Loader

ศิวะปูจา คืนนี้ครับผม

Started by ramadas, February 23, 2009, 23:50:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ได้ฤกษ์ดีทำพิธีบูชาพระปรเมศวรที่บ้านครับ พระองค์เล็กอะครับ เพ่งตาหน่อยละกันครับ
มีความสุขสมหวังทุกท่านในวันนี้และตลอดไปนะครับ
โอม นมัช ฉิวายะ

ตอนเย็นๆเตรียมปูโต๊ะที่ระเบียงหลังห้องนอน ครับ

เตรียมของที่จะใช้สรงครับ นมสด โยเกิตร์ น้ำตาล ผงขมิ้น น้ำอบ น้ำปรุง น้ำกุหลาบ เนยเหลว ครับ

(ตอนสรงไม่ได้ถ่ายภาพครับ ทำคนเดียวไม่สะดวกครับ)

เตรียมของไหว้ครับ ดอกกุหลาบประมาณ 150 ดอก กล้วย (ปลูกเองที่บ้านด้วย อิอิ) ผลมะตูมแห้ง (หาผลสดไม่ได้ครับ) ใบมะตูม และขนมกุหลาบจัมมูน (ของโปรดของผมอะ) อ้อ มีหมากพลูด้วยครับ

[HIGHLIGHT=#974806]ต้องขอขอบพระคุณพี่หริทาส และพี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้ ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการบูชาครับ ขอบพระคุณครับ ขอพระเป็นเจ้าคุ้มครองทุกคนครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

เห็นการบูชาของชาวบ้านแล้วชื่นหัวใจ  
ปีนี้ผมเองก็แย่หน่อย มัวแต่เคลียร์เรื่องที่ร้าน วัดที่ตั้งใจไปตอนแรกเลยมีอันไม่ได้ไปครับ
ต้องกลับมาสรงน้ำศิวลึงค์ แล้วก็สวดมนต์ถวายที่บ้านแทน เฮ้อ   ชีวิตมันเศร้า

การจัดเตรียมของของคุณ ramadas สวยงามมากครับ    

สาธุๆๆ.... สวยงามมากๆๆๆ...

สุดยอดครับ อลังการงานสร้างครับ นมัสเต ครับ

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะ [/HIGHLIGHT]

สวยงามค่ะ

ชอบตะเกียงที่ซ้อนๆกัน สวยดีค่ะ เดี๋ยวไปหาซื้อมาใช้บ้าง

ที่พาหุรัดน่าจะมีจำหน่ายครับ (แต่เวลาจุดไฟใช้เวลานานนิดนึงอะ มีหลายหลุมอะครับ)
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร

ซื้อดอกไม้แถวปากคลองตลาดครับ ช่วงนี้ราคาถูกมากๆๆ กุหลาบมอญถุงละ 100 ดอก ราคา 10 บาทเองครับ ไม่น่าเชื่อครับ