Loader

ขอความรู้เรื่องตรีศูลค่ะ

Started by hindulove, April 08, 2010, 11:51:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#ffff00]รบกวนถามพี่ทั้งหลายหน่อยค่ะ ตรีศูลของพระแม่+พระศิวะ เราจะบูชาอย่างไรค่ะ มีอะไรห้ามทำ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]หรือแตกต่างกันตรงไหนค่ะ  ขอให้พี่ๆผู้รู้ทั้งหลายโปรดมาช่วยแถลงไขให้ฟังด้วยค่ะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอบพระคุณค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอโทษนะคะ รอมาทั้งวัน ยังไม่มีใครมาช่วยตอบกระทู้นี้เลย ถ้าไม่มีใครสนใจ รบกวนคนที่ลบกระทู้เป็นก็ช่วยลบกระทู้นี้ทิ้งไปเลยก็ได้ค่ะ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ของบอร์ด และขอโทษที่รบกวนทุกคนนะคะ ต่อไปก็จะแค่มาอ่าน และคงไม่แสดงความคิดเห็นหรือโพสอะไรให้เกะกะบอร์ดอีกต่อไปค่ะ...... ขอบคุณมากค่ะ[/HIGHLIGHT]

Quote from: hindulove on April 09, 2010, 16:56:14
[HIGHLIGHT=#ffff00]ขอโทษนะคะ รอมาทั้งวัน ยังไม่มีใครมาช่วยตอบกระทู้นี้เลย ถ้าไม่มีใครสนใจ รบกวนคนที่ลบกระทู้เป็นก็ช่วยลบกระทู้นี้ทิ้งไปเลยก็ได้ค่ะ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ของบอร์ด และขอโทษที่รบกวนทุกคนนะคะ ต่อไปก็จะแค่มาอ่าน และคงไม่แสดงความคิดเห็นหรือโพสอะไรให้เกะกะบอร์ดอีกต่อไปค่ะ...... ขอบคุณมากค่ะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#d99694]ใจร่มๆจร้าคุณฮินดูเลิฟๆ พรทิพย์ก็อยากตอบน้า แต่พรทิพย์ไม่มีความรู้เลย

/ปูเสื่อนั่งรอท่านกูรูมาตอบ  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

เสือน้อยไม่ทราบอะคะ  ไม่ได้ศึกษาทางด้านนี้ลึกซึ้งน่ะคะ 

ยังไงก็มารอท่านผู้รู้มาตอบอีกคนนะคะ  ใจเย็นๆนะคะ 

เเต่ถ้าเสือตอบเสือคิดว่าของพระเเม่  เสียบมะนาว  ของพระศิวะไม่เสียบ

เอาไงดี  ไม่ทราบจริงๆอะคะ  อยากตอบเหมือนกัน  เเต่ไม่รู้จริงๆอะคะ  ขอดันกระทุ้เเล้วกันนะคะ

จะได้เห็นชัดๆ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ส่วนตัวผมมีเทพศาสตราไว้บูชาครับ

ผมนำมาถวายแก่เทวรูปบนหิ้ง

ถ้าขนาดไม่ใหญ่

ผมก้วางในลักษณะตั้งขึ้นคุ่กับเทวรุป

หรือไม่ก็หาที่ปักแล้ววางไว้ใกล้ๆพระองค์

เทพศาสตราเนี่ยเป็นของศักดิ์สิทธิ์

เราสามารถใช้ล้างอาถรรพต่างๆได้

ผมบูชาตรีศูลย์ขนาด1ฟุตครึ่งไว้ข้างๆพระศิวะองค์ประธานน่ะครับ

โดยมีแท่นตั้งเรียบร้อย

เราสามารถคล้องพวงมาลัย หรือเจิมสาตราวุธได้ครับ

การบุชาก็สวนดบูชาเจ้าของศาสตราวุธนั่นหละครับ

เท่าที่ผมทำอยู่ก็มีแค่นี้อ่าครับ

ไม่ค่อยมีความรู้เหมือนกัน

แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ผมเองเห็นนะครับที่เอาตรีศูลปักไว้ที่กระถางธูปมีความหมายว่ายังไงอ่ะครับตอนงานที่วัดแขกเห็นหลายๆซุ้มเลยครับที่มีตรีศูลปักอยู่
ที่กระถางธูปรบกวนขอความกระจ่างด้วยครับ......   
                                     ขอบคุณครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ