Loader

วัดพระขันธ ครับ

Started by sompope, April 07, 2010, 13:19:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับภาพที่งดงามเหล่านี้

วันหลังต้องรบกวนคุณ sompope เข้ามาเล่าบรรยากาศให้ฟังด้วยนะคะ

เทวรูปพระขันธกุมารงามสง่าสมเทวสถานะจริงๆค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

วัดนี้อยู่ที่ สิงคโปร์ มะช่ายหรอคับ

เอ๊ะ !! หรือว่า สร้างเหมือนกัน

อิอิ

^^

จำไม่ได้แต่อาจจะใช้สิงโปร ก็ได้ เพราะไปทั้ง มาเลและสิงค์โปร วัดเหมือนกันมาก แต่พราหมณ์เข้าบอกว่าเป็นศิลปะแบบอินเดียเหนือ
เสียดายข้างในเข้าไม่ให้ถ่ายรูป ถ่ายได้แต่ข้างนอก

คุณ HoNGHaO^^ เคยไปไหม รู้จักใช้เปล่า ถ่ายรูปได้เปล่า เข้าไม่ให้ถ่ายรูป ต้องถ่ายนอกวัด ใช้วัดที่สิงค์โปร์ หรือเปล่า

เหอะๆ  อยากได้ มาตั้งที่บ้าน ซักองค์ นะ  แบบนี้

สวยจังเลยอะคับ เดือนพฤศจิกานี้ผมจะไปสิงคโปอะคับคงจะมีโอกาศได้ไปสักการะบ้างสักครั้ง
แล้วจาเกบบรรยากาศมาฝากทุกคนบ้างคับ

Quote from: narada on April 07, 2010, 20:30:18

เหอะๆ  อยากได้ มาตั้งที่บ้าน ซักองค์ นะ  แบบนี้

รู้น่ะคิดอะไรอยู่  สวยจริงๆค่ะ  งั้นเราสองคนก็   

ว่าเเต่คุณพี่ขา  จะไปสิงคโป  เก็บภาพมาฝากงามๆน่ะคะ

น้องเสือรอดูเจ้าค่ะ    เดินทางปลอดภัยนะเจ้าคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from: sompope on April 07, 2010, 16:59:17
จำไม่ได้แต่อาจจะใช้สิงโปร ก็ได้ เพราะไปทั้ง มาเลและสิงค์โปร วัดเหมือนกันมาก แต่พราหมณ์เข้าบอกว่าเป็นศิลปะแบบอินเดียเหนือ
เสียดายข้างในเข้าไม่ให้ถ่ายรูป ถ่ายได้แต่ข้างนอก

[HIGHLIGHT=#00b050]วัดนี้เป็นศิลปะแบบ ทมิฬ คะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b050][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b050]อินเดียใต้นะคะ เพราะพระมุรุกัน เป้นเทพเจ้าทางภาคใต้คะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ มากๆ เลย เพราะงงเหมือนกันเข้าบอกเป็นศิลปะแบบอินเดียเหนือ เพราะไม่นิยมแต่งสีเหมือนอินเดียใต้
เข้าว่างั้น ของขอมูลเพิ่มได้ไหม ไม่ใช่ไม่เชื่อนะ ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลและรายละเอียด เพราะจะอินเดียเหนือหรืออินเดียใต้
ก็บูชาเทพเจ้าเป็นใหญ่เหมือนกัน เพราะชอบวัดนี้มากๆ

ถามผู้รู้ครับ
ความแตกต่างระหว่างอินเดียเหนือ กับอินเดียใต้ ครับ แบบ ศิลปะ การสร้างเทวสถานนะครับ
ไว้ประดับความรู้ เวลาไปสักการะตามที่ต่างๆ