Loader

รองพระบาทพระคเณศ

Started by balloon101, April 09, 2010, 11:26:44

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

April 09, 2010, 11:26:44 Last Edit: April 09, 2010, 15:41:19 by balloon101
พอดีว่ามีใครบอกได้บ้างว่ารองพระบาทพระพิฆเนศอะคับมีซื้อที่ไหนอะคับ

ราคาเท่าไรคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ไม่ทราบคับอยากได้เหมือนกัลจาได้เปงมงคล

ท่านผู้รู้ช่วยตบหน่อยคับอยากได้เหมือนกัลอ่า รองพระบาทของพระเจ้าอ่าคับ เห็นว่าใช้สำหรับแตะที่หัวเพื่อเป็นมงคลด้วย แต่ก็อยากทราบวิธีใช้มากกว่านี้ ขอวอนท่านผู้รู้ช่วยตอบที่คับและจะหาซื้อได้ที่ไหน

April 19, 2010, 22:06:04 #3 Last Edit: April 19, 2010, 22:10:49 by คุณ บาส
Quote from: balloon101 on April 09, 2010, 11:26:44
พอดีว่ามีใครบอกได้บ้างว่ารองพระบาทพระพิฆเนศอะคับมีซื้อที่ไหนอะคับ

ราคาเท่าไรคับ

เท่าที่เคยเห็นเค้าจะทำกันเองนี่ครับ (ในหนังนะ)

April 19, 2010, 22:39:27 #4 Last Edit: April 19, 2010, 22:45:55 by เสือร้องไห้
ว่าเเต่มีใครอยากได้บ้างละคะ  ส่งเสียงหน่อย
ลงรูปให้ดูด้วยนะคะ  รองพระบาท
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

พาหุรัด น่ะ ครับมีอันกะติ๊ด เดียวน่ะ เหอะๆ  แต่ไม่ใช่แบบที่เป็นฐานที่ใช้ครอบหัวได้นะครับ
ผม อันนั้นก้เอาไว้ใช้ ในอีกกรณีนึงน่ะครัีบ เหอะๆ 

น้องบอลลูน ถามมาก ถามมาย หลายสิ่ง  ล้วนแต่ อยุ่ พาหุรัด หมดเลย น่ะ
ที่น้อง ถามๆๆๆๆมาน่ะ เหอะๆ  แล้วคุณแม่ ก็ ไม่ให้ ไปพาหุรัด  เช่นนั้น แล้ว ก็ เดี๋ยวค่อย ๆ เก็บข้อมูลทุกๆ เรื่องจด ใส่กระดาษเอาไว้ วันไหนมีโอกาศ ก็ กระขากข้อมือ คุณแม่
ไปพาหุรัดเรย ดีที่สุด เห็นว่าคุณแม่ ก็ บูชา เทพฝ่ายศักติ ด้วยนิคร้บ ก็ชวน คุณแม่
ไปด้วย ซะเรยเหอะ น้องบอลลูน จะได้ ไม่ต้อง จ่ายตังค์ เองด้วย ดีมะ  เหอะๆๆๆๆอ้อ จะให้ดี ชวนคุณแม่เข้ามา ในบอร์ด ด้วยก็ได้ึครับ จะได้มาช่วยน้องบอลลูน เก็บข้อมูลอีกแรง ดีมั๊ยเอ่ย

Quote from: เสือร้องไห้ on April 19, 2010, 22:39:27
ว่าเเต่มีใครอยากได้บ้างละคะ  ส่งเสียงหน่อย
ลงรูปให้ดูด้วยนะคะ  รองพระบาท

อิอิ  รู้ไหม  คิดอะไรอยู่?
[/COLOR]เหอะๆ  รู้เรย คิดไรอยู่   ทำเอง ช่ะมะ
คิดไปคิดมา รู้ แร้ว ร่ะ พี่ ไปมาเล มันก็ ยากเย็นแสนเข็ญใจจะไปหาของมาอลังการั่มพระ
รู้ช่ะมะ ว่าคิดอะไรอยุ่ 555+
[/COLOR]

ภาพรองพระบาทพระคเณศ ที่พิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศ จังหวัดเชียงใหม่

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: อักษรชนนี on April 19, 2010, 22:59:31
ภาพรองพระบาทพระคเณศ ที่พิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศ จังหวัดเชียงใหม่

อันนี้เค้าทำจากวัสดุอะไรหรอครับ

April 20, 2010, 14:05:09 #9 Last Edit: April 21, 2010, 12:56:18 by สยมภูวญาณ
สวยดีคัฟอยากได้

Quote from: อักษรชนนี on April 19, 2010, 22:59:31

รองเท้าแบบนี้เรียกว่า ปาทุกา ครับ
โดยปกติเป็นรองเท้าสำหรับ ฤษี หรือนักบวช แต่ยังสามารถถวายแด่เทวรูปต่างๆ
ปาทุกา ของจริงจะใช้ไม้ทำ(เข้าใจว่าโบราณเรียกว่าเขียงเท้า-เช่นที่เรียกปรากฏในพระวินัย ) แต่ที่ถวายเทวรูปมักทำด้วยโลหะต่างๆ มีทั้งขนาดเท่าของจริงและของจำลองเล็กๆ
สำหรับปาทุกา ที่มีฐานสูง และใช้สำหรับครอบศีรษะนั้น เข้าใจว่า เป็นธรรมเนียนนิยมของทางอินเดียภาคใต้
ซึ่ง นักบวชหรือพราหมณ์จะนำมาครอบศีรษะแก่ผู้มาสักการะเทวสถาน ไม่ได้เอาไว้ใช้ในบ้าน หรือเอาไว้บูชาทั่วๆไปครับ
นอกจากนี้ ปาทุกา ยังใช้สักการะ ในกรณ๊ที่ผู้ไปสักการะ ไม่สารถเข้าถึงองค์เทวรูปได้

เช่นในวัดต่างๆ ซึ่งไม่อนุญาตให้เข้าไปห้องประดิษฐานภายใน ก็จะตั้งปาทุกา(บางครั้งอาจทำเป้นรูปเท้าก็ได้)
แล้วให้คนกราบหรือสักการะรูปเท้าหรือปาทุกานั้น ประดุจได้ สักการะพระบาทของเทวรูป

อีกประการหนึ่ง ปาทุกา ยังมีความหมายพิเศษ หมายถึงคุรุ หรือนักบวชที่เคารพครับ
เพราะตามธรรมเนียม เวลาทำคุรุบูชา เค้ามักทำบูชาที่ปาทุกาของครู ในกรณีที่ครูสิ้นไปแล้ว อยู่ไม่ได้อยู่ที่นั่น
โดยถือว่าได้สักการะบาทเท้าของครู
และนักบวชรูปสำคัญๆ เค้ามักเก็บปาทุกาของท่านไว้ เป็นของสูงค่าเป็นปูชนียวัตถุครับ

เช่นปาทุกาของท่านศิรทิบาบา (ไสบาบา แห่งศิรทิ ไม่ใช่องค์ที่ผมฟูๆนะครับ)
ปาทุกาของท่านตุลสีทาส ก็เก็บรักษาไว้ที่วัดตุลสีมานัส จวบจนทุกวันนี้

April 21, 2010, 13:02:06 #11 Last Edit: April 21, 2010, 13:32:10 by ศรีมหามารตี
โห... กราบขอบพระคุณพี่ตุล ศรีหริทาสคะ สำหรับความรู้ดีๆในเรื่อง รองพระบาท หรือ  ปาทุกาขององค์คุรุคะ

April 21, 2010, 13:26:22 #16 Last Edit: April 22, 2010, 07:32:45 by จิ้งจอกพันหน้า
ขอบพระคุณทุก ท่าน ที่มาให้ความรู้ และนำรูปมาประกอบครับผม สวยมากมาย เหอะๆสงสัย จังว่า เค้าสามารถใส่เดินได้จริงๆ ป่าว ครับผม เพราะดูจะเดินลำบากหรือว่า ใส่ เฉพาะพอเป็นพิธี ขอบพระคุณครับผม...

ขอบพระคุณพี่หริทาสสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันกันนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

April 22, 2010, 10:09:34 #18 Last Edit: April 22, 2010, 11:11:19 by ศรีมหามารตี

April 23, 2010, 01:38:01 #19 Last Edit: April 23, 2010, 01:51:21 by เสือร้องไห้
แบบเเต่ละเเบบสวยจริงๆคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบพระคุณคุณกิ๊ฟซี่กิ๊ฟซ่า มากครับผม สำหรับรูปสวยๆ

ไปดูมาแล้วคับอันนิดเดียวเอง ประมาณ150คำประมาณ  นิ้วก้อย2ข้อคับ  ประมาณดูคับผม
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ที่พี่หริทาสบอก
ปาทุกา เป็นสิ่งบูชาที่อยุ่เฉพาะในวัดหลอครับ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: nai 3 on April 23, 2010, 23:01:01
ที่พี่หริทาสบอก
ปาทุกา เป็นสิ่งบูชาที่อยุ่เฉพาะในวัดหลอครับ

ผมหมายถึงปาทุกาชนิดที่มีที่ครอบศีรษะอ่ะครับ เพราะเอาไว้ให้พราหมณ์หรือสาธุนำมาครอบศีรษะเมื่อมีผู้ไปสักการะเทวรูป

แต่ปาทุกาทั่วๆไปก็นำมาบูชาได้ ที่บ้าน โดยนิยมขนาดจำลองเล็กๆ บางท่านก็ตั้งถวายเป้นเครื่องราชูปโภคของเทพเจ้า เช่นเดียวกับฉัตรและจามร
อย่างที่ผมบอกครับ ปาทุกาโดยส่วนใหญ่นิยมความหมายถึงคุรุมากกว่า หรือใช้สักการะในกรณีที่เข้าไม่ถึงองค์เทวรูป(ปาทุกาชนิดนนี้มักมีขนาดเท่าของจริงครับ)

ขอบคุณความรู้ดีๆครับ