Loader

หิ้งบูชาที่หอครับ

Started by nottun, March 21, 2010, 16:42:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุก ๆ ท่านครับ ว่าผมทำผิดรึถูก อย่างไรก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

พอดีอยู่หอพักครับ ห้องมันแคบ ต้องใช้พื้นที่ให้เกิดประโยชน์มากที่สุด
หิ้งที่ห้องสูงจากพื้นประมาณ 1.20 เมตรครับ (ดัดแ
ปลงมาจากโต๊ะคอมพิวเตอร์ 2 ชั้นครับ)

ขอบคุณมากครับ

ประทับใจ มากคร้าฟ แม้พื้นที่มีน้อย แต่ ยังสามารถจัดสรรเนื้อที่ มาเป้นที่สำหรับ สักการะบูช่า พระเป็นเจ้า ได้ ชื่นชมมากคร้าฟ ผ้ม

ชอบที่สุดคือพลังของแสงประทีป  สว่างสดใสมากคร้าฟ ตะเกียงสวยจัง ทำจากแก้ว หรอ คร้าฟ

แอบแวะมาดู ตะเกียงอีกรอบ

ทำมาจากอะไรอ่ะคร้าฟ ว่าจะ มากีอป  อ่ะ 555  สวย ดี อ่ะคร้าฟ  อยากเห็นใกล้ๆ อ่ะ

March 21, 2010, 23:23:21 #3 Last Edit: March 21, 2010, 23:28:15 by เสือร้องไห้
ลองหาน้ำที่มีสีน่ะคะใส่  หรือน้ำเปล่าธรรมดาก็ได้คะ  ใส่ในถ้ายน้ำมันที่ใช้อยู่คะ   

สังเกตดูนะคะว่าเชือกที่ใช้จุดมันจะดำใช่ไหมคะเเล้วจะตกเป็นตะกอนอยู่ในน้ำมัน  ทำให้น้ำมันสีคล้ำ

เเละพอจุดจะมีควันมาก  เป็นพิเศษ  ใส่น้ำลงไปหน่อยนึงค่ะ  เมื่อใส่เเล้ว  น้ำกับน้ำมันจะเเยกตัวเป็นสองส่วนในทันที

เเละตะกอนเเทนที่จะเเขวนลอยอยู่ในน้ำมัน  มันจะตกลงในน้ำ  ที่ก้นภาชนะเเทน  ลองดูนะคะ  เดิ้นมากๆคะ

นักวิทยาศาสตร์เสือน้อย  คอนเฟริมคะ  เเละอีกอย่างนึง  ปลอดภัยคะ  น้ำมันเเทบทุกชนิดเมื่อสัมผัสกับอากาศจะเกิดกลิ่นหืน

ฉะนั้นไม่ควรใส่น้ำมันครั้งละเยอะๆ  ลองดูวิธีที่กล่าวไว้นะคะ  ใส่น้ำมันน้อยๆ  ใส่น้ำไปด้วยใส่ในภาชนะเดยวกันเลย

ลองดูนะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

[HIGHLIGHT=#7030a0]ผมอยากทราบที่ใส่ไส้ตะเกียงอะครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ที่มันลอยได้นั้นนะครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ว่าทำมาจากอะไร   แล้วเวลาไปซื้อเค้าเรียกว่าอะไรครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

หอแถวไหนอ่ะครับ ชื่อหออะไรเหรอครับ โต๊ะคุ้นๆเหมือนกับของหอที่ผมอยู่เลย ถ้าอยู่หอเดียวกันจะได้ช่วยแนะนำกันได้ครับ

อย่างแรก "ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำดี ๆ ครับ"

ตะเกียง(จะเรียกว่าตะเกียงได้เปล่าอ่ะครับ) เป็นถ้วยแก้วครับ (งบน้อยอ่ะครับ, กะว่าเด๊่ยวทำงานแล้วจะเปลี่ยนเป็นตะเกียงทองเหลืองอ่ะครับ) แต่ทำด้วยใจนะครับ ถวายแด่องค์มหาเทพ มหาเทวี
ภาพใกล้ ๆ 

ผมอยู่หอที่ ชลบุรีครับ 

ผมจะเอาวิธีที่พี่เสือ แนะนำไปทำตามนะครับ

ขอบคุณมากครับ

อันนี้รูปหิ้ง (โต๊ะ) เต็ม ๆ ครับ

พอดีชั้นบนมันแคบ เลยต้องถวายของชั้นล่าง(วันนั้นถ้วยหมดเลยต้องถวายนมเป็นกล่องอ่ะครับ) ในจานขาวเป็นโมทกะ(ไม่รู้เขียนถูกเปล่า่, ภาษาไทยไม่แข็งแรง) ฝากพี่ซื้อมาจาก กทม. (ลามาแล้วลองกินดู อร่อยมาก ขอบอก)

ทำด้วยใจ.....ถวายท่าน นี่แระคร้าฟ  คือ สิ่งสำคัญที่สุด ......  เห็นหิ้งนี้แร้ว ให้นึกย้อนถึงตัวเอง เมื่อก่อนนี้ แม้แต่ตะเกียงก็ ทำเอง เหมือนกัน เรย

ภาพถ่ายหิ้งของคุณเจ้าของกระทู้นี้เก็บไว้ให้ดีนะคร้าฟ รับรอง ว่า วันนึงได้ย้อนกลับมาดูแล้วคุณจะมีความสุขใจไม่น้อยทีเดียว

ไม่ได้โกหกคร้าฟมีรูปให้ดู  ทั้งหิ้งบูชาของผม มีเพียงแทวรูปของพระพิคเณศวรองค์เท่าปลายนิ้วก้อย
(แต่พระองค์ทรงยิ่งใหญ่ในใจผมเสมอ)กับศิวลึงขนาดเท่าหัวแม่โป้ง..

นี่คือหิ้งบุชาของผมเมื่อ ก่อน งานแห่พระแม่ปีที่แล้วนี่เอง แต่ ด้วยใจ และความศรัทะา ที่ผม มีต่อพระองค์ จึงได้โอกาศ

มีในสิ่งที่ ใฝ่ฝัน และไม่คิดว่าจะมีปัญญาหาได้ในชาตินี้ .....  ขอให้กำลังใจ ขอส่งแรงใจ ให้ท่านเจ้าของกระทู้

คร้าฟ ความพยายามที่จะทำสิิงของประดิษฐ์ประดอย วัสดุอุุปกรณ์การบุชาขึ้นมาเพื่อถวายพระองค์ ท่าน ความพยายามนี้

ไม่เสียเปล่าคร้าฟ พระองค์ทรงเห็นแล้วคร้าฟท่าน .......(อยากทราบว่าเจ้าของกระทุ้ ชอบหรืออยากบูชาองค์ไหนเป็นพิเศษป่าวคร้าฟ)

ปล. เกรงว่า เดือนหน้าประมาณปลายเดือน ท่านเจ้าของกระทู้ อาจจะต้องหาโต๊ะตัวใหม่ อยากร่วมแบ่งปันความศรัทธาคร้าฟ

ขอบคุณมากครับพี่กี้ร์ สำหรับกำลังใจที่มีให้เพื่อร่วมโลกใบนี้
ก็คิดว่าถ้าได้งานทำเดือนแรกจะเปลี่ยนหิ้งใหม่ครับ บอกไว้แล้วครับ
แล้วอีกอย่างเดือนหน้าวันที่ 19 เมษายน 2553 จะมีงายไหว้ครูพราหมณ์ ที่บ้านพี่ที่แนะนำทางสายพราหมณ์ที่ชลบุรีครับ
คิดว่าที่หิ้งของผมจะมีหม้อกลัสมาเพิ่มครับ

คิดเหมือนคุณnaradaเลยครับว่า ภาพหิ้งแรกๆของเรานี่ควรเก็บไว้ให้ดี เพราะมันจะมีการพัฒนาเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ (หิ้งค่อยๆขยาย)

แล้ววันหนึ่งเมื่อย้อนกลับมาดูที่จุดเริ่มต้น ก็จะรู้สึกว่า โอ้...นี่เรามาไกลขนาดนี้เลยหรือ

เพราะผมก็เป็นเหมือนคุณnaradaและเหมือนกับคุณเจ้าของกระทู้ ที่เมื่อแรกก็เป็นเพียงหิ้งพระขนาดย่อมๆจนเวลาผ่านมาหลายปี ก็มีการพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ

ทุกวันนี้พอย้อนกลับไปดูภาพหิ้งเราสมัยก่อน ก็รู้สึกและคิดทุกครั้งว่า นี่เรามาไกลจากจุดเริ่มต้นขนาดนี้เลยหรือเนี่ย^_^

เป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ  หิ้งพระดูสบายตาและเปี่ยมไปด้วยศรัทธาจริงๆครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ซากวานหนึ่งเราจะโต๋ราวจาโต อิอิอิ

March 23, 2010, 00:43:50 #14 Last Edit: March 23, 2010, 01:05:13 by เสือร้องไห้
วัสดุ  ที่ช่วยลอย  หาซื้อเรียกทุ่นลอยคะ  มีเเบบทำมาจากไม้เเล้วมีเหล็กกลาง  ซึ่งเเบบนี้มีข้อเสียคะ

มันไหม้ไฟต้องเปลี่ยนบ่อยคะ

เเล้วอีกเเบบน่าสนใจคะ  ทำจากเเก้วอะไรไม่ทราบน่ะคะลักษณะใสๆ  หาซื้อได้ตามร้านขายพวกสปา

เเต่ถ้าเป็นรุ่นไทยประดิษฐ์เเบบเจ้าของกระทู้  น่าสนใจค่ะ  โดยใช้ลวดขดเป็นฐาน  ยื่นขึ้นมาคะ   

เเต่  มีข้อเสียคือ  มือจะเลอดะเพราะการจุดเเต่ละครั้งต้องดึงใส้ขึ้นมาบ่อยๆ  เเนะนำว่า  หาเเหนบสำหรับคีบสำลี

หรือเเหนบทั่วไปก็ได้คะ  มือจะได้ไม่เลอะ

จากที่เจ้าของกล่าวว่าใช้ถ้วยขนมหวาน  เเก้วใสๆ   

เสือมีไอเดียเพิ่มเติมคะ  คิดว่าหลายคนคงสนใจ   จะมีถ้วยขนมหวาน  ที่มีเหลี่ยม    หรือเเก้วเหลี่ยม

เเก้วในรูปทนไฟค่ะ   

เพราะเมื่อจุดตะเกียงเเล้วดับไฟจากหลอดไฟฟ้า  จะเห็นเเสงตะเกียง  สะท้อน  จากการหักเหของเเสง  ผ่านเหลี่ยมมุมเเก้ว

เเน่นอนว่าไฟตะเกียงเเต่ละวินาที  วูบวาบ  การวูบวาบ เคลื่อยไหวของเปลวไฟในเเต่ละครั้ง  จะทำมุมหักเหของเเสง

ผ่านเหลี่ยมเเก้ว  เกิดลวดลาย  ระริบระยับ  เป็นเอฟเฟ็คเเสงที่น่าสนใจมาก  เเละถ้าจะให้เเปลกตาเข้าไปอีก  สามารถใส่ลูกเเก้ว

ลงไปได้  นอกจากจะช่วยยึดฐานมิใช้โครงเครงเเล้ว  ยังสวยอีกด้วย  ลองดูนะคะ

เเต่ถ้าเป็นภาชนะที่ใส่น้ำมันเเบบปากเเคบ  ถ้าจะประดิษฐ์ทุ่น  ใช่ลวดขดวนเป็นตัวยึดไส้ตะเกียงโดยไม่ต้องทำฐาน

ส่วนไส้นั้นหาซื้อที่ไหน  เเนะนำว่า  ร้านขายสังฆภันฑ์ค่ะมี  บอกเค้า  ว่าเอาด้ายผูกคอรถยนต์ 

ควั่นนึงก็ประมาณ  10  บาทค่ะ  ยาวมากอยู่  ตัดเเล้วก็นำมาใช้ได้คะ  เพราะด้ายชนิดนี้ดูดซับน้ำมัน

นำมาใช้ทำไส้ได้คะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

March 23, 2010, 18:55:25 #15 Last Edit: March 24, 2010, 22:20:22 by สหัสรูปา
[HIGHLIGHT=#7030a0]อ่อ ขอบคุณคุณเสือมากๆครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ส่วนเรื่องหม้อกลัศ   คุณเจ้าของกระทู้ลองไปอ่าน  กระทู้ หม้อกาลัศ  ของ  คุณหริทาส[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#7030a0]ดูนะครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท