมเป็นบ่อยเพราะขออะไรไม่เคยสมหวังสักอย่าง ทั้งๆที่ผมเป็นลูกศิษย์ขออะไรไม่สักอย่าง ทีคนอื่นไม่ใช่ลูกศิษย์ขออะไรได้ทุกอย่าง คุณเคยเป็นอย่างผมไหม

โอว.....  ลักษณะ นอย  มาก  ...  อันนิ หลายคงก็ คงจะเคยเป็น แล้วคุณเจ้าของกระทู้ จะเอาไงต่อ อ่ะครับ

ส่วนตัวผมไม่คิดอย่างนั้นครัฟ
การจะขออารายท่านโดยที่เรายังไม่ลองทำเองก่อน
จนถึงที่สุดเนี้ย มันก้อไม่ค่อยแฟร์กับท่านเหมือนกันนะ
ควรที่จะลองหาทางด้วยตัวเราเองก่อน จนวินาทีสุดท้าย
เมื่อเราจนมุม แล้วคุณจะรู้ว่าท่านไม่เคยทิ้งเรา
ลองกลับไปคิดในอีกมุมนึงสิคัฟ
ว่ายังมีคนที่ทุกข์ใจเดือดร้อนมากกว่าเรา
ขอให้ท่านไปช่วยคนอื่นตามวินิจฉัยของท่าน
อย่าให้ท่านได้มาเหนื่อยกับคำขอร้องของเรา
ในขณะที่เป็นสิ่งที่เราสามารถกระทำให้สำเร็จได้เลยคัฟ

น่าจะเป็นทุกคนแหละค่ะขอท่านแล้วมีทั้งสมหวังและไม่สมหวัง
ขึ้นอยู่กับสิ่งที่เราขอว่าสมเหตุสมผลไหม ขอเกินไปหรือเปล่า
ดวงเราอาจยังไม่เปิดรับสิ่งนั้นก็ได้

น้อยใจองค์ท่านมีเหมือนกันน
แต่หวานคิดว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะได้มากกว่า ...
สู้ต่อไป...

ปล.เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคร่ะ ...

โอ ท่านเจ้าของกระทู้เจ้าขา อย่าน้อยอกน้อยใจไปเลย พระเป็นเจ้าไม่เคยทอดทิ้งผู้ศรัทธา หากเพียงแต่เวลาของคุณยังไม่มาถึง ปฎิบัติดีต่อไปสิคะ ซักวัน พระองค์คงประทานให้ดังใจหวัง อย่าลืมนะคะ อย่าหวังเพียงจะขออย่างเดียว ต้องรู้จักให้ก่อนด้วย อย่างน้อยที่สุด พระเป็นเจ้าก็ให้ความอิ่มใจเมื่อได้บูชา จริงไหมคะ เป็นกำลังใจให้ได้ดังหวังค่ะ

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวด้วยคนนะครับ.....

การที่เราขอพรใดๆจากพระเป็นเจ้านั้น ผมว่าการกระทำของเราเป็นสิ่งสำคัญที่สุด หากเราไม่กระทำด้วยตัวของเราเองก่อนแล้ว พรใดๆก็สัมฤทธิ์ผลได้ยาก เช่น อยากเรียนเก่ง สอบผ่าน แต่ไม่อ่านหนังสือหรือตั้งใจเรียน แม้จะขอพรมากมายเพียงใดจากพระเป็นเจ้า ท่านก็คงช่วยเราได้ลำบาก

ในส่วนที่เราเห็นว่าคนที่ขอพรจากพระเป็นเจ้าแล้วสำเร็จดังหวัง (แม้บุคคลผู้นั้นจะไม่ได้บูชาท่านอย่างจริงจังอย่างตัวเรา) ก็อาจเป็นเพราะบุญวาสนาเก่าของเขาเองด้วยที่ช่วยผลักดันให้สำเร็จดังพรที่ขอ และส่วนสำคัญก็น่าจะมาจากความพยายามของบุคคลผู้นั้นด้วย

อย่างไรก็ตามผมขอเป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ อย่าเพิ่งน้อยใจหรือท้อแท้ จนทำให้หมดกำลังใจในการบูชาพระเป็นเจ้าไปเสียก่อน เพราะผมเชื่อว่าเมื่อถึงเวลาอันสมควร และด้วยความพยายามอย่างสุดความสามารถ พรที่คุณขอก็อาจจะสำเร็จได้ในที่สุด โดยมีพระเป็นเจ้าเป็นกำลังใจในการทำให้พรที่ขอนั้นเป็นจริง และสิ่งสำคัญที่ตัวผมระลึกถึงเสมอคือ พระเป็นเจ้าท่านไม่เคยทอดทิ้งผู้ที่ศรัทธาพระองค์ด้วยใจจริงอย่างแน่นอนครับ

โอกาสนี้ขออนุญาตนำบทสัมภาษณ์ที่เป็นข้อคิดดีๆของพระราชครูวามเทพมุนี ซึ่งกล่าวถึงการขอพรและการบูชาพระเป็นเจ้าไว้อย่างน่าสนใจ ดังนี้

"ด้วยเหตุที่คนไทยส่วนใหญ่ได้รับการปลูกฝังว่า พระพิฆเนศวรเป็นเทพแห่งความสำเร็จ คนส่วนใหญ่อยากประสบความสำเร็จเรื่องใดก็ขอจากท่าน
ซึ่งแท้ที่จริงแล้ว ท่านเป็นเทพแห่งปัญญา และปัญญานี่แหละนำพาซึ่งความสำเร็จ ผู้ที่นำรูปเคารพท่านไปบูชา ควรศึกษาประวัติของท่าน    
มากกว่าที่จะพูดๆ กันว่า ท่านเป็นเทพแห่งความสำเร็จ แม้ว่าท่านจะขึ้นชื่อว่า เป็นเทพแห่งความสำเร็จ
แต่ไม่ได้หมายความว่า ท่านจะให้ทุกคนประสบความสำเร็จได้โดยที่ผู้บูชาศรัทธานั้นไม่ได้ทำอะไรด้วยตัวเอง"
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

[HIGHLIGHT=#7030a0]ทุกคนเป็นส่วนหนึ่งของพระเจ้า[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]เท่าเทียมกันหมดทุกคนครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]พรของคุณจะสำฤทธ์ผลหรือไม่ก็ขึ้นอยุ่กับการกระทำและกรรมของคุณที่ได้ทำมา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ทุกสิ่งอย่างมีกฏเกณฑ์ตามที่สมควรจะเป็น[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]พระเจ้าก็ไม่สามารถให้ทุกอย่างกับเราได้เพราะเหตุปัจจัยของตัวเราเองไม่มี[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]แต่จงรักและบูชาพระเจ้าด้วยใจโดยไม่หวังผลเถิดครับ[/HIGHLIGHT]

พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

เห็นตามความเห็นส่วนใหญ่เลยค่ะ คิดได้ไม่ผิดหรอกค่ะ แต่ปล่อยวางอย่างไรสบายใจ นี่สิคะ ที่จะต้องดูจิตกัน เป็นกำลังใจให้นะคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

ก็เข้าใจความรู้สึกของท่านเจ้าของกระทู้นะค่ะ

แต่อิชั้นเชื่อว่าถ้าเรากราบไหว้บูชาท่านด้วยความศรัทธาจากใจจริงๆ   โดยยังไม่ได้หวังผลอะไร

อิชั้นเชื่อว่าองค์เทพท่านจะต้องทรงรับรู้ ทรงล่วงรู้ทุกวาระจิตของเราคะ  ว่าตอนนั้นเราเดือดร้อนหรือต้องการสิ่งใดอยู่

ขอให้โชคดีนะค่ะ

ของบางอย่างไม่ได้มันก็ทุกข์แต่ไม่มาก แต่ถ้าได้มันก็ยิ่งทุกข์กว่าไม่ได้เป็นร้อยเท่า  ยิ่งฝืนก็มีแต่เจ็บตัวครับทั้งไม่ได้และเสื่อมศรัทธา เก็บท่านไว้เป็นกำลังใจ เป็นพลังยามเราเหนื่อยล้าดีกว่าครับ  เพราะทุกอย่างได้มาด้วยตัวของเราเอง ถ้าเราไม่ทำก็ไม่ได้
ท่านเป็นเพียงผู้ที่หยิบยื่นโอกาสที่ดีๆที่เหมาะสมกับเราให้เราเท่านั้นเอง เราจะไขว้โอาสที่ดีได้ไหมขึ้นอยู่กับเรา สิ่งที่เราได้คนอื่นอาจไม่ได้และสิ่งที่คนอื่นได้เราอาจไม่ได้  บุญกรรมมันต่างกัน ทำทุกๆอย่างให้ดีที่สุด ท่านจะนำทางและนำพาโอกาสที่ดีให้เราเอง

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ ที่ท่านนิ่งเฉยไม่ใช่ว่าไม่รับรู้ เพียงแต่ท่านมองเราอยู่ว่าเราจะทำยังไง. ขอให้โชคดีครับ. 

[HIGHLIGHT=#ffc000]ผมเชื่อว่าพระเจ้า ทรงอยู่กับเราทุกที่ทุกหนทุกแห่ง แม้แต่ในหัวใจเรา[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ผมเองก็เคยมีประสบการณ์น้อยใจในพระเป็นเจ้าอยู่หลายครั้ง แล้วก็ข้องใจว่าทำไม สิ่งที่เราขอ ไม่ประสบความสำเร็จ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]แต่พอเวลาผ่านไป ผมก็ถึงเข้าใจว่า ถ้าสิ่งที่เราขอสำเร็จ เราอาจจะไม่เจอสิ่งที่ดีกว่าในชีวิตก็เป็นได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ถึงแม้ว่าผมจะรู้ซึ้งในศาสนาพุทธน้อยมาก แต่ผมก็จำคำกล่าวของหลวงปู่โต พรหมรังสีได้กล่าวไว้ว่า[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]ถ้าบุญ ความดีเจ้าไม่ทำ เทวดาที่ไหนก็ไม่สามารถจะมาช่วยเราได้ จึงทำให้ตอนหลังผมไม่เคยท้อแท้ หรือ น้อยในในพระเจ้าเลยคับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]แต่มันอาจจะมีบ้านแต่เป็นแค่เสี้ยวเล็กๆ ผมว่าถ้าเราประพฤติดี ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ ผมว่าความดีตรงนี้เป็นแรงส่งที่ทำให้พรของพระเจ้านี้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]สำเร็จสมความปราถนาคับ ยังไงก็สู้ๆนะคับ อย่าได้ไปติตเตียนหรือน้อยใจพระเป็นเจ้า แต่จงทำสิ่งที่ขอพระเป็นเจ้าให้เป็นความจริง โดยมี[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]สิ่งยึดเหนื่ยวที่เป็นกำลังใจให้เราคือพระเป็นเจ้า แต่ทำได้ด้วยตัวของเราเองคับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]^-^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

คุณขอในสิ่งที่ไม่จำเป็นหรือป่าวครับ ถามหน่อยนะครับคุณขอแล้วคุณรู้จักแสวงหาด้วยหริอป่าว สิ่งใดที่ถูกลิขิตไว้แล้วมันก็ต้องเกิดขึ้นครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าได้ไปน้อยใจท่านเลย  องค์ท่านเองงานก็เยอะ มีลูกศิษต์มีสาวกเป็น100ล้าน1000ล้านคน
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เคยสิค่ะ บางครั้งเราก็ดื้อบ้าง เอาแต่ใจบ้าง ภายหลังก็เข้าใจว่า พรบางอย่างที่เราขอบางทีก็ขึ้นอยู่กับบุญที่เราสะสมมาด้วย  บางอย่างถ้าเราขอได้แล้วอาจจะทำให้เราเปลี่ยนไปในทางที่ไม่ดีก็ได้ แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อตลอดมาก็คือว่า ท่านจะดูแลเราเสมอ ไม่ว่าอย่างไร และมั่นใจว่า บางครั้งพรที่เราขอไปนั้น เราคิดว่าดีที่สุดสำหรับเรา  แต่บางที่ท่านมีสายตายาวมากกว่าเรา ท่านจึงให้ในสิ่งที่เหมาะสมกับเรา ดีกว่าพรที่เราขอมากมาย แต่ในความเป็นมนุษย์อ่ะนะ เราก็คิดว่าจะได้รับพร เมื่อขอแล้วตอบตามที่ขอ ลองพิจารณาดูจริงๆแล้วท่านดูแลเราดีกว่าที่เราขอพรไปอีกนะคะ

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ อย่าเพิ่งน้อยใจท่านนะคะ ลองมองรอบๆตัวซิค่ะว่าวันนี้ท่านให้พรอะไรกับเรา บางทีพรที่เราขอท่านไม่ได้ให้โดยตรง แต่ท่านดูแลเราทุกอย่างจนบางทีถ้าเราได้แต่พรที่ขอมันอาจจะต่างจากที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ก็ได้นะคะ......สาธุ

จิตใจของมนุษย์อย่างเราๆนั้น รวนเร อ่อนไหวได้ง่ายครับ ตามสภาวะ
ขอเพียงแต่เรา เชื่อมั่นและมั่นคงในศรัทธานะครับ เพราะผมเชื่อว่านี่คือ
บททดสอบของพระองค์ท่าน.

มันเป็นธรรมดาของมนุษย์ ต้องมีการอยากได้ และน้อยใจเป็นธรรมดา ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อต้องการทราบความคิดของแต่ล่ะท่าน
ต่อองค์เทพที่ท่านนับถื่อ ที่ท่านแสดงความคิดมานั้นเป็นสิ่งที่ดีมากเลยครับ อยากให้ทุกๆคนที่เข้ามาในเว็บนี้ได้อ่านครับ
ขอบคุณครับสำหรับแงาคิดที่เป็นประโยชน์

ถามว่าเคยน้อยใจองค์เทพบ้างไหม
แล้วการที่เราน้อยใจองค์เทพเพราะอาราย การที่เราขอแล้วไม่ได้ หรือไม่ได้ตามที่ขอ
แล้วการที่เราบูชาองค์เทพ เราบุชาเพื่ออาราย สำหรับผมบุชาเพราะความศรัทธา
ความรัก ที่มีต่อพระองค์ ที่ได้รับใช้พระองค์ แล้วสักวันพระองค์ก็ต้องประทานให้กับเราเอง
ขอให้เราบุชาและรับใช้องค์ท่านตลอดไป แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ

เจ้าของกระทู้ คร้าฟ  ไม่ทราบว่า หาย น้อยใจ หาย นอย  ยังอ่ะคร้าฟ  แระ  ทำไงต่ออ่ะคร้าฟ

อยากเล่าให้ัฟัง จัง พอดีมี รุ่งพี่ที่ผมนับถือเค้ามาก ที่สุด เค้ารู้ สึกแบบเดว กับคุณ เรย รู้ป่าว เค้าทำไง

ผมเล่าไม่ได้  มัน สะเทือนใจ มาก ..... แระคุณ  จะทำยังไง กับ ท่าน อ่ะ  อยากรู้จัง ...... แต่ผมจะไม่ให้กำลังใจคุณหรอกคร้าฟ

อยากรู้ เพียงว่า คุณจะทำยังไง กับ ท่าน ต่อไปอ่ะคร้าฟ   เท่านั้นที่อยากรู้ .........

น้อยใจ  ไม่เป็นไร  เเต่อย่า  งอนน่ะ  เดี๊ยวไม่หล่อ  รู้ป่าว

ชีวิตยังมีเรื่องดีดี  อีกมากมาย  อย่าน้อยใจเลยน่ะ  ยิ้มรับเข้าไว้ 

สักวันสิ่งดีดี  อาจเกิดขึ้นได้  ตามจังหวะของชีวิต 

เสือเคยน้อยใจเหมือนกันคะ  งอนด้วย  เเต่ท่านไม่เคยง้อ  อิอิ

เเสดงว่า  น้อยใจไป  งอนไป  ไม่เป็นผลดีขึ้นเลย  เครียด  เสียใจ

เจ็บใจป่าวๆ  เเล้วก็ต้องหัดพูดกับตัวเองว่า  ช่างเถอะ  ไม่เป็นไรเนอะ 

ไม่เป็นไรน่ะ  เสือยิ้มได้  เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้น่ะคะ

ตั้งกระทู้ไม่เครียด  เป็นกระทู้นึงที่ตั้งเเล้วน่ารัก  สเป็คเลย  อิอิ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สวัสดีครับ
ผมเป็นเด็กใหม่ใน web hindumeeting นี้นะครับ ผมขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

มนุษย์เราเกิดมามีทั้งทุกข์ สุข(ทุกข์น้อย) ผิดหวัง เสียใจ น้อยใจ ท้อใจ ฯลฯ
แต่ขอให้เราพยายาม มุ่งมั่น ตั้งใจ อย่ายอมแพ้ครับ

พระองค์ท่านเมตตาเราเสมอครับ ผมและครอบครัวได้รับความเมตตาจากพระองค์ท่านเป็นอย่างมากครับ
ถามว่าเหตุก่อนหน้านั้นคืออะไร

1) คุณแม่ผมบูชาองค์พ่อพระพิฆเนศวร อยู่ 3 ปี ส่วนผมนั้นไม่ค่อยมีศัทราต่อพระองค์ท่านเท่าไรแต่แม่บูชาพระองค์ท่านด้วยศัทราและตามกำลังตามอรรถภาพอย่างสม่ำเสมอ
   2) ในปีที่ 3(ที่บูชาพระองค์ท่าน)นี้ผมขอให้คูณพ่อและคุณแม่ย้ายมาอยู่ที่โคราชมาตั้งต้นชีวิตกันใหม่ที่นี่และเราได้เช่าห้องเพื่อทำการค้าคุณแม่ตัดเย็บเสื้อผ้าคุณพ่อทำกรอบรูปวิทยาศาสตร์และกรอบกระจกส่วนผมยังเรียนอยู่ครับ
   3) ผมเริ่มส่งสัยว่าพระองค์ท่านมีอยู่จริงไหม (ซึ่งผมไม่เคยไหวพระองค์ท่านเลยมีแต่สวดมนต์ไหว้พระพุทธเท่านั้น) เดินผ่านหิ้งบูชาพระองค์ท่านที่ไรก็เฉยๆไม่เห็นมีอะไรไม่รู้สึกอะไรเลยแต่คุณแม่ผมก็ยังบูชาพระงค์ท่านอยู่อย่างสม่ำเสมอ จนกระทั้งผมถามแม่ว่า แม่บูชาพระองค์ท่านอยู่อย่างนี้แล้วไม่เห็นว่าชีวิตความเป็นอยู่เราจะดีขึ้นเลยมีแต่รายจ่ายกิจการการค้าก็ไม่ดี ในช่วงเข้าพรรษาปี 2552 ที่ผ่านมานี้ มีอยู่ 1 เดือนเต็มๆที่ไม่มีลูกค้าเลยพ่อแม่ก็ท้อใจและผมก็ท้อเช่นกันครับรายรับกับรายจ่ายก็ไม่สมดุล เงินที่จะจ่ายค่าเช่าก็ไม่พอผมก็ต้องเอาเงินเก็บมาจ่าย ซึ่งเป็นอยู่อย่างนี้มาตลอด แต่แม่ก็ยังบูชาพระองค์ท่าน
   4) ผมก็ยิ่งสงสัยมากขึ้นๆๆ และในที่สุดผมได้รู้จักเพื่อนคนหนึ่งตอนไปไหวพระซึ่งเห็นเขาสวดมนต์เป็นภาษาแปลกๆไม่เห็นเหมือนกับที่เราสวดกันเลย ก็เริ่มสงสัยและงงๆว่า เอ คนนี้สวดมนต์แปลกดีนะ ไม่เป็นไรเขาก็สวดของเขาคงเป็นบทสวดพิเศษมั้ง จากวันนั้นผมก็เริ่มถามเพื่อนคนนี้ว่าองค์เทพนั้นมีอยู่จริงไหมเพราะเห็นแม่บูชาองค์พ่อพระพิฆเนศวรอยู่อย่างสม่ำเสมอ เพื่อนคนนี้บอกผมว่า "วันนี้เป็นวันพฤหัสบดีพอดี ตอนเย็นก็ให้พี่อาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาดแล้วใส่ชุดสุภาพและให้จุดธูป 16 ดอกไห้วพระองค์ท่านแล้วขอพร...บอกกับท่านว่าขอให้ลูกได้ชมบารมีท่านได้มาโปรดลูกในฝันว่าพระองค์ท่านมีอยู่จริง" พอตกค้ำผมก็ทำตามคำแนะนำที่เพื่อนบอกแล้วก็นอนหลับเป็นปรกติพอใกล้รุ่งแล้วผมฝันเห็นองค์พ่อพระพิฆเนศวร (บางเสวยสุขผิวเนื้อสีขาวที่คุณแม่ผมบูชา) ลอยขึ้นอยู่เหนือหน้าอกของผม พระองค์ท่านงดงามมากมีรัศมีโดยรอบ" ตั้งแต่นั้นมาผมมีศัทราต่อพระองค์ท่านเป็นอย่างมากและได้เริ่มบูชาพระองค์ท่านเหมือนที่แม่ได้บูชาพระองค์ท่านอย่างสม่ำเสมอ และหลังปีใหม่ปี 2553 มานี้ความเป็นอยู่ทางบ้านก็ดีขึ้นครับ แม้นเราไม่ได้รวยแต่ขออยู่อย่างพอเพียงและมีวิถีชีวิตที่เป็นสุขก็พอใจแล้วครับ  พระองค์ท่านโปรดและเมตตาต่อผมและครอบครัวเป็นอย่างมากครับ

พระองค์ท่านเมตตา ประทานพรในสิ่งที่ลูกขออยู่เสมอ

หากแต่เรานั้นได้สร้างเหตุในสิ่งที่เราอยากจะได้หรือไม่ และเราได้ลงมือทำอย่างจริงจังโดยสุดกำลังหรือไม่
ขอให้เราสร้างเหตุในผลที่เราอยากจะได้ แล้วเราจะได้รับในสิ่งที่เราขอพรจากพระองค์ท่านอย่างแน่นอน

ลูกขอกราบสักการะบูชาต่อพระองค์ท่านด้วยจิตใจของลูก

โอ้... คุณพระคุณเจ้า ....... ขอพระศรีมหาคเณศวรประทานพร

โอม วักร ตุนทายะ ฮัม 

โอม ศรีม ฮรีม กลีม คลัม คัม คณะปัตเย วร วรัท สรวะ ชันมัย วศัมนายะ สวาหา

ตื้นตันใจมากคร้าฟ  เกิดวันพุธ ป่าวคร้าฟ

ไม่น้อยใจหรอก ท่านมอบปัญญาให้เสมอ ปัญหาทุกประการจึงแก้ไขได้
ขอบคุณ จขกท. ที่เปิดประเด็นให้ความรุ้ออกมาจากเพื่อนๆ อย่างงดงาม
[HIGHLIGHT=#d7e3bc]ปีใหม่ไทย ...ยินดีที่[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#d7e3bc] HM ทำให้ "รู้จักที่ บุคคล ที่ควรให้และรับอย่างสมดุล" @ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกที่จิตผ่องใสบริสุทธิ์เสมอกัน @ให้เกียรติ webmasters ที่หลายท่านมองข้ามความเหน็ดเหนื่อย และการไม่ปริปากร้องขอสิ่งใดแม้เกียรติแห่งตนนอกจาก "ความสงบ" ตาม "หลักสากลของกติกาแห่งบอร์ด" และ@ HM พื้นที่เล็กๆ ให้ฝึก "สำรวมกาย วาจา ใจ ในวงแคบแต่ยิ่งใหญ่" การเกิดขึ้นของสิ่งใด นอกจาก "ความซาบซึ้งแต่ไร้ตรรกะ" และ "ขัดกับจุดยืนข้างต้น" คงไม่ได้ทำให้ "การหยุดแล้วมอง HM ที่ดูอบอุ่นแต่ไม่มั่นคง" เป็นหนทางปลีกวิเวก คุณูปการของ HM ด้านอื่น บ้าน/แหล่งระบาย/แสดงอำนาจ/ความรู้แท้ แล้วบังเกิดให้ "ซาบซึ้ง..แต่ไร้ตรรกะ" ที่น่าเคารพ "การปฏิเสธที่จะโต้แย้งใดๆ" คงเป็นหนทางเดียวที่จะรักษาจุดยืน และ "ให้" เกียรติแก่ HM ที่ไม่สามารถประกาศตนได้ว่า กินอิ่ม นอนหลับ เราคือผู้มอบวิญญาณแก่องค์เทพ/องค์เทพอยู่กับ HM เยี่ยงการร้องขอ/เรียกร้องอย่างปุถุชนทั่วไป   ที่กล่าวมาอาจ "เข้าไม่ถึง"...คำว่า "ให้" จึงยังไม่มีในมโนสำนึก แต่จะแย่เข้าไปอีกหาก "ซาบซึ้ง/แปลความหมายผิด" ก็คงต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ เป็นเรื่องปัจเจกจริงๆ คนเราปรับเปลี่ยนยาก..... เห้อออ แค่คำว่า "ให้" ด้วยความเคารพ [/HIGHLIGHT]

สมัยก่อนนั้นเคยค่ะ แต่ตอนนี้(หลายปีผ่านมา)ไม่เคยน้อยใจแล้วค่ะ เพราะได้มีโอกาสศีกษาพุทธธรรม คุณแม่พาไปฟังธรรมและปฏิบัติธรรมอยู่เนื่องๆค่ะ คุณแม่

มักเปิดธรรมฟังอยู่เป็นประจำๆ บางที่ท่านก็เปิดทั้งวัน ดิฉันได้นำธรรมะที่คุณแม่เปิดให้ฟังตั้งแต่เด็กๆนำโพร์สไว้ด้วยนะค่ะ ชอบๆทั้งนั้นเลยค่ะสมัยก่อนนั้นเป็น

เทปแต่ตอนนี้เป็นCDหมดแล้วค่ะ คุณแม่ท่านบอกว่า มหาเทพและมหาเทวี ทั้งหลายเหล่านั้น ท่านเป็นพระโพธืสัตว์ ที่จะมาตรัศรู้เป็นพระพุทธเจ้าใน

อนาคตกาลข้างหน้า ท่านอธิบายต่อไปว่า ท่านกำลังสร้างสมพระปารมีเพื่อความเป็นพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้านั้นมี 3 ประเภทด้วยกันค่ะ คือ

1.พระพุทธเจ้า ที่สร้างปารมีแบบ ศรัทธาธิกะ ท่านสร้างพระปารมี ๘ อสงไขย เช่น พระพุทธเจ้าพระนามว่า กกุสันโธพุทธะ

2.พระพุทธเจ้า ที่สร้างปารมีแบบ วิริยาธิกะ ท่านสร้างพระปารมี ๑๖ อสงไขย เช่น พระพุทธเจ้าที่จะมาตร้สรู้ในว้นข้างหน้าพระนามว่า พระศรีอารยเมตไตร

3.พระพุทธเจ้า ที่สร้างปารมีแบบ ป้ญญากะ ท่านสร้างพระปารมี ๔ อสงไขย เช่น พระพุทธเจ้าพระองค์นี้พระนามว่า มหาสมณโคดม ส้มมาส้มพุทธะ

คุณแม่ท่านก็เล่าไปเรื้อยๆ ดิฉันก็ฟัง ซะ ! เพลิน หลับไปเลยค่ะ จบดีกว่า เอวัง ก็มีด้วยประการะฉะนี้

ไม่น้อยใจหลอกครับ คือ ผมยังไม่เคยขอเลยเพราะว่าที่บ้านยังไม่มีโต๊ะบูชาเลย แต่รู้จักและนับถืออยู่ในใจ บอกไม่ถูกแต่ชอบ
เพราะบางอยางได้มาอาจเกิดทุกก็ได้

โอ้ทุกคนช่วยให้กำลังใจกันหน้าดูเลย เจ้าของกระทู้อย่าน้อยใจเลย แค่เราได้รู้จักท่านได้บูชาท่าน บางคนก็ไม่สนใจ บางคนก็ไม่ทรัธา
แต่เจ้าของกระทู้ได้บูชา ได้ทรัธา ท่านก็ดีแล้ว นอกจากเราจะทำบุญทักบาตร ไหว้พระแล้ว เรายังได้สักการะ เทพเจ้าด้วยก็เป็นบุญแล้วครับ
มองในแง่บวก ครับ บางทีเราอาจได้เป็นคนสุดท้ายก็ได้เพราะเราเป็นศิษย์ และได้มากกว่าคนอื่นก็ได้

ไม่เห็นน่าน้อยใจเลยครับ คุณเจ้าของกระทู้  !!

อย่างน้อยคุณก็ได้เป็นคนที่สมบูรณ์แล้วไงครับ  คุณได้นับถือท่านก็แสดงว่าคุณเข้าใกล้ความดีอยู่เนืองๆ  อย่างน้อยคุณก็ต้องยั้งคิดบ้างถ้าจะทำบาป 

ถ้าคุณยังคิดว่าเทพเจ้าไม่อยู่กับคุณ  ไม่ช่วยเหลือคุณ  นั่นจะทำให้คุณห่างเหินจากท่าน  มิใช่ท่านที่ห่างเหิรเรา !!

Quote from: phorn456 on March 30, 2010, 00:10:28
สมัยก่อนนั้นเคยค่ะ แต่ตอนนี้(หลายปีผ่านมา)ไม่เคยน้อยใจแล้วค่ะ เพราะได้มีโอกาสศีกษาพุทธธรรม คุณแม่พาไปฟังธรรมและปฏิบัติธรรมอยู่เนื่องๆค่ะ คุณแม่

มักเปิดธรรมฟังอยู่เป็นประจำๆ บางที่ท่านก็เปิดทั้งวัน ดิฉันได้นำธรรมะที่คุณแม่เปิดให้ฟังตั้งแต่เด็กๆนำโพร์สไว้ด้วยนะค่ะ ชอบๆทั้งนั้นเลยค่ะสมัยก่อนนั้นเป็น

เทปแต่ตอนนี้เป็นCDหมดแล้วค่ะ คุณแม่ท่านบอกว่า มหาเทพและมหาเทวี ทั้งหลายเหล่านั้น ท่านเป็นพระโพธืสัตว์ ที่จะมาตรัศรู้เป็นพระพุทธเจ้าใน

อนาคตกาลข้างหน้า ท่านอธิบายต่อไปว่า ท่านกำลังสร้างสมพระปารมีเพื่อความเป็นพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้านั้นมี 3 ประเภทด้วยกันค่ะ คือ

1.พระพุทธเจ้า ที่สร้างปารมีแบบ ศรัทธาธิกะ ท่านสร้างพระปารมี ๘ อสงไขย เช่น พระพุทธเจ้าพระนามว่า กกุสันโธพุทธะ

2.พระพุทธเจ้า ที่สร้างปารมีแบบ วิริยาธิกะ ท่านสร้างพระปารมี ๑๖ อสงไขย เช่น พระพุทธเจ้าที่จะมาตร้สรู้ในว้นข้างหน้าพระนามว่า พระศรีอารยเมตไตร

3.พระพุทธเจ้า ที่สร้างปารมีแบบ ป้ญญากะ ท่านสร้างพระปารมี ๔ อสงไขย เช่น พระพุทธเจ้าพระองค์นี้พระนามว่า มหาสมณโคดม ส้มมาส้มพุทธะ

คุณแม่ท่านก็เล่าไปเรื้อยๆ ดิฉันก็ฟัง ซะ ! เพลิน หลับไปเลยค่ะ จบดีกว่า เอวัง ก็มีด้วยประการะฉะนี้

ตื่นๆๆๆ  คื่นคะ  คุณฝนขา  ตื่นมาฟังคุณเเม่ต่อคะ  เเหม  ไม่น่าหลับเลยค่ะ  เรื่องเลยขาดตอน  อิอิ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้