Loader

หลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดร

Started by balloon101, April 01, 2010, 13:09:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

โยอะริ   โยนามะ   วันฒิตาเจจิ   บุชิตา   อุตเร  นะมะหา  นะมะ  วันฒิตาเจจิจะอัพเหหิมหาเถระ   คะมะคะมา  (3จบ)
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ก็ยังเป็นปริศนาอยู่นะคะ  ว่าท่านมีประวัติความเป็นมายังไง
อ่านไปก็หลายกระแส  แต่โดยส่วนตัวเชื่อว่ามีอยู่จริงค่ะ

ชีวประวัติท่านมีหลายกระแสมาเลย หากพี่ ๆ หรือเพื่อน ๆ สมาชิกทราบประวัติท่าน รบกวนช่วยเอามาลงในเว็บให้ทราบด้วยนะครับ

สมัยผมเด็กๆอ่ะครับ(เกือบ30ปีที่แล้ว)พอดีคุณปู่กะคุณย่าเคยเปรยๆมาว่าท่านเป็นหนึ่งในตระกูลกัสปะเอาตามโบราณนะครับอินเดียโบราณนับเป็นโคตร(เขาใช้คำว่าโคตรจริงๆ)ท่านบอกว่าให้สังเกตุที่เท้าหลวงปู่จะยาวเป็นศอกเพราะเป็นเลิศในทางธุดงค์โปรดสัตว์โลกครับและก็ยังคงที่จะโปรดมนุษย์ต่อเพราะเป็นเจตนาของท่านก่อนเข้าอรหันตผล(ที่บ้านผมพอจะทราบเท่านี้อ่ะคับเพราะที่บ้านเมื่อก่อนย่าผมตอนสาวๆท่านชอบที่จะศึกษากะหลวงพ่อวัดญวณสะพานขาวซึ่งวิจัยเรื่องวิญญาณ+ด้วยเหตุหักล้างทางวิทยาศาตร์รุ่นแรกๆก็เลยเชื่อและเข้าใจ)หลวงปู่ท่านต้องการที่จะให้คนหลุดจากวัฎตะสงสารท่านก็เลยยังคงที่จะใช้ธรรมพระพุทธองค์มาช่วยพวกเราครับ..สรุปว่าเท่าที่ทราบก็คือท่านอาจจะหรือเป็นองค์เดียวกันกับพระมหากัสปะ(มี7คนพี่น้อง)ในพุทธกาลที่มาเฝ้าและได้ถวายพระเพลิงพระศพพระพุทธเจ้าเป็นองค์สุดท้ายในประวัติครับเอาเท่าที่ผมพอทราบนะครับ คลาดเคลื่อนงัยก็ขอโทษที