Loader

ใกล้สงกรานต์แล้ว

Started by sompope, March 30, 2010, 10:26:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ทุกท่านไปไหนกันบ้างแล้วพี่กาลิทัศ ไปวัดไหนหรือเปล่า วัดแขกไปได้เปล่า ที่สีลมนะ เปียกแน่เลย
จะไปวัดที่เสาชิงช้า ก็เปียก  เพื่อนๆ HM ทุกคนไปไหนกันบ้าง ก็ขอให้ทุกคนเดินทางปลอดภัย เทพเทวาคุ้มครอง งวงไม่ขับ โทรไม่ขับนะครับทุกท่าน

อยู่บ้านจร้าทำพิธีสรงน้ำพระ-เทพแล้วทำพิธีทุมมะพร้าว19ลูกจร้า

[HIGHLIGHT=#7030a0]ทำไมต้อง19ลูกครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

เฝ้าบ้านค่ะ ถ้าไม่มีเหตุการณ์รุนแรง ที่บ้านจะพาน้องๆไปเที่ยวพัทยา พี่ๆแก่แล้วเฝ้าบ้าน แล้วก็คงสรงน้ำพระ รดน้ำขอพรผู้ใหญ่ทุกปีค่ะ ใครไปไหนมาไหนก็ดูแลตัวเองดีๆนะคะ เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ ไม่เล่นสงกรานต์รุนแรงนะคะ ..... สวัสดีวันสงกรานต์ค่ะ

คงไปวัดแถวๆบ้านค่ะ ทำบุญ สรงน้ำพระที่วัด แล้วกลับมาสรงน้ำเทวรูปที่บ้าน อยากไปค่ะ วัดแขกอ่ะ  แต่ต้องดูสถานการณ์ต่างๆก่อน  ขอให้เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน ร่ำรวยๆ  มีความสุขมากๆ นะคะ อ้อ แล้วอย่าลืมนะคะ เมาไม่ขับ ง่วงก็จอดพักเลยค่ะ สวัสดีวันปีใหม่ไทยค่ะ ทุกๆท่าน

ผมไปวัดแขกสีลมครับผม เพราะว่าวันที่ 14 เมษายน 2553 ที่วัดเขาจะมีการบวงสรวงพระพิฆเนศเป็นกรณีพิเศษครับผม

ไม่มีที่ ไป ไม่กลับบ้าน อะครับ อยู่ที่ กทม ใครจะ ชวนไปไหน ก็ บอกด้วยนะครับ แต่อยากไป วัดแขกนะ  ใครไปชวนผมด้วยนะครับ

ผมหยุด 10-19 คับ เลยกะว่าจะไปพะเยาคับ
แล้วจะเก็บภาพบรรยากาศมาฝากทุกคนคับ

สำหรับผมช่วงสงกรานต์ วันที่ ๑๓ ก็มีทำบุญเลี้ยงพระ (เพล) และสรงน้ำพระ(ทั้งพระพุทธรูปและเทวรูป)ที่บ้านครับ ^_^

ส่วนวันที่ ๑๔ คงไปทำบุญ ๙ วัด แล้วอาจจะเลยไปวัดแขกด้วย (หากสถานะการณ์บ้านเมืองไม่รุนแรงซ้ำรอยกับปีที่แล้ว)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สงกรานต์นี้ผมก็คงไม่ไปไหนอีกล่ะ จะจัดบูชาพระแม่เนื้องในวันสงกรานต์และก็จัดบูชาพระแม่ในวันคล้ายวันประสูติของท่านด้วย

สงกรานต์กรุงเทพถ้าไม่สนุกไม่ต้องเสียใจ วันที่18 เมษา  มาพระประแดงกันมีสงกรานต์อีกคับรับรองไม่มีม็อบ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: สหัสรูปา on March 30, 2010, 13:54:44
[HIGHLIGHT=#7030a0]ทำไมต้อง19ลูกครับ[/HIGHLIGHT]

นั่นดิ  สงสัยเหมือน กัน อ่ะ ถ้า ทุ่ม มาก หรือน้อย กว่า อ่ะ คร้าฟ

เจงๆ แระ จะทุ่มเำพื่อการใด อ่ะ......   

[HIGHLIGHT=#ff0000]สงสัยคงถือคติเทวอุปทานมั้งคะ คิคิ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]เด๋วนี้ลัทธินี้ระบาดคะ คุณพี่[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ลัทธินี้มาแรงจิงๆด้วยอะ
คุคุ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สงกรานนี้ดีจังตรงกับวันดีๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ใช้จะดีมากถ้าเหตุการบ้านเมืองผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

สงกรานต์ปีนี้พรทิพย์ จะไปยืนเต้นเย้วๆอยู่บนหลังรถกะบะ เกร๋ๆ คอยไล่สาดน้ำผู้คนที่โชคร้ายเอ๊ยโชคดี คริคริ

[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

อู้ ไปแถวไหน น่ากลัว (น่าไป) ฮ่า ขอน้ำเย็นๆ นะ ไม่เอาน้ำแข็ง ไม่เอาแป้ง แล้วหากันให้เจอด้วย (ส่งสาร รถ นะ)

วัดแขกก็น่าไปนะครับแต่กลัวรถติดกับเปียกอะคับ

กะจะไปกับแม่แต่ถ้าไปไม่ได้ก็จะอยู่บ้านสรงน้ำพระ

แล้วก็รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่อะคับ

หรือไม่ก็ไปปราจีนบุรีไปหล่อพระพุทธรูป

พระสีวลีกับสวดภาณยักษ์ใหญ่เสดาะเคราะห์อะคัฟ

แต่ถึงยังไงก็ขออวยพรให้ทุกท่านมีความสุข

ในวันปีใหม่ไทยและทุกๆวันนะครับ

วัดีปีม่รั

แหมๆ จขกท. มาให้พรทิพย์ละเลงแป้งที่หน้าซะดีๆๆ คัมมอนๆๆ 
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

ทุกๆปี ไม่ไปไหนช่วงเทศกาลค่ะ กลัวอุบัติเหตุ
ก็คงสรงน้ำพระ รดน้ำดำหัวคุณยาย+คุณแม่ ที่บ้าน
แล้วก็ทำอะไรทานกันในครอบครัวและเพื่อนๆน้องๆที่สนิท
หลังสงกรานต์ 22-24 ไประนอง ตกหมึก กินกุ้งปูปลา อิอิ

สงกรานนี้ก็คงก่อม๊อปขัดขวางเส้นทาง จราจรในบางจุด อันนี้ต่างจังหวัดเค้าทำกันคะ  ส่วนคันไหนไม่ให้สาดก็คันละยี่สิบ

สะกัดกั้นรถยนต์สะอาดๆ  เเล้วละเลงเเป้ง  ให้หนำใจ  เปิดลำโพงให้ดัง  เต้นให้สะใจ   

สาดน้ำ  ลูบเเป้ง  ทาเเป้งให้สาวๆ  เป็นกำไรชีวิตมากค่ะ  เก็บกดค่ะ

สรุปคือ  กลับต่างจังหวัดไปฉลองกับครอบครัว  ไปเต้นกับเพื่อนบ้าน  ริมถนน 

ว่าเเต่ใครมีท่าเต้นเเบบเด็ดๆมาสอนเสือบ้างค่ะ 

ว่าไงค่ะคุณพรทิพย์  สนใจเปลี่ยนจากเต้นบนรถลงมาเต้นริมถนนเเบบเสือไหมค่ะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ดิฉันอยู่บ้านค่ะ เช้าตามคุณแม่ไปทำบุญ สายสรงนัำพระ-เทวรูปที่บ้าน  และ สรงน้ำให้คุณพ่อและคุณแม่ เย็นไปสรงน้ำพระที่วัดใกล้ๆบ้านค่ะ

ที่เหลืออีกหลายวัน พักผ่อนอยู่กับครอบครัวญาติพี่น้องที่มาเยี่ยมมาหาค่ะ

ไปกันใหญ่แล้ว คนเรา ทุ่มมะพร้าว 19 ลูก ทุ่ม ทำไมมิทราบ มันมีความหมายว่าอะไร ทุ่ม ไปแล้วได้อะไร จะเกิดอะไรขึ้นมา พระแม่จะยาตราลงผ่าน

บ้านคุณหรอ ตลก อย่าปาเลย ครับ เปืองมะพร้าว และก็เป็น ภาระให้กับ คนเก็บขยะ เขาอีก ส่วนน้ำมะพร้าว เมื่อโดนพื้นมันก็จะเหนอะหนะ ไปหมดต้อง

ทำความสะอาดอีก เหนื่อยตายเลย หาความคิดอะไรที่มัน สร้างสรรค์กว่านี้ ดีกว่า ไหมครับ ปามะพร้าว ก็เหมือนกับปาเงิน ลง พื้น แล้วไม่ได้อะไรขึ้นมา

เป็นเรื่องสิ้นเปืองโดยใช้เหตุ

คุณ phorn456  สรงน้ำคุณพ่อคุณแม่เลยหรอ อุ้ยเปลี่ยนไหมดีกว่าไหมครับ เปลี่ยนมาเป็น รดน้ำดำหัวขอพรคุณพ่อ คุณแม่ดีกว่าไหม ครับ สรงน้ำมันเป็น ศัพท์เฉพาะที่ใช้กับบรรพชิต ซะส่วนใหญ่นะ ผมว่า (แซวเล่นนะ) อิอิๆๆ

ส่วนวันสงกรานต์บ้านผมก็จะรวมตัวกันครับ จะมีการทำบุญเลี้ยงพระแล้วก็จะมีการทำบุญให้กับบรรพบุรุษที่ล่วงลับไปแล้ว ส่วนตัวของผมก็จะมี ทรงน้ำพระ - เทวรูป ขอผมก็มีมะพร้าว นะครับ แต่ไม่ทุ่ม แต่เป็นการทุบมะพร้าว เอานำใส่ภาชนะที่สะอาดแล้วเอามา สรงเทวรูปครับ มะพร้าวจะได้ดูมีคุณค่าขึ้นมาหน่อย ดีกว่าเอาไปปาทิ้งเล่น ๆ ให้เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์

ดีจังครับ เอาน้ำมะพร้าว มาสรงน้ำ น้ำมะพร้าวเป็นน้ำบริสุทธิ์ เหดียวปีนี้ขอทำบ้างนะครับ บูมไม่เคยทำเลย ใช้แต่น้ำปล่าว ส่วนน้ำมะพร้าวเคยแต่กิน ชอบกินคับ

คับเพราะที่ผมทุ่มมะพร้าว19ลูกนั้นเพราะถือว่าวันปีใหม่ไทยจะตรงกับวันที่พระแม่ถือศีลถวายพระศิวะ19ข้อคับ

April 04, 2010, 16:01:10 #25 Last Edit: April 04, 2010, 16:10:52 by เสือร้องไห้
เเหม  พูดถึงมะพร้าว  เสือกลับต่างจังหวัดพอดีค่ะ  อากาศก็ร้อน 
ได้ถวายมะพร้าวอ่อนแด่พระเเม่  คงสดชื่นหอมหวานตลอดปีเเน่เรย 
[HIGHLIGHT=#b7dde8]หอม  หวาน  เย็น  ชื่นใจ[/HIGHLIGHT]

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

สงสัยจะเป็นปกรณ์ใหม่
ไม่ทราบว่าทั่ง19ข้อมีอะไรบ้างคัฟ
แล้วการทุ้มมะพร้าวมีนัยยะอะไรคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

สงกรานต์ทำงานค่ะปีนี้ กว่าจะได้กลับบ้านคงกลางๆช่วงสงกรานต์ค่อนไปทางท้ายๆแล้ว
ยังไงฝากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเล่นน้ำเผื่อด้วยนะคะ

ปล.เรื่องมะพร้าวน่าสนใจมากค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ภาพประกอบจาก Horosworld.com

ประกาศสงกรานต์ปีพุทธศักราช 2553 (ไทยโพสต์)

ปีขาล (เทวดาผู้หญิงธาตุไฟ) โทศก จุลศักราช 1372 ทางจันทรคติเป็นอธิกมาส (ปีทางจันทรคติที่มีเดือน 8 สองหน) ทางสุริยคติเป็นปกติสุรทิน

วันที่ 14 เมษายนเป็นวันมหาสงกรานต์ ตรงกับวันพุธ ขึ้น 1 ค่ำ เดือน 6 เวลา 07 นาฬิกา 19นาที 19วินาที นางสงกรานต์ทรงนามว่ามณฑาเทวีทรงพาหุรัดทัดดอกจำปาอาภรณ์แก้วไพฑูรย์ ภักษาหารนม เนยพระหัตถ์ขวาทรงเหล็กแหลมพระหัตถ์ซ้ายทรงไม้เท้า เสด็จยืนมาเหนือหลังคัสพะ(ลา) เป็นพาหนะ

วันที่ 16 เมษายนเวลา 11นาฬิกา 18 นาที 36 วินาที เปลี่ยนจุลศักราชใหม่เป็น 1372ปีนี้วันอังคารเป็นธงชัย วันพฤหัสบดีเป็นอธิบดีวันจันทร์เป็นอุบาทว์วันเสาร์เป็นโลกาวินาศ

ปีนี้ วันอังคารเป็นอธิบดีฝน บันดาลฝนให้ตก 300 ห่า ตกในโลกมนุษย์ 30 ห่า ตกในมหาสมุทร 60 ห่า ตกในป่าหิมพานต์ 90 ห่า ตกในเขาจักรวาล 120 ห่า นาคให้น้ำ 7 ตัว

เกณฑ์ธัญญาหาร ได้เศษ 5 ชื่อวิบัติ ข้าวกล้าในภูมินาจะเกิดกิมิชาติ (ด้วงกับแมลง) จะได้ผลกึ่ง เสียกึ่ง

เกณฑ์ธาราธิคุณ ตกราศีเตโช (ไฟ) น้ำน้อย

คำทำนายโบราณวันมหาสงกรานต์ตรงกับวันพุธ วันเนาตรงกับวันพฤหัสบดีวันเถลิงศกตรงกับวันศุกร์ทำนายว่าข้าราชการชั้นผู้ใหญ่จะได้รับการยกย่องจากต่างประเทศผลไม้จะแพงพ่อค้าคหบดีจะทำมาค้าขึ้น มีผลกำไรมากนางสงกรานต์ยืนมาจะทำให้เกิดความเดือดร้อนเจ็บไข้

สำหรับทางล้านนาก็มีคำพยากรณ์ว่าถ้ามหาสงกรานต์ตรงกับวันพุธ ปีนั้นฝนบ่ตกทั่วเมืองหัวปีมีมากกลางปีน้อยข้าวในนาจะได้ครึ่งเสียครึ่งของบริโภคจะแพงขุนนางขุนเมืองจะตกต่ำคนเกิดวันศุกร์มีเคราะห์คนเกิดวันจันทร์และวันเสาร์มีโชค

ขอขอบคุณไทยโพสต์...คร้าฟ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับเรื่อง พระแม่ถือศลีถวายพ่อ 19 ข้อ ผมเกิดไม่ทันและคนข้างกายผมก็คงจะเกิดไม่ทันเช่นกันเพราะไม่มีใครรู้ เรื่องนี้ ยังงัย ช่วยบอกด้วยนะครับ ว่า 19 ข้อ มีอะไรบ้าง แล้วมันไปเกี่ยวอะไรกับการทุ่มมะพร้าว

ทุ่ม มะพร้าว 19 ลูก เข้ามีเหตุและผล เอาเถอะ ทำเพื่อพระแม่ แต่ต้องเก็บกวาด นะครับเพราะเปลือกมันแข็ง อาจตำขาได้

[HIGHLIGHT=#7030a0]ยังไม่มาตอบหลอครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ศีล 19  ข้อ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]มีอะไรบ้างครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

สำหรับผมทุ่มมะพร้าวขอทุ่มในวันนวราตรีดีกว่า ส่วนวันอื่นๆขอตั้งถวายองค์เทพคับ พอถวายเสร็จแล้วช่วงเที่ยงก็ลาเอามาใส่ตู้เย็น ตอนบ่ายก็เอามาดื่มให้ชื่นจายยยยย ในช่วงหน้าร้อนนี้น้ำมะพร้าวคือทางเลือกที่ดีที่สุด  ซู้ด^*^อร่อย

Quote from: กุมารเวท on April 05, 2010, 15:46:43
สำหรับผมทุ่มมะพร้าวขอทุ่มในวันนวราตรีดีกว่า ส่วนวันอื่นๆขอตั้งถวายองค์เทพคับ พอถวายเสร็จแล้วช่วงเที่ยงก็ลาเอามาใส่ตู้เย็น ตอนบ่ายก็เอามาดื่มให้ชื่นจายยยยย ในช่วงหน้าร้อนนี้น้ำมะพร้าวคือทางเลือกที่ดีที่สุด  ซู้ด^*^อร่อย

เอ้า .....  ตะกี้ เพิ่ง เห็นพี่เบนของน้องกุมารเวท อยุ่ เรย ไปไหนแระ แหม มาไม่ทัน ซะที เรานิ่ คลาดกัน เส้นยาแดงผ่าแปด ทุกทีเรย อ่ะ

คราวหลัง มาให้เร็วๆ กว่านี้นิ๊สสสสสส .....  เหอะๆๆๆ สงกรานต์ ไปเล่นกันที่ไหน เหรอ คร้าฟ ..น้องกะน้องเบน อ่ะ...

Quote from: narada on April 05, 2010, 15:50:43
Quote from: กุมารเวท on April 05, 2010, 15:46:43

เอ้า .....  ตะกี้ เพิ่ง เห็นพี่เบนของน้องกุมารเวท อยุ่ เรย ไปไหนแระ แหม มาไม่ทัน ซะที เรานิ่ คลาดกัน เส้นยาแดงผ่าแปด ทุกทีเรย อ่ะ

คราวหลัง มาให้เร็วๆ กว่านี้นิ๊สสสสสส .....  เหอะๆๆๆ สงกรานต์ ไปเล่นกันที่ไหน เหรอ คร้าฟ ..น้องกะน้องเบน อ่ะ...

ไปทานข้าวมาคับ เลยให้น้องเค้านั้งเล่นคอมไป หิวมัยคับพี่กี้ทานด้วยกันป่าว  สงกรานต์นี้คงต้องอยู่บ้านไม่ได้ไปเล่นที่ไหน  แต่วันที่18 อยากเชิญพี่ๆทุกคนมาพระประแดงเพราะมีสงกรานต์อีกวันหนึ่งรับรองไม่มีม็อบ สนุกจนมันหยดแน่ๆ

Quote from: เสือร้องไห้ on April 04, 2010, 16:01:10
เเหม  พูดถึงมะพร้าว  เสือกลับต่างจังหวัดพอดีค่ะ  อากาศก็ร้อน 
ได้ถวายมะพร้าวอ่อนแด่พระเเม่  คงสดชื่นหอมหวานตลอดปีเเน่เรย 
[HIGHLIGHT=#b7dde8]หอม  หวาน  เย็น  ชื่นใจ[/HIGHLIGHT]

ต๊าย..สรรหา ทำนะ มีรูปของกินค่อยๆ เลื่อนมา เอาซะหิว เรย เหอะๆ

เรื่องทุ่มมะพร้าวนะครับ ตามความเชื่อบางท่าน ในประเทศไทยที่ ผมสอบถามมา แล้วเขาเล่าให้ฟังนะคีรับ นั่นคือ ด้วยพระนามศักดิ์สิทธิ์ แห่งพระแม่มหากาลี เมื่อได้เอื้อนเอ่ย พระนามท่าน หรือเชิญท่านลงมากยังโลกมนุษย์ต้องแลกด้วยชีวิต 1 ชีวิต นั่นเป็นกฎที่เลี่ยงไม่ได้ แต่การจะฆ่าชีวิต 1 ชีวิต เพื่อสังเวย พระนาม เป็นอะไรที่โหดร้าย และบาปมาก เพราะเราเป็นเมืองพุทธ และพระนาง ก็ไม่ได้ยินดีให้มีการฆ่าผู้บริสุทธิ์ อยู่แล้ว เพราะพระนาง ฆ่าแต่อสูร เพราะเช่นนั้น เขาเลย สร้างให้มะพร้าว 1 ลูก เท่ากับสิ่งมีชีวิต 1 ชีวิต เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยน เพื่อเชิญท่านลงมา แทนการฆ่าชีวิต อันนี้ ผมก็ไม่รู้ จริงเท็จแค่ไหน แต่คิดแล้วมันก็เป็นเหตุผลที่ฟังแล้วรู้สึกดี และสอดคล้อง แต่ก็ไม่คิดว่าถูก เพราะเราไม่รู้ ถ้าใครรู้เรื่องปามะพร้าวก็บอกด้วยและกันครับ 

ส่วนเรื่องถือศีลให้พระศิวะ 19 ข้ออะครับ ถ้าใช่ มันเป็นเทวปกรณ์ ของพระพรหมไม่ใช่หรอครับ ผมไม่แน่ใจ ถ้าใคร มีข้อมูล เอามาลงด้วยนะครับ จะได้ทำให้เขาตา สว่าง ตื่น จากความฝันสักที