Loader

กรุณาตอบผมด้วยเถอครับ

Started by น้อมบูชาพระแม่ทุรคา, April 05, 2010, 12:11:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอความกรุณาช่วยบอกผมด้วยนะครับว่า

องค์เทพดังต่อไปนี้คือองค์อะไรครับ

องค์ขวามือสุดของทุกท่านครับ

องค์กลางบนสุดอะคับ  แล้วก็องค์กลางล่างสุดคับ

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านและสยามคเณศคับ

ขอบคุณครับ

รูปที่สามนะครับ ล่างสุดน่าจะเป็น การุมารีอัมมัน ส่วนบนสุดไม่แน่ใจว่าเป็น พระทุรคา หรือ ซามายาปูรัมมารีอัมมัน

ส่วนภาพที่สองนั้นไม่แน่ใจว่าเค้าทำมาเพื่อให้เป็นพระแม่ทุรคาหรือไม่ แต่เคยเห็นเป็นพระแม่ที่มีลักษณะแบบนี้และก็มีชื่อเรียกเฉพาะด้วยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยมาตอบหน่อยค่ะ....
อยากทราบเหมือนกันว่า ในรูปที่ 2 องค์ที่อยู่ขวามือสุดมีพระนามว่าอะไร เพราะว่าที่บ้านมีเทวรูปองค์นี้เหมือนกัน มีคนยกมาให้ แต่ไม่ทราบพระนามว่าสร้างมาแล้วพระนามเฉพาะคืออะไร เราเรียกแต่พระแม่อุมา....ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้และผู้ให้ความรู้ค่ะ

ฮือฮือไม่มีใครตอบเลยแงๆ