Loader

เทพ จะละทิ้ง ลูก ที่ ผิด ศีล ป่าว ครับ

Started by Den Thaiman, March 28, 2010, 00:32:56

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คิดว่าไม่ละทิ้งคะ  มีเเต่ให้อภัย(ถ้าสิ่งนั้นสามารถปรับปรุงเเก้ไขได้  เเละยังไม่เป็นสันดาน)
คิดว่าท่านให้โอกาศ  ให้กลับใจ  ว่าไปท่านอาจขุดสันดอนที่ชั่วช้าในใจเราออกได้บ้าง

เเต่คิดว่า  เเม้เทพจะทิ้งหรือไม่ทิ้ง  เสือคิดว่า  มีสองคนที่ไม่ทิ้ง  คือพ่อ  กับ  เเม่

ที่เป็นพระสูงสุด  เทพสูงสุดของลูก  เเม้ว่าลูกจะเมาเหมือนหมา  เเม่ก็ยังรักยังให้โอกาศ

ลูกจะฆ่าคน  ลูกจะเป็นนักโทษ  เเม่ก็ยังรัก  เสือคิดว่า  เทพสองคนนี้  ไม่มีวันทิ้งเราเเน่

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณ มาก เลย คับ คุณเสือ คำแนะนำ ช่วย ให้ คิด อะไร ดีดี ได้ เยอะ เลย ครับ

อาจารย์๋วิโรจน์ ตั้งวานิชเคยกล่าว เอาไว้ ทุกวันนี้ยังจำติดใจ  ว่า

"บางครั้งเราอาจรู้สึกว่า พระเป็นเจ้าหันหลังให้เราไม่สนใจเราปิดประตุใส่ เรา แต่ พระเป็นเจ้ายังแอบเปิดหน้าต่างเฝ้ามองดูเราอยุ่เสมอ..ด้วยความห่วงใย"

ท่านไม่ทิ้งลูกได้ลงหรอกคับ ท่านมีแต่ให้และอภัยอย่างที่พี่เสือบอก

Quote from: กุมารเวท on March 28, 2010, 12:23:30
ท่านไม่ทิ้งลูกได้ลงหรอกคับ ท่านมีแต่ให้และอภัยอย่างที่พี่เสือบอก

เห็นด้วยคร้าฟ และท่านพร้อม จะ ให้อภัยในสิ่งที่ไม่น่ากระทำ ถ้า ลุกศิษย์ของพระองค์พร้อมจะเป็นคนใหม่

โดยส่วนตัวเชื่อว่า หากเราไม่ละทิ้งพระผู้เป็นเจ้า พระองคืก็จะไม่ละทิ้งเรา
อยู่ที่ว่าคุณละทิ้งท่านหรือเปล่า

หรือบางทีบางอารมณ์เราอาจจะเผลอไผลไปกับกิเลสบ้าง แต่ถ้าในที่สุดคุณมีสติ พระองค์ก็จะสถิตย์อยู่กับคุรอีกครั้งค่ะ

ในฐานะมรรตรัยชน ไม่มีทางที่เราจะบริสุทธิ์ผุดผาดไปได้หรอกค่ะ คล้ายๆเราเดินทางไปข้างหน้า บางทีก็หลงทางบางทีเหนือ่ยก้แวะหิวก็หากิน อาจจะผิดทางบ้างอาหารเป็นพิษบ้าง ไม่ใช่เรื่องสำคัญใหญ่โตอะไร อยู่ที่ว่าทางที่คุณคิดจะเดินเป็นทางที่ดีหรือไม่ และคุณใฝ่ใจในทางนั้นเพียงใด เล็กๆน้อยๆพระเจ้าทางคงไม่ทรงถือสา หรือแม้จะใหญ่โตหากเราสำนึกผิดและตั้งใจใหม่ท่านก็พร้อทจะอำนวยพระพรอีกครั้ง

เป็นกำลังใจให้นะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

หากเราไมล่ะทิ้งท่าน  ท่านก็จะสถิตอยู่กับเราตลอดครับ  ท่านมีแต่ประทานสิงดีๆให้ตลอด และ ท่านก็ยังมีจิตเมตตาอภัยแด่ผู้ที่กระทำผิดและรู้จักปรับปรุง เบนเองมีพระแม่ค่อยให้กำลังใจเสมอคับ พระแม่จะค่อยช่วยเหลือเบนใน
เรื่องต่างๆอยู่ตลอด ท่านก็จะมาสั่งสอนอยู่เสมอในเวลที่เบนทำผิด บางครั้งท่านก็ลงโทษให้สำนึกผิดในเวลาที่ฝ่าฝืนกฏแต่ไม่ถึงขนาดลงโทษแบบรุนแรง  พระแม่ท่านเคยสอนอย่างหนึ่ง ท่านบอกว่าแม่จะสติถอยู่ทุกที่ในเวลาที่มีผู้คนบูชาหรือมีผู้คนระลึกถึงท่าน แม่จะอยู่กับลูกไปจนถึงวันสุดท้ายของลูกๆทุกคน ลูกคือลูกของแม่ แม่ก็คือแม่ของลูก  แม่สร้างลูกมาจงเข้มแข็ง แบบแม่ อย่าวั่นเกรงอุปสรรค์ใดๆ เพราะแม่จะอยู่กับลูกเสมอไม่ว่าจะในโลกนี้หรือโลกหน้า  นี้คือประโยคที่เบนประทับใจพระแม่ที่สุด
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอถามนะค่ะ ว่า  01.ศีลข้อไหนค่ะ ?     02.จะทำอีกไหมค่ะ?

แต่ทุกกระทู้ล้วนแต่ให้ความคิดเห็นที่ดีนะค่ะ

อย่าคิดเลยครับ ว่าทุกพระองค์จะละทิ้งคุณ

ให้ระลึกไว้เสมอ ว่าท่านจะเฝ้ามองบุตรและบุตรีผู้ภักดีต่อพระองค์อยู่เสมอ
แม้คุณจะไม่เห็นพระองค์ด้วยตาเนื้อ แต่ใจของคุณย่อมสัมผัสได้

อย่าได้คิดว่าพระองค์อยู่สูงจนเราเอื้อมมือไปไขว่คว้าไม่ถึง และ
อย่าได้คิดว่าพระองค์อยู่ต่ำจนเราเล่นด้วยได้

แต่ให้ระลึกไว้เสมอ ว่าพระองค์คือญาติผู้ใหญ่ คือ พ่อแม่ ที่บุตรให้ความเคารพบูชา อย่างสูงที่สุด

หากคุณทำผิด คุณรู้จักปรับปรุงตัว คุณรู้จักว่านี่คือผิด รู้ว่านี่เป็นสิ่งไม่ควรทำ
และจะไม่ทำอีก ก็ไม่ต่างจากพ่อแม่ที่คุณเข้าไปกราบขอโทษ ขอขมา ด้วยความสำนึก

ไม่มีพ่อแม่ที่ไหนหรอกครับจะใจร้าย ไม่ให้อภัยลูกที่พร้อมจะกลับตัว ทุกพระองค์ก็เช่นกันครับ

..........................................................................................

แต่ไม่ใช่ว่าผิดแล้วผิดอีก ผิดซ้ำผิดซากนะครับ เพราะกรณีนี้อาจเกิดกรณี "ตัดหางปล่อยวัด" ก็เป็นได้ครับ

อาจจะละทิ้ง ไประยะหนึ่ง ให้รู้และสำนึกตัว เหมือนแม่ดุลูก เพื่อให้ลูกรู้ว่าผิด แม่บอกแล้วเตือนแล้วว่าผิด ยังทำ
แต่ท่านไม่ทิ้งนะ สำนึกตัวได้ก็ดี เราก็มนุษย์เนอะ

Quote from: กาลิทัส on March 30, 2010, 09:02:53
อย่าคิดเลยครับ ว่าทุกพระองค์จะละทิ้งคุณ

ให้ระลึกไว้เสมอ ว่าท่านจะเฝ้ามองบุตรและบุตรีผู้ภักดีต่อพระองค์อยู่เสมอ
แม้คุณจะไม่เห็นพระองค์ด้วยตาเนื้อ แต่ใจของคุณย่อมสัมผัสได้

อย่าได้คิดว่าพระองค์อยู่สูงจนเราเอื้อมมือไปไขว่คว้าไม่ถึง และ
อย่าได้คิดว่าพระองค์อยู่ต่ำจนเราเล่นด้วยได้

แต่ให้ระลึกไว้เสมอ ว่าพระองค์คือญาติผู้ใหญ่ คือ พ่อแม่ ที่บุตรให้ความเคารพบูชา อย่างสูงที่สุด

หากคุณทำผิด คุณรู้จักปรับปรุงตัว คุณรู้จักว่านี่คือผิด รู้ว่านี่เป็นสิ่งไม่ควรทำ
และจะไม่ทำอีก ก็ไม่ต่างจากพ่อแม่ที่คุณเข้าไปกราบขอโทษ ขอขมา ด้วยความสำนึก

ไม่มีพ่อแม่ที่ไหนหรอกครับจะใจร้าย ไม่ให้อภัยลูกที่พร้อมจะกลับตัว ทุกพระองค์ก็เช่นกันครับ

..........................................................................................

แต่ไม่ใช่ว่าผิดแล้วผิดอีก ผิดซ้ำผิดซากนะครับ เพราะกรณีนี้อาจเกิดกรณี "ตัดหางปล่อยวัด" ก็เป็นได้ครับ

555+  อันนิ่ เริศ อ่ะ 5555555555+  ชัดเจน  ตัดหางปล่อยวัด อ่ะ  อิอินึกภาพ ออกเรย อ่ะ555 ชอบ ชอบ ชอบ

สิ่งหนึ่งที่ผมเชื่อว่าท่าจะยังคอยดูลูกๆของท่านเพราะท่านอยากให้ลูกๆทุกคนได้ดี เมื่อลูกดื้อแม่ก็ต้องตี แต่ตีเพราะอะไร ที่แม่จะต้องตีก็เพราะว่าแม่รัก ใช่ว่าแม่ตีแล้วแม่จะมีความสุขหรอกนะครับ ท่านก็คงจะเสียใจที่ต้องทำให้ลูกๆของท่านต้องเจ็บตัว แต่ก็เพื่อที่จะให้หลาบจำ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะบอกทุกๆคนไว้ก็คือท่านไม่เคยคิดจะทิ้งลูกของท่าน.มีแต่ลูกๆเท่านั้นแหละครับที่จะทิ้งท่าน เวลาท่านมีความสุขลูกทุกๆคนก็พลอยได้รับความสุขไปด้วยแวลาท่าทุกข์ล่ะท่านก็ไม่เคยละทิ้งลูกๆไปท่านก้ยังดูและลูกๆของท่านอย่างดีแม้ในเวลาที่ท่านมีความทุกข์ แต่ลูกๆทั้งหลายล่ะครับ เวลามีความทุกข์ก็ร้องเรียกท่าน แต่เวลาที่มีความสุขล่ะ เอาท่านไปไว้ที่ไหนเหรอครับ ผมอยากจะบอกและก็เตือยสติสำหรับคนบางจำพวกนะครับ ว่าวันนี้คุณทำอะไรเพื่อพระแม่ที่คุณบอกว่ารักบ้าง.คิดและไตรตรองดีๆนะครับ ท่านไม่เคยเรียกร้องเงินทองของบูชาและของมีค่ากับลูกๆท่านไม่เคยขูดรีด.แต่สิ่งที่ท่านต้องการก็คือต้องการให้ลูกของท่านเป็นคนดีกันทุกคนท่านก็มีความสุขแล้วล่ะครับ คุณลองตั้งใจปฏิบัติต่อท่านดีๆเปรียบเสมือนแม่อยู่กับคุณตลอดสิครับ แล้วคุณจะรู้ว่าแม่ก็รักคุณมากเท่าไหน ท่านไม่เคยทอดทิ้ง มีแต่จะสอนลูกๆให้แข็งแกร่งและอดทน ทุกวันนี้คุณเต็มใจที่จะต่อสู้ไปพร้อมกับท่านแค่ไหนถามใจตัวเองดูครับ

เสือยังคงติดตามกระทู้นี้อยู่คะ  เสือคิดว่าท่านคงไม่ทิ้งหรอกค่ะ  ตราบใดที่เรายังไม่ทิ้งท่าน

เมื่อเรานึกถึงท่าน  เเล้วนึกถึงรับรู้สิ่งที่ตนเองทำผิดคะ  เสือคิดว่า  นั่นล่ะคะเป็นสิ่งที่เรียกว่า

จิตสำนึกในด้านดีของเรายังคงอยู่  ทว่าโบราณว่าต้นไม้เเม้รากคด  โคนคดเเต่ลำต้นตรง

ก็ยังเป็นไม้ที่ใช้ได้คะ  เวลาชีวิตยังมีเหลือ  สำหรับการให้อภัยตนเอง  สำหรับการปรับปรุง

สำหรับหันหน้าเข้าหา  พระเป็นเจ้าสิ่งดีงามที่คุณเคารพ  เเละเมื่อนั้นคะไม่มีคำว่าสาย

ไม่มีคำว่าถูกละเลยหรือทอดทิ้ง  เเล้วสิ่งดีงามจะมาพร้อมจิตใจ  เเละจิตสำนึกใหม่ที่

เปี่ยมไปด้วยความดีงามคะ  ไม่ว่าจะเป็นศีลข้อไหนก็ตาม  เรายังมีโอกาศสร้างความดีใหม่ได้เสมอ

เเม้สิ่งนั้นจะหักล้างไม่ได้  เเต่ก็เริ่มใหม่  ได้ค่ะ  ขอเป็นกำลังใจให้คุณอีกคนนะคะ

ทว่าเคยอ่านเจอหนังสือประโยคนึง  เเต่จำเล่มไม่ได้เเล้ว  เป็นหนังสือเเปล  จำได้คร่าวๆว่า

โลกนี้มักสร้างของที่คู่กันเพื่อเเก้กันไว้เสมอ  สร้างดินสอ มียางลบ  ยาพิษมียาถอน

มีไวรัสเเละวัคซีน ขาว-ดำ  แสง-เงา  เเละบางอย่างที่เเก้ไขไม่ได้  ก็มีการขอโทษ 

เเละการเริ่มต้นทำใหม่

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้